[Funland] Chờ cua vượt rào lịch sử của điền kinh Việt Nam

juve99

Xì hơi lốp
Em khẳng định lại: nếu Sin ko nhập tịch thì bóng bàn nam của Việt Nam làm trùm ĐNA đấy.

Đối trọng của VN là bb Thái Lan nhưng hơn 20 năm nay họ phập phù có vài lứa VĐV mà ko có lớp kế cận đều và mạnh như mình.

Indo, Phi tệ hơn cả Thái vì lâu lâu có một vài VĐV lạ zdơ thôi
Các nước khác không tính
Chán cụ quá, nếu thì thì nói làm gì cụ. Khác gì Man Cty k được chủ Arap mua thì suốt ngày trụ hạng và đá hạng 2 :-o

juve99

Xì hơi lốp
Ai ghét cụ đâu, kể cả khi cụ đc mấy triệu ngựa mặt vênh lên :))

Em đang ví dụ Sin nó nhập tỉnh VĐV top 10, 20 của Tàu nên ĐNA ghét
E bị Khánh Ngọc thuốc nên bay sạch rồi :">

Mũi tên bạc

Xe container
TDDC em ko dám chém nhưng bóng bàn thì khó như lên trời
Bóng bàn Trung Quốc sừng sững như núi Thái Sơn đối với cả thế giới chứ đừng nói Việt Nam
Đội tuyển Việt Nam tập huấn ở TQ thi đấu ktra với đội tuyển một tỉnh có thành tích trung bình ở giải VĐQG TQ mà vẫn ko ăn được. Với tuyển huyện thì trận thắng trận thua.

Các VĐV tốt nhất của tuyển BB VN có thứ hạng khoảng 2xx đến 3xx trên bảng xếp hạng của ITTF
Như Chã nói thì có thể cấp xã thì may ra trận nào cũng thắng :D Bóng bàn TQ quá mạnh với phần còn lại của thế giới. Đơn nam, nữ ở olympic vừa rồi họ cả hai vận động viên tranh huy chương vàng toàn của họ!

STElectrics

Xe lăn
Cổ vũ cho em Lan dưng em lại bị em gái Na Uy hớp hồn. Tính ra em Na Uy thế lại ngon. Chạy kém chả ai chú ý, làm quả phạm quy ối người biết, khéo đổi đời.

Em bên đội Box Hà Nội qua tập huấn thôi cụ, trộm vía, duy nhất lúc đó đội box có quyền to mồm tí vì trình vẫn nhỉnh hơn bọn quảng tây, còn đâu thì ...thôi, cỡ Đt VN cũng chưa lại đc bọn tuyển tỉnh của nó
HN có nhiều đội tập huấn bên TQ nhỉ Lê Huy giờ là HLV BB HN cũng ở bên đó nhiều năm, Nam Hải, Tuấn Quỳnh, Anh Tú cũng sang đó tập huấn dài dài nên lấy đc ngôi đầu của bb HD hàng chục năm

Tuyển tỉnh QT chấp đội HD nhà em 2 đến 3 quả mà vẫn đi vui vẻ
Mà HD có 3 VĐV trong đội tuyển QG :)

juve99

Xì hơi lốp
Vầng ạ
Em là Hungtq bên bongban.org.
Cụ là ai ạ :)
Cụ Hải Dương thì trước đây là cái nôi của bóng bàn phía Bắc, giống như vật Hà Tây, bóng chuyền Thái Bình, bóng đá Nam Định, điền kinh có lẽ là đất Thanh Hoá

Em trước có cho các bạn theo học Thầy Tuấn, cũng là 1 hlv trẻ hd đội tuyển trẻ của tỉnh, nhưng các bạn nhà em chỉ theo học với tinh thần tập thể thao thôi chứ ko có năng khiếu để tham gia thi đấu anh ah.
bóng bàn là môn vừa sức, nhanh tay nhanh mắt...
Em cho các cháu tập có thày hướng dẫn là quá chuẩn

juve99

Xì hơi lốp
Mấy cụ lão luyện cho em hỏi sao BB hay có trò thổi bóng với hà hơi thổi ngạt cho mặt vợt?
Thói quen kiểu tranh thủ suy nghĩ giao bóng kiểu gì hay tính toán chiến thuật hoặc biện pháp tâm lý cho quên sự căng thẳng thôi cụ. E nghĩ chả có tác dụng gì, cũng giống như mấy ô tennnis có ô đập bóng xuống sân 18-20 quả mới phát bóng hay thủ môn trước khi bắt pen hay nhỏ bọt vào găng tay 😩

