[Funland] Cho em hỏi (tế nhị) về làm sổ tạm trú

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Y sì nhà em hôm nay, em lên hỏi phường thì họ bẩu khác phường mới tạm trú dc, còn cùng phường thì ko dc.
Sao y sì nhà cụ đc, cùng phường thì không yêu cầu tạm trú. Người ta tạm trú khác quận để còn đi học cụ khai tạm trú làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đọc Luật thì:
- dân không khai báo tạm trú bị phạt.
- Sau 3 ngày làm khai báo xxx phải cấp giấy tạm trú.
Đến thi hành Luật thì như mứt. Cứ càng có cháu sắp vào lớp 1 càng bị om. Càng om chủ nhà lại càng ra xèng.
Kinh nghiệm xương máu cho các cụ năm sau:
Làm trước 1 năm, khi nộp yêu cầu ký giấy biên nhận hồ sơ, có ngày tháng rõ ràng.

Tommytep

Xe tăng
Sao y sì nhà cụ đc, cùng phường thì không yêu cầu tạm trú. Người ta tạm trú khác quận để còn đi học cụ khai tạm trú làm gì?
Cụ này chắc cũng tạm trú cho con đi học vì cùng phường nhưng nhiều chỗ đông nó tách ra học 2 trường. Trường ngon hơn thì thường nó lấy ít hs hơn, còn đẩy xương sẩu sang trường “đểu”.

pbinh979

Xe tăng
Xin lỗi mấy bác cứ bảo mấy lít là xong mời các bác về quê cho nói nhanh Nhé.
Nói nhanh cho vuông xin tạm trú của những phường có trường điểm thậm chí bây giờ nó còn cấm nếu không có nhà ở đó và yêu cầu chuyển khẩu luôn bởi vì lý do lách luật nhiều quá làm con em có hộ khẩu chính thức không còn suất học. Dân kiện ngay.
Ông nào bảo kiện cảnh sát khu vực lý do tôi có nhà ở đó mà không cho đăng ký tạm trú xin lỗi toàn mấy ông nhờ người này người kia thôi có mứt nhà mà ở. CS nó kiểm tra thường xuyên . khôn như ông quê tôi đầy.
nói nhanh với chủ thớt tâm nay mà xin chuyển tạm trú đến những phường điểm có trường điểm thì sẽ không giải quyết đâu hoặc nếu có giải quyết được thì trường nó cũng không nhận tạm trú đâu trừ khi còn chỉ tiêu

trancuong10286

Xe tải
cái này làm tạm trú cho đủ giấy tờ thủ tục thôi mà, a quen nhà ai bên quận đó a nhờ cho tạm trú, 500k cho khu vực quận đó là ok mà

Dở người

Xe điện
Sao tạm trú mà vào trường ngon được vậy?
Trường con nhà em tuyển sinh không nhận tạm trú, chỉ nhận thường trú. Mà phải thường trú trên 1 năm, theo cha/mẹ chứ không nhờ, gửi vào hộ khẩu người khác.
Trường tuyển sinh hết đối tượng trên địa bàn, sau đó mới cân đối nhận trái tuyến. Chứ không thì phụ huynh kiện chết ngay.
À mà theo quy định, cùng phường không tạm trú. Tạm trú chỉ dành cho người nơi khác đến, cùng phường thì tạm trú làm gì đâu.

