[Thảo luận] Cho em hỏi đường đi Hà Tĩnh gấp

boban.mc

Xe buýt
Kính thưa các cụ, các mợ!
Thứ 6 này, em có chuyến về quê Hà Tĩnh (em đi xe nhà và là chuyến đầu tiên), xin hỏi các cụ, các mợ em lên đi theo QL1 hay đường HCM. Nếu đi đường HCM thì xa hơn bao nhiêu km và nơi ăn, nghỉ dọc đường như thế nào (dự kiến em xuất phát ở HN 6h), những điểm xxx hay bắn tốc độ....??? Kính đề nghị các cụ, các mợ nào biết chỉ giáo giúp em với nhé!

Em chỉ đường cho cụ nhá:

Hà Nội - Xuân Mai - Đường HCM, đến ngã tư Thái Hòa ở Nghệ An thì rẽ trái đi vào Vinh, ăn trưa ở Vinh rồi chạy Hà Tĩnh. Chắc khoảng 2h cụ đến nơi. ĐƯờng HCM đi đúng tốc độ, làn đường, cẩn thận qua đoạn Thanh Hóa hay có bẫy xe lấn vạch. Cần bình tĩnh xử lý. Tuyệt đối tuân theo biển chỉ dẫn. Có một số đoạn có biển tròn vành đỏ, giảm tốc độ xuống còn 40km/h. Đi vài phút đến khi hết biển cấm lại tăng tốc lên 80.
Em có ý kiến như vậy, có gì không phải các cụ bỏ quá cho. Chỗ nào chưa chuẩn các cụ fix hộ em cái nhá.

camrys

Xe tải
Chạy QL cho chắc bác ạ. Nhưng bác cẩn thận ở Thanh Hóa - Nghệ an, vì bắn tốc độ nhiều lắm

anhtho

Xe ngựa
Bác cứ chạy QL 1 thôi, chú ý đoạn Hà Nam - Ninh bình đường đang sửa nhiều đoạn khó đi. Em mới đi ĐN ra, chỉ thấy xxx ở Thanh Hóa là bắt nhiều nhất, còn ở mạn trong chủ yếu là bắt xe tải.

BMW530d

Xe tăng
Quốc Lộ 1A đi chậm, đường xóc, xe khách, tải chạy ẩu kinh người, mà tắc đường phát thì chắc hết ngày sẽ đến được Hà Tĩnh.
Cụ cứ đường Hồ Chí Minh mà chạy, nhàn hạ, chẳng có gì phải lo. Nếu cụ xuất phát từ Hà nội sớm tý 5h. Thì chắc chắn ăn trưa tại Hà Tĩnh.
Lộ trình: BigC - Hòa Lạc - Xuân Mai - Cẩm Thủy - Ngọc Lặc - Thái Hòa - Tân Kỳ - Phố Châu - Quốc Lộ 1A - Hà Tĩnh. Đường này xa hơn khoảng 50km. Nhưng em chắc chắn chạy nhàn hạ hơn và cũng tiết kiệm thời gian hơn.

yaris 6984

Xe máy
Website
www.facebook.com
em vừa từ quảng bình ra. đi QL 1 đoạn qua thanh hóa bắn tốc độ kinh hồn, em đếm 10km có 3 trạm :( bác đi đường hcm cũng đc xa hơn nhưng dễ đi, nhưng vẫn chú ý đoạn qua thanh hóa, 3x thanh hóa chăm chỉ lắm. đi dường mòn xa nhưng thời gian thì cũng ngang nhau bác ạ. vì QL1 chỉ cần tai nạn thôi là tắc cả ngày, mà đi QL em hãi mấy cái quan tài bay mang biển 37,38 lắm.

themoto

Xe tải
Cụ tự đi thì cứ QL 1 cho lành, nếu cụ đi và về vào ngày thường thì đường không đông xe đâu.

Pet_HUT

Xe container
Cụ chưa nói là cụ về huyện nào ở HT nên cũng hơi khó để tư vấn. Vì nếu về mấy huyện miền biển thì nên đi đường QL 1A, mấy huyện miền núi như Hương sơn, Hương khê thì nên đi đường HCM. Quê em ở Đức Thọ thì em hay đi đường HCM. Em thường đi sớm 4h sáng, tầm 11h đến nhà. Cụ cứ chú ý biển báo tốc độ và vạch kẻ đường thì chả ngại đi đường nào cả.

wayyss

Xe hơi
Em khuyên cụ nên chạy đường HCM. Dài hơn một tý nhưng đi nhàn hơn nhiều, không bị ức chế. Chạy thì cứ đúng tốc độ, chú ý không đè vạch. Đặc biệt là không được nôn nóng để dính bãy chim mồi đoạn đi qua địa phận Thanh Hóa. Chúc cụ thượng lộ bình an.

