[Funland] Cho em hỏi rủi ro nứt đất nhà hàng xóm khi xây nhà

Khongdanhvong

Xe điện
Em đang định xây nhà mà thấy nói có rủi ro này, đền bù có trường hợp lên tới 1 tỷ mà thấy nản xây thật. Hợp đồng với công ty thì có nhưng họ bỏ của chạy lấy người thì sao ạ?
Các cụ cho em xin chút kinh nghiệm. Em xin vodka.

Trước khi xây thì cụ khảo sát cho kỹ, cả đất nhà mình, cả hiện trạng nhà liền kề, lân cận.

Rồi lưu ý kỹ này, Lập biên bản hiện trạng, có ký tên và có cả xác nhận của tổ dân phố.

Căn cứ trên kết quả khảo sât, lên phương án phá dỡ, xây dựng cho chuẩn chỉ là đc. Đừng tiếc tiền cho các phương án an toàn.

DurexXL

Tháo bánh
Em đang định xây nhà mà thấy nói có rủi ro này, đền bù có trường hợp lên tới 1 tỷ mà thấy nản xây thật. Hợp đồng với công ty thì có nhưng họ bỏ của chạy lấy người thì sao ạ?
Bước 1.
Cụ xây phải có giấy phép
Thiết kế tốt nhất là theo giấy phép
Bước 2. Trước khi đào móng, ngồi với từng nhà liền kề, lập vi bằng thực trạng nhà, đất, các công trình tài sản trên đất
Bước 3. Thực hiện các biện pháp kỹ thuật đầy đủ: vách thép, cừ thép, thanh chống...
Bước 4. Hợp đồng thật chặt với các bên thầu từ đào móng đến thi công, hoàn thiện
Bước 5. Chuẩn bị sẵn kinh phí để xử lý nếu phát sinh các vấn đề

Thanhtranbk

Xe buýt
Trước tiên cụ khảo sát địa chất, sau đó sang các nhà bên cạnh chụp ảnh tường, trần lập biên bản hiện trạng có chữ ký chủ nhà, phường....
Nên lắp thanh chống ngang tường 2 nhà kế bên đề phòng móng họ yếu bị nghiêng khi mình múc móng
Nếu địa chất tốt làm tầm 5 tầng thì đổ móng bè là đủ, để chắc chắn thì làm cọc khoan nhồi, ép cọc hay làm nứt gạch nền hoặc tường hàng xóm.
Nếu cụ xây nhà trong ngõ cũ nên gặp tổ trưởng tổ dân phố đóng mấy củ gọi là ủng hộ quỹ xóm ( ko sau cụ đổ bê tông hay đổ vật tư cản trở gt lại ăn cái đơn thì mệt), còn xây khu đấu giá hay tái định cư thì ko cần

khanhtb

Xe điện
e thấy khu e xây nhà ầm ầm, ko rõ có phải làm các buớc như các cụ nói ko. Giấy phép thì đg nhiên phải có.

Taihoatu

Xe lăn
Mình làm mình chịu, sợ gì
Cứ ngồi mà lo thế thì bao giờ mới có cái nhà để ở.
Còn làm sao để hạn chế tối đa rủi ro thì các cụ trên đã nói rồi

Pumzen

Xe ba gác
Gần nhà cháu có đại gia vừa mua 2 căn mp để dồn vào làm 1 căn với diện tích gần 200m. Chỉ trong 1 tuần đội khoan cắt bê tông hì hục thi công, cộng với máy xúc khá to vào đào xúc, cắt khoan như 1 đại công trường. Hôm qua 2 nhà đã biến mất, chỉ còn mặt bằng, ngay lập tức đội sắt thép nhẩy vào lắp những cột xà chống ngang tường 2 bên. Khả năng nhà này sẽ đào tầng hầm để xe và cao 7-8 tầng nữa. Cảm nhận đội này thi công rất chuyên nghiệp, nguy cơ nhà 2 bên hàng xóm nứt lún là rất khó, may ra chỉ ảnh hưởng đôi chút như bong vữa rạn nứt nhỏ. Mấy sự cố ảnh hưởng nhỏ với các hộ liền kề, chắc cũng nằm trong tính toán của đội xd nhà nghề này rồi.
Cụ chủ tìm được cty xd chuyên nghiệp, uy tín, thì cứ ký hđ khoán hết cho họ, chấp nhận giá fancao chút để kê cao gối ngủ yên, đỡ phải lo lắng hao tâm khổ tứ.