dhh2906

Xe tải
Vầng ạ
Em là Hungtq bên bongban.org.
Cụ là ai ạ :)
Chào cụ, e cũng chơi từ thời đầu org, nhưng do ngày đấy ko đi được nhiều nên hình như chưa có dịp ngồi 🍻 chém gió chuyện trò với cụ. E vẫn biết cụ là 1 những đầu tầu nhiệt tình nhất cho phong trào của Hải Dương và toàn diễn đàn bb thời kỳ đó.

Như Chã nói thì có thể cấp xã thì may ra trận nào cũng thắng :D Bóng bàn TQ quá mạnh với phần còn lại của thế giới. Đơn nam, nữ ở olympic vừa rồi họ cả hai vận động viên tranh huy chương vàng toàn của họ!
Em nhớ có một năm đội thiếu niên 14, 15 Sán Đầu của TQ sang thi đấu tại một giải ở VN, chúng nó gặt sạch HCV của các chú các anh VN.

Mà tỉnh đó chỉ là tình làng nhàng, ko được sánh đc với Thượng Hải, Bắc Kinh :)

20022020

Xe tải
Thói quen kiểu tranh thủ suy nghĩ giao bóng kiểu gì hay tính toán chiến thuật hoặc biện pháp tâm lý cho quên sự căng thẳng thôi cụ. E nghĩ chả có tác dụng gì, cũng giống như mấy ô tennnis có ô đập bóng xuống sân 18-20 quả mới phát bóng hay thủ môn trước khi bắt pen hay nhỏ bọt vào găng tay 😩
Tiện thì cụ cho nhà cháu hỏi, mỗi lần ghi điểm các ông í hét từ gì mà sao em thấy cả ông âu lẫn á nghe đều na ná nhau thế ah

20022020

Xe tải
bóng bàn là môn vừa sức, nhanh tay nhanh mắt...
Em cho các cháu tập có thày hướng dẫn là quá chuẩn
Lúc bắt đầu cho đi học em cũng vì cái sự nhanh tay nhanh mắt đấy anh ạ, nhưng cũng chỉ đi đc vào dịp hè thôi ah.

Eng_HN

Xe tải
Ô, nhiều lão of nhà mình bóng bàn cũng kinh phết nhỉ

Dan du an

Xe cút kít
Sẵn chuyện bóng bàn em thấy thời bao cấp ở Tăng Bạt Hổ có một ông chuyên đánh bóng bàn ăn tiền toàn dùng dép tổ ong đánh vì nếu cầm vợt thì không ai địch được. Thời đó đúng là chả có ai giới thiệu cả chứ không ông đó chắc chắn có thứ hạng của thế giới. Bao nhiêu người đến thử sức toàn bị chấp 15 quả mà chưa ai ăn được.

dhh2906

Xe tải
Mấy cụ lão luyện cho em hỏi sao BB hay có trò thổi bóng với hà hơi thổi ngạt cho mặt vợt?
Thổi bóng thì e chưa hiểu cụ định nói là thổi như nào. Có thể là thổi chơi kiểu lúc đánh quả bóng bị thiếu lực thì chạy đến thổi thêm lực cho nó bay sang bên kia keke.
Còn hà hơi thổi ngạt cho mặt vợt cụ nói thì là mặt vợt bb đánh 1 lúc bị dính bụi , trơ, giảm ma sát với bóng, a e chơi bb thường hà hơi cho ẩm mặt vợt rồi lấy khăn khô hoặc tay lau nhẹ cho sạch lớp bụi đi để đánh cho ma sát tốt.

Theo em có mấy vấn đề:
- Thổi khi vừa thua điểm: để thêm thời gian suy nghĩ và giảm căng thẳng cho đường bóng tiếp theo
- Thổi bụi bám hoặc làm khô nhanh vệt nước ở mặt vợt hoặc trên bóng
- Theo thói quen, chẳng biết có bụi hay ko nhưng cứ thổi cho chắc

Đấy là với mặt vợt mút, còn thổi mặt gai, cụ hỏi cụ anh trinhhunghb :)