Porsche 911

Xe container
Em chỉ đường cho cụ nhá:

Hà Nội - Xuân Mai - Đường HCM, đến ngã tư Thái Hòa ở Nghệ An thì rẽ trái đi vào Vinh, ăn trưa ở Vinh rồi chạy Hà Tĩnh. Chắc khoảng 2h cụ đến nơi. ĐƯờng HCM đi đúng tốc độ, làn đường, cẩn thận qua đoạn Thanh Hóa hay có bẫy xe lấn vạch. Cần bình tĩnh xử lý. Tuyệt đối tuân theo biển chỉ dẫn. Có một số đoạn có biển tròn vành đỏ, giảm tốc độ xuống còn 40km/h. Đi vài phút đến khi hết biển cấm lại tăng tốc lên 80.
Em có ý kiến như vậy, có gì không phải các cụ bỏ quá cho. Chỗ nào chưa chuẩn các cụ fix hộ em cái nhá.

Như bác đây nhỉ là chuẩn rồi. Em chỉ xin bổ sung thêm thôi.

Trên đường HCM đến ngã 4 Thái Hoà chỉ có một đoạn hạn chế 50km/h là thị trấn Khe Hạ (huyện lỵ của huyện Thường Xuân - Thanh Hoá), còn lại là 80km. Và CSGT bắn tốc độ cả đoạn 80km/h và 50km/h. Nói tóm lại bác chủ động lái đúng tốc độ, kể cả khi xe xuống dốc vì CSGT Thanh Hoá thường đặt máy bắn ở đoạn xuống dốc.
Đi từ Hà Nội vào, địa phận Thanh Hoá đi qua 6 huyện, gồm:
- Thạch Thành: Khoảng hơn 10km thôi, và chưa thấy bắn tốc độ (huyện đầu tiên của Thanh Hoá - giáp huyện Yên Thuỷ Hoà Bình)
- Cẩm Thuỷ: Khá dài, có bắn tốc độ 80km/h
- Ngọc Lặc: Khá dài, , có bắn tốc độ 80km/h
- Thọ Xuân: Vài km, chưa thấy bắn tốc độ
- Thường Xuân: Khá dài, có thị trấn Khe Hạ giới hạn 50km/h và bắn cả 80km/h lẫn 50km/h. Lưu ý: Có thể nghỉ ăn ở Khe Hạ (trưa, tối, có quán gì gì đó khá rộng, sạch, sân có cây vú sữa to, đi từ HN vào là bên phải luôn- ăn rẻ) Lưu ý: Không nên ăn ở Hương Bé v.v.
- Như Xuân: Cũng chỉ vài km thôi, chưa thấy tốc độ, giáp đất Nghệ An.
1. Đến ngã 4 Thái Hoà, sẽ có biển chỉ dẫn về QL1A (đó là quốc lộ 48- dài 28km), gặp QL1A ở Yên Lý. Từ Yên Lý về Vinh là 50km.
2. Hoặc nếu bác về Hương Sơn, Hương Khê (hoặc Vũ Quang, Đức Thọ) thì có thể không rẽ Thái Hoà mà chạy thẳng lên Phố Châu (xa phết), Hương Phố.
Cung đường: Big C - Ngã 4 Thái Hoà: 280km
Ngã 4 Thái Hoà- Yên Lý (QL1A): 28km
Yên Lý- Vinh: 50km:
Như vậy đi theo đường HCM thì từ BigC về Vinh là 360km, xa hơn QL1 tầm 60km nhưng chạy nhàn lắm. Đừng ham tốc độ thì lái cực khoẻ luôn.

QL1 A dạo này đoạn Hà Nam- Thanh Hoá xấu lắm (không nên đi)

xuandai

Xe buýt
cụ Porschde911 chỉ dẫn chu đáo quá. Em cũng mới đi về và đi đúng theo lộ trình của cụ, và bò theo cả chim mồi mà vẫn vào tới Vinh lúc 11h30, đường vắng đi khỏe lắm cụ chủ ạ.