son.nguyen.1979

Xe buýt
Nhà bố mẹ em trước xây liền tường với nhac hàng xóm, không đổ cột bê tông, chịu lực chỉ bằng tường gạch 20. Được 30 năm rồi nhà xuống cấp trầm trọng nên bắt buộc phải xây mới. Trước khi xây cũng ra xã xin giấy phép, rồi cam kết với nhà hàng xóm. Trong quá trình xây thì vừa đổ móng, rồi bóc tường cũ đi, vừa bóc tường vừa xây tường mới, bóc đến đâu xây trám đến đấy luôn. Vừa làm vừa run sợ sập nhà hàng xóm. Xây xong tường nhà hàng xóm cũng bị nứt nên trát lại , sơn lại cho nhà người ta.
Nói chung rủi ro thì cũng có nhưng phải tính toán tối đa để mình dùng các biện pháp phòng chống để hạn chế sập nhà.

khanhtb

Xe điện
xưa xây nhà phai có chữ ký hảng xóm mới đc, giờ bỏ thủ tục này cũng đỡ khổ :D

An_Vi

Xe điện
Em xây năm 2019, có làm 1 hầm. Để có giấy phép thì phải làm hiện trạng với hàng xóm, chụp ảnh, ký các kiểu. Khi thi công e cho thợ làm giằng chống 2 bên để đảm bảo an toàn, đồng thời ép cừ thép bao quanh và để vĩnh viễn luôn.

thuyhtt

Xe tăng
Chia sẻ với cụ, 4 tháng trước em cũng xây nhà, cũng mấy đêm mất ngủ vì nhà liền kề, 1 bên là nhà 3 tầng 30 năm, 1 bên là nhà cấp 4, móng nông lợp tôn nhưng trong nhà chứa kho ống 2-3 tỉ.
Phương án cọc nhồi thì an toàn cho hàng xóm, nhưng chi phí đội lên gấp 3, mà cũng ko tốt cho nhà mình nếu diện tích nhỏ. Chỉ còn ép cọc. Hai chú hàng xóm nhà em cũng bảo em nên ép cọc, nhưng khoan mồi với dãy cọc nhà 3 tầng, và có biện pháp gia cố tường cho nhà cấp 4.
Mấy ngày ép cọc đào móng, nhà em phải sát cánh cùng anh em thợ, có vấnđề gì xử lý luôn.
May sao, nhà 3 tầng tuổi thọ 30 năm chỉ có vết nứt tường nhỏ, chú ấy bảo không sao, vẫn vui vẻ trông coi nhà cửa giúp em. Nhà cấp 4 nứt tường mấy chỗ, nứt sàn, rơi bình nóng lạnh, nhưng chú ấy cũng bảo không sao, em vá lại và gửi tiền bình mới nhưng chú ko nhận, em biếu chú chai rượu, chú nhận bảo mấy nữa về nhà mới chú mang sang.
Đội thợ ép cọc có kinh nghiệm thì họ xử lý dễ cụ ạ. Móng nông thì vừa đào vừa ép móng gia cố cho nhà hàng xóm.
Chúc cụ mọi việc hanh thông.

Mandalord

Xe điện
Đã có kinh nghiệm vụ này. Em chia sẻ chút nhé: Xây nhà làm nứt nhà hàng xóm có 3 nguyên nhân

1. Nhà hàng xóm xây dựng đểu, đã nứt sẵn, nhân cơ hội mình xây nhà thì đổ cho mình. Giải pháp cho vấn đề này là xây nhà phải có giấy phép, khi động thổ phải chụp ảnh quay phim hiện trường, phải gọi nhà hàng xóm sang xác định ranh đất giáp ranh, xác nhận hiện trạng... móc đất lên thấy nứt là gọi hàng xóm luôn.