So_What

Xe tải
Em vẫn không hiểu tại sao không nhận tạm trú nhỉ, giả sử em thường trú ở nhà bố mẹ em ở quận A, nhưng e đi thuê nhà và tạm trú quận B thì để tiện đi học gần nhà vẫn phải cho con học trường ở quận B chứ nhỉ

DucAnh.Sg

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là nếu ko doạ được cậu cskv thì gặp trực tiếp trực ban, nói giọng hơi to 1 chút là cho gặp lãnh đạo xxx phường hoặc tôi sẽ gửi kiến nghị lên quận vv cskv đang cố tình gây khó khăn cho dân.
Em áp dụng ở p em q1, hiệu quả phết.

toimuondie

Xe container
Các cụ cho em hỏi với ạ.
em có nhu cầu làm sổ tạm trú cho trẻ con đi học thuận tiện.
hộ khẩu em ở quận khác, em chỉ cần làm sổ tạm trú cho nó đi học thôi chứ cũng không cần gì hơn, vậy mà (xin lỗi), CSKV lằng nhằng bao lâu nay.
Em cũng hiểu là nên có bồi dưỡng nhưng các cụ cho em hỏi: khoản bồi dưỡng là bao nhiêu là được ạ?
em xin cảm ơn.
Cụ cứ mạnh dạ đưa họ 100 củ, thừa bao nhiêu họ trả lại.

tung4

Xe tải
Theo em hiểu đợt này Hà Nội đang làm lại hộ khẩu điện tử nên các kiểu thủ tục kiểu này sẽ tạm dừng để thống kê, quản lý cho chính xác. Sắp tới nhà nào ăn ở đâu hộ khẩu ở đó.

Patriots

Xe lăn
là 5t hay 5T ạ? em chưa làm bao giờ nên chưa biết.
mà lúc đưa gấy tờ, em gửi 5t rồi, sáng nay em gửi thêm 2T nữa đấy, cũng sốt ruột vì tháng 8 tuyển sinh ạ.
5 củ thì cụ cố tý nữa làm cái thường trú luôn nhỉ

vutuanlong

Xe điện
5 củ thì cụ cố tý nữa làm cái thường trú luôn nhỉ
Ko có đâu cụ, gấp 5 lần may ra có thường trú cụ nhé. Từ đận bế a Trưởng CA Quan Hoa do làm giả sổ tạm trú cho người đi hàn (chính sách miễn visa của Hàn nay đã bỏ do tiêu cực này) thì làm KT3 khó và giá rất cao, chưa nói tới sổ hộ khẩu.
Ý kiến e với cụ chủ thớt: nếu cụ tạm trú thực sự tại địa phương nơi cụ muốn cho con đi học thì cụ ra phường khai báo bình thường, được cấp giấy tạm trú, giấy này đủ điều kiện cho con cụ đi học. Nếu cụ không tạm trú tại địa phương đó thì cụ nên lv trực tiếp với trường để có giá cụ thể

dieuco

Xe tải
Các cụ cho em hỏi với ạ.
em có nhu cầu làm sổ tạm trú cho trẻ con đi học thuận tiện.
hộ khẩu em ở quận khác, em chỉ cần làm sổ tạm trú cho nó đi học thôi chứ cũng không cần gì hơn, vậy mà (xin lỗi), CSKV lằng nhằng bao lâu nay.
Em cũng hiểu là nên có bồi dưỡng nhưng các cụ cho em hỏi: khoản bồi dưỡng là bao nhiêu là được ạ?
em xin cảm ơn.
Mùa thu hoạch của các cụ ấy mà cụ

Ural 75

Xe tăng
Việc xin tạm trú thế này có ảnh hưởng gì đến cơ hội học của em khác trên địa bàn ko? :-??
Không ảnh hưởng gì vì tạm trú là đối tượng 3, họ ưu tiên ddt1 và ddt2 trước còn chỉ tiêu tuyển sinh thì mới đến ddt3.

Laixe80

Xe tăng
Em có hộ khẩu thường trú tại quận Hoàng Mai, có nhà và đã ở Hà Đông 6 năm nay và có giấy xác nhận tạm trú do CA phường thuộc Hà Đông cấp hơn 2 năm nay. Các cụ cho hỏi là cái giấy xác nhận tạm trú đó có thời hạn hiệu lực không và em có phải đi làm lại cái giấy xác nhận tạm trú đó không vậy ? Vì F1 của em sắp vào lớp 6 và nhà trường (đúng tuyến tuyển sinh ở nơi tạm trú của em) có yêu cầu hồ sơ nhập học là phải có giấy xác nhận tạm trú.