Hôm em đi về qua Thanh Hóa, 22h30 rồi mà chỗ Cẩm Thủy vẫn bắn tốc độ cụ nhé, may cho em là xxx bắn xong ko thấy dừng xe em.

p/s: Cụ michaeljo ơi đường Thanh Hóa giở bỏ biển 40km rồi nhé.

XLS2448

Xe hơi
"Hiện có 3 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (2 lái chính và 1 lái phụ)
XLS2448 Porsche 911"

911 hướng dẫn chi tiết quá, chắc là người hà tĩnh rồi và đã nộp học phí cho xxx TH rồi nên kinh nghiệm nhiều thế, giống cháu :)) :)) :))

vtn

Xe máy
iem cũng nghĩ cụ nên đi đường HCM và đi ban ngày, xa hơn chút nhưng nhàn, thời gian có khi ngắn hơn vì đường 1 đoạn hà nam, ninh bình bây giờ sửa đường, xe đông. iem đi xe khách buổi đêm vào hà tĩnh mà còn bị tắc mất 2h

Trop

Xe tăng
Như bác đây nhỉ là chuẩn rồi. Em chỉ xin bổ sung thêm thôi.

Trên đường HCM đến ngã 4 Thái Hoà chỉ có một đoạn hạn chế 50km/h là thị trấn Khe Hạ (huyện lỵ của huyện Thường Xuân - Thanh Hoá), còn lại là 80km. Và CSGT bắn tốc độ cả đoạn 80km/h và 50km/h. Nói tóm lại bác chủ động lái đúng tốc độ, kể cả khi xe xuống dốc vì CSGT Thanh Hoá thường đặt máy bắn ở đoạn xuống dốc.
Đi từ Hà Nội vào, địa phận Thanh Hoá đi qua 6 huyện, gồm:
- Thạch Thành: Khoảng hơn 10km thôi, và chưa thấy bắn tốc độ (huyện đầu tiên của Thanh Hoá - giáp huyện Yên Thuỷ Hoà Bình)
- Cẩm Thuỷ: Khá dài, có bắn tốc độ 80km/h
- Ngọc Lặc: Khá dài, , có bắn tốc độ 80km/h
- Thọ Xuân: Vài km, chưa thấy bắn tốc độ
- Thường Xuân: Khá dài, có thị trấn Khe Hạ giới hạn 50km/h và bắn cả 80km/h lẫn 50km/h. Lưu ý: Có thể nghỉ ăn ở Khe Hạ (trưa, tối, có quán gì gì đó khá rộng, sạch, sân có cây vú sữa to, đi từ HN vào là bên phải luôn- ăn rẻ) Lưu ý: Không nên ăn ở Hương Bé v.v.
- Như Xuân: Cũng chỉ vài km thôi, chưa thấy tốc độ, giáp đất Nghệ An.
1. Đến ngã 4 Thái Hoà, sẽ có biển chỉ dẫn về QL1A (đó là quốc lộ 48- dài 28km), gặp QL1A ở Yên Lý. Từ Yên Lý về Vinh là 50km.
2. Hoặc nếu bác về Hương Sơn, Hương Khê (hoặc Vũ Quang, Đức Thọ) thì có thể không rẽ Thái Hoà mà chạy thẳng lên Phố Châu (xa phết), Hương Phố.
Cung đường: Big C - Ngã 4 Thái Hoà: 280km
Ngã 4 Thái Hoà- Yên Lý (QL1A): 28km
Yên Lý- Vinh: 50km:
Như vậy đi theo đường HCM thì từ BigC về Vinh là 360km, xa hơn QL1 tầm 60km nhưng chạy nhàn lắm. Đừng ham tốc độ thì lái cực khoẻ luôn.

QL1 A dạo này đoạn Hà Nam- Thanh Hoá xấu lắm (không nên đi)
Em cũng vừa đi 1 dọc Biển Quỳnh Phương, Diễn Thành, Cửa lò theo đường HCM .
Lộ trình theo như bài trên quá chuẩn, có cái lưu ý là không biết chính xác Cụ chủ thớt xuất phát từ đầu và kết thúc ở đâu sẽ tư vấn chuẩn hơn nữa :) .

Vì em đi buổi sáng sớm nên nhập đường HCM bằng cách : HN - Hà Đông - Vân Đình - Tế Tiêu - Đường HCM , gần hơn đường Big C - Đại lộ Thăng Long được khoảng 20km.