2. Do mình đào đất sâu hơn nhà hàng xóm, móng người ta bị trượt, gây nứt, hoặc ép cọc quá khỏe trong khi móng nhà hàng xóm là móng gạch, móng đơn v.v. (tóm lại là các loại móng nông, yếu): Trước khi xây phải qua hỏi hàng xóm, nắm thông tin về chất lượng móng nhà họ, đồng thời phải nắm được địa chất khu đất. Nếu đất cứng, chắc, thổ cư lâu năm thì rủi ro thấp, nếu đất cát trượt, bùn lầy, nguồn gốc từ ao đầm san lấp... thì phải coi chừng. Nếu có thể thì làm móng không hết đất, cách nhà hàng xóm ra (nhưng bất khả thi với đất thành phố), có thể phải khoan dẫn rồi mới ép cọc, hoặc là dùng cọc khoan nhồi, hoặc là ép cừ Larsen.

Trong mọi trường hợp đều cần có bản vẽ. Kiến trúc sư và kỹ sư kết cấu sẽ tính toán để giảm thiểu nguy cơ xảy ra tình huống 2. Nhà thầu thi công tinh nhuệ sẽ làm giảm thiểu tình huống 1. Dù sao thì vẫn có nguy cơ rủi ro, nên chuẩn bị sẵn tiền để đền. Đằng nào xây nhà kiểu gì cũng sẽ phát sinh ra một mớ nên chả thừa đâu.

juve99

Xì hơi lốp
Trong các gói thầu, có nội dung bắt buộc là lập và trình biện pháp thi công để giảm thiểu và kiểm soát rủi ro trước khi bắt đầu tc đấy cụ.

Mandalord

Xe điện
Trong các gói thầu, có nội dung bắt buộc là lập và trình biện pháp thi công để giảm thiểu và kiểm soát rủi ro trước khi bắt đầu tc đấy cụ.
Cái đó áp dụng với nhà nước hoặc đại công ty đại dự án thôi cụ. Xây nhà dân thì làm theo kinh nghiệm thôi. Cũng không dễ bắt nhà thầu đền đâu, đền nhiều quá thì họ bỏ của chạy lấy người.

vieteuro

Xe container
Chia sẻ với cụ, 4 tháng trước em cũng xây nhà, cũng mấy đêm mất ngủ vì nhà liền kề, 1 bên là nhà 3 tầng 30 năm, 1 bên là nhà cấp 4, móng nông lợp tôn nhưng trong nhà chứa kho ống 2-3 tỉ.
Phương án cọc nhồi thì an toàn cho hàng xóm, nhưng chi phí đội lên gấp 3, mà cũng ko tốt cho nhà mình nếu diện tích nhỏ. Chỉ còn ép cọc. Hai chú hàng xóm nhà em cũng bảo em nên ép cọc, nhưng khoan mồi với dãy cọc nhà 3 tầng, và có biện pháp gia cố tường cho nhà cấp 4.
Mấy ngày ép cọc đào móng, nhà em phải sát cánh cùng anh em thợ, có vấnđề gì xử lý luôn.
May sao, nhà 3 tầng tuổi thọ 30 năm chỉ có vết nứt tường nhỏ, chú ấy bảo không sao, vẫn vui vẻ trông coi nhà cửa giúp em. Nhà cấp 4 nứt tường mấy chỗ, nứt sàn, rơi bình nóng lạnh, nhưng chú ấy cũng bảo không sao, em vá lại và gửi tiền bình mới nhưng chú ko nhận, em biếu chú chai rượu, chú nhận bảo mấy nữa về nhà mới chú mang sang.
Đội thợ ép cọc có kinh nghiệm thì họ xử lý dễ cụ ạ. Móng nông thì vừa đào vừa ép móng gia cố cho nhà hàng xóm.
May cụ gặp được 2 nhà hàng xóm tốt