NTTV

Xe buýt
Em có hộ khẩu thường trú tại quận Hoàng Mai, có nhà và đã ở Hà Đông 6 năm nay và có giấy xác nhận tạm trú do CA phường thuộc Hà Đông cấp hơn 2 năm nay. Các cụ cho hỏi là cái giấy xác nhận tạm trú đó có thời hạn hiệu lực không và em có phải đi làm lại cái giấy xác nhận tạm trú đó không vậy ? Vì F1 của em sắp vào lớp 6 và nhà trường (đúng tuyến tuyển sinh ở nơi tạm trú của em) có yêu cầu hồ sơ nhập học là phải có giấy xác nhận tạm trú.
Em nhớ là tạm trú thì 2 năm phải gia hạn một lần.
Và giấy tờ- như trường cấp 2 của con em nêu, chỉ cần giấy tạm trú là đủ ah

Laixe80

Xe tăng
Em nhớ là tạm trú thì 2 năm phải gia hạn một lần.
Và giấy tờ- như trường cấp 2 của con em nêu, chỉ cần giấy tạm trú là đủ ah
Vâng, em cũng vừa nghiên cứu, sổ tạm trú dài hạn (KT3) mới là vô thời hạn còn giấy xác nhận tạm trú chỉ có hiệu lực trong 24 tháng mà của em lại trên 24 tháng rồi mới đau chứ. Chắc lại phải ra xxx phường để làm lại giấy xác nhận tạm trú rồi, mà không biết là làm lại giấy mới hay là gia hạn giấy cũ nữa ? Kiểu gì cũng ăn hành, nghĩ ló chán.

NTTV

Xe buýt
Vâng, em cũng vừa nghiên cứu, đúng là giấy xác nhận tạm trú chỉ có hiệu lực trong 24 tháng mà của em lại trên 24 tháng rồi mới đau chứ. Chắc lại phải ra xxx phường để làm lại giấy xác nhận tạm trú rồi, mà không biết là làm lại giấy mới hay là gia hạn giấy cũ nữa ? Kiểu gì cũng ăn hành rồi, nghĩ ló chán.
Giấy tạm trú chắc đơn giản hơn ah.
Em nhờ làm sổ tạm trú nên lâu hơn.

Audi fan

Xe tải
Em tưởng hộ khẩu ở nơi này mà thường trú nơi khác (cùng thành phố) thì không được cấp sổ tạm trú như KT3, mà chỉ là diện KT 2 chứ nhỉ? Và diện này làm gì có số tạm trú?
Cái này là thằng công an khu vực chỗ em (xin phép gọi nó bằng thằng vì nó chỉ đi vòi tiền dân thôi) nó bảo thế. Em hỏi thế mỗi lần cần giấy tờ xác nhận thì thế nào, nó bảo mỗi lần cần phải ra phường xin xác nhận (và thường mỗi lần xác nhận phải lót tay mới nhanh được :( ).

NTTV

Xe buýt
Em tưởng hộ khẩu ở nơi này mà thường trú nơi khác (cùng thành phố) thì không được cấp sổ tạm trú như KT3, mà chỉ là diện KT 2 chứ nhỉ? Và diện này làm gì có số tạm trú?
Cái này là thằng công an khu vực chỗ em (xin phép gọi nó bằng thằng vì nó chỉ đi vòi tiền dân thôi) nó bảo thế. Em hỏi thế mỗi lần cần giấy tờ xác nhận thì thế nào, nó bảo mỗi lần cần phải ra phường xin xác nhận (và thường mỗi lần xác nhận phải lót tay mới nhanh được :( ).
Sau một thời gian thì em có sổ tạm trú mà