Trên đường vào đến Vinh em chỉ thấy có 2 đoạn có biển Khu dân cư phải đi 50km/h, còn đâu là cứ 80km/h , có 5 trạm CA, thông thường thấy toàn làm luật xe tải, không thấy bắn. Lần sau em sẽ Drop Pin đánh dấu .

Đây là thông số quãng đường, thời gian, tốc độ di chuyển của em từ HN-Vinh, đoạn Vinh - Hà Tĩnh đi đường QL1A cụ + thêm cho em 1h nữa là chuẩn.

Chi tiết đường đi theo bản đồ GPS, cụ vào Link dưới này, Click vào " View on MAP " là thấy ngay .

http://gpskit.garafa.com/GPS_Kit/Maps.php?udid=64453008a7f41f9e8b626b7b6ec4e4f46c204540&n=54818

Chúc cụ lên đường may mắn !

Wakeup

Xe điện
Lái mới, xe mới, mới đi xa,.. cái gì cũng mới thì đi đường HCM cho nó lành.
Xa 1 vài chục km không đáng kể nhưng đường HCM vắng, dễ đi nên vừa đi vừa học dần dễ hơn đi đường 1A.

inochi

Xe điện
Em mới đi Đà Nẵng về
Vote cho việc đi Vào/Ra đường HCM, đường đẹp, vắng tốc độ Trung Bình 80km/h, mặc dù xa hơn tầm 50-70km so với QL 1A nhưng đi nhàn đầu, không mệt
Hôm trước em chạy lúc 6h từ HN vào đển Hà Tĩnh là 1h, nghỉ ăn trưa ở đoạn gần đường rẽ ra Vinh. đến Phố Châu thì theo TL8, TL15, Ngã ba Đồng Lộc, TL2 rồi về Hà Tĩnh
Lúc ra mỗi đoạn từ Vinh -> Hà Nội mà mất đến 8h, tắc đoạn Ninh Bình - Hà Nam, sau đó tắc đoạn đầu Pháp Vân có 3km thôi mà bò mất hơn 1h, về nhà mệt quá, hãi luôn đường 1

Quốc Lộ 1A đi chậm, đường xóc, xe khách, tải chạy ẩu kinh người, mà tắc đường phát thì chắc hết ngày sẽ đến được Hà Tĩnh.
Cụ cứ đường Hồ Chí Minh mà chạy, nhàn hạ, chẳng có gì phải lo. Nếu cụ xuất phát từ Hà nội sớm tý 5h. Thì chắc chắn ăn trưa tại Hà Tĩnh.
Lộ trình: BigC - Hòa Lạc - Xuân Mai - Cẩm Thủy - Ngọc Lặc - Thái Hòa - Tân Kỳ - Phố Châu - Quốc Lộ 1A - Hà Tĩnh. Đường này xa hơn khoảng 50km. Nhưng em chắc chắn chạy nhàn hạ hơn và cũng tiết kiệm thời gian hơn.

vit29z

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Kính thưa các cụ, các mợ!
Thứ 6 này, em có chuyến về quê Hà Tĩnh (em đi xe nhà và là chuyến đầu tiên), xin hỏi các cụ, các mợ em lên đi theo QL1 hay đường HCM. Nếu đi đường HCM thì xa hơn bao nhiêu km và nơi ăn, nghỉ dọc đường như thế nào (dự kiến em xuất phát ở HN 6h), những điểm xxx hay bắn tốc độ....??? Kính đề nghị các cụ, các mợ nào biết chỉ giáo giúp em với nhé!
Bác cứ đường HCM mà đi. Xa hơn QL1 (đi từ Trung tâm HN) khoảng 60km nhưng mà nhàn thân hơn nhiều.
Đi QL1 vất vả lắm, "máy bay đất" rất nhiều, tránh nó đủ mệt lém rồi.
Đường HCM thoáng, ít xe đi. Bác cứ tuân thủ tốc độ thì không phải lo nghĩ nhiều. Một số vị trí có biển hạn chế tốc độ 40 km (đoạn qua Thanh Hóa), bác để ý một chút ... là OK.
Bác đi đến Thái Hòa thì nghỉ ngơi ăn trưa. Đi thêm 15 km nữa thì rẽ trái QL48 vào Yên Lý. Đến ngã 3 Yên Lý thì rẽ phải 50km thì về đến Vinh.
Từ Ttâm HN - Xuân Mai: 1h
Từ Xuân Mai - Vinh: 6h
Từ Vinh - Hà Tĩnh: Tùy thuộc vào vị trí bác cần đến.