juve99

Xì hơi lốp
Cái đó áp dụng với nhà nước hoặc đại công ty đại dự án thôi cụ. Xây nhà dân thì làm theo kinh nghiệm thôi. Cũng không dễ bắt nhà thầu đền đâu, đền nhiều quá thì họ bỏ của chạy lấy người.
Tất nhiên k nên máy móc quá nhưng lập bptc tốt cho cả 2 bên và chi phí cũng k tăng thêm nhiều nếu có làm theo đúng bptc mà cụ. DA trọng điểm qg như e đang làm, bptc có nhưng nói thật có làm theo hết đâu vì có hạng mục nó k rủi ro nên k cần thiết làm. Tất nhiên bên A họ cũng đồng ý và bỏ qua cho

Light

Xe tăng
Đợt hàng xóm nhà em làm nhà, họ ký hợp đồng với đội phá dỡ: nếu trong quá trình phá dỡ, đào xúc làm nứt tường hay hỏng gì của hàng xóm thì đội phá phải đền. Họ sang nhà em chụp ảnh hiện trạng các tầng trước khi thi công.
Đến hôm phá dỡ cần cẩu nó phạng hỏng cột chảo ăng ten K+ , va vỡ một góc ban công và các cạnh hoa văn mặt tiền nhà em. May tường không bị lún nút vì tường nhà em toàn xây dầy 40cm. Xong đội phá đó phải bỏ tiền đền bù cột chảo, xây sửa lại hết ban công, mặt tiền cho nhà em luôn. Hàng xóm đang xây không phải đền. Nhưng mấy hôm hx phá và nhồi cọc làm nhà mình rung chuyển. Cả dẫy cũng thấy ghê răng không dám ngồi trong nhà. Chỉ khi hàng xóm đổ xong móng nền mới yên tâm an toàn. Nói chung xây nhà là gây mệt mỏi, lo lắng cho cả chủ xây và hàng xóm. Phải nhà hx xây lởm thì rủi ro đền bù vô cùng lớn

Mandalord

Xe điện
Đợt hàng xóm nhà em làm nhà, họ ký hợp đồng với đội phá dỡ: nếu trong quá trình phá dỡ, đào xúc làm nứt tường hay hỏng gì của hàng xóm thì đội phá phải đền. Họ sang nhà em chụp ảnh hiện trạng các tầng trước khi thi công.
Đến hôm phá dỡ cần cẩu nó phạng hỏng cột chảo ăng ten K+ , va vỡ một góc ban công và các cạnh hoa văn mặt tiền nhà em. May tường không bị lún nút vì tường nhà em toàn xây dầy 40cm. Xong đội phá đó phải bỏ tiền đền bù cột chảo, xây sửa lại hết ban công, mặt tiền cho nhà em luôn. Hàng xóm đang xây không phải đền. Nhưng mấy hôm hx phá và nhồi cọc làm nhà mình rung chuyển. Cả dẫy cũng thấy ghê răng không dám ngồi trong nhà. Chỉ khi hàng xóm đổ xong móng nền mới yên tâm an toàn. Nói chung xây nhà là gây mệt mỏi, lo lắng cho cả chủ xây và hàng xóm. Phải nhà hx xây lởm thì rủi ro đền bù vô cùng lớn
Phá dỡ thì ít gây ra thiệt hại nặng lắm cụ, cùng lắm nứt tí tường, vỡ cái này đổ cái kia, đền nhẹ nhẹ thôi. Làm móng gây thiệt hại mới khủng khiếp, nếu móng người ta bị lún, trượt nhiều thì cả cái nhà có thể xé ra làm đôi đó cụ. Nhìn chung nếu thiệt hại quá nặng thì sẽ đến tay chủ nhà, vì thầu thợ 8, 9 phần 10 là sẽ trốn mất.

Visser III

Xe tăng
Chúc mừng cụ, thật may mắn khi có hàng xóm như vậy.