[Luật] Cho em hỏi thủ tục nhập khẩu từ ngoại thành vào nội thành HN

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E tìm trong OF thấy toàn các cụ ngoại tình ko giống e nên mạo muội tạo post mới nhờ các cụ tư vấn giúp e với ạ.

Chả là e mới tậu được cái chung cư. Nhưng sang giữa năm 2019 mới nhận được nhà. Hiện tại mới đang cầm trên tay hợp đồng mua bán cc, chưa có sổ. Địa bàn thuộc q. Hà Đông. E thì đang trọ ở phường khác cùng HĐ và ko làm tạm trú, tạm vắng gì cả. Sang năm nhận nhà xong e muốn cho f1 nhập đi học luôn ạ.
Vì vậy, e chưa biết xử lý như tnao. Rất mong cụ nào biết chỉ dùm e với ạ. Đa tạ các cụ nhiều.

Mợ noob

Xe điện
cụ nào giúp e với ạ :((

nghiaqhtl

Xe hơi
ra CA khu vực nó làm dịch vụ cho nhanh. Nếu có thời gian thì tự làm cũng đơn giản, trước tiên là phải đăng ký tạm trú đã, đủ thời gian tạm trú 3 năm hoặc là chìa văn bản tuyển dụng công chức trên địa bàn hà nội ra thì đủ đk nhập khẩu HN.
Còn nhập học thì tạm trú cũng được vào học với đk trường không quá tải con em thường trú.

vuahe77

Xe điện
Cụ làm cách của em đã từng làm, trước tiên cụ ra đăng ký tạm trú tại địa chỉ căn hộ mà cụ đã mua (hơi tế nhị chút: để đk được tạm trú tại đc trên cụ phải có sự chấp thuận của CSKV vì cụ chưa nhận nhà, nếu ko bắt buộc phải sau khi cụ nhận bàn giao nhà mới đk được tạm trú ở đúng đc đó) tuy nhiên ko sao, khi có được đăng ký đó cụ xuất trình kèm đăng ký tạm trú tại HĐ nơi mà cụ đã ở trên 12 tháng kèm các bộ hợp đồng lao động có thời hạn tối thiểu 12 tháng mà DN chủ quản nằm trên địa bàn Hà Nội kèm bảng lương 12 tháng gần nhất kèm photo giấy BHLĐXH, kèm các bản kê khai hộ khẩu tại đc mới theo luật định, kèm xác nhận chuyển Hkhau từ địa chỉ cũ sang đc mới theo form mẫu hiện hành. Sau đó trong vòng 30 ngày là cụ nhận được sổ HK mới.

Mợ noob

Xe điện
ra CA khu vực nó làm dịch vụ cho nhanh. Nếu có thời gian thì tự làm cũng đơn giản, trước tiên là phải đăng ký tạm trú đã, đủ thời gian tạm trú 3 năm hoặc là chìa văn bản tuyển dụng công chức trên địa bàn hà nội ra thì đủ đk nhập khẩu HN.
Còn nhập học thì tạm trú cũng được vào học với đk trường không quá tải con em thường trú.
Cụ làm cách của em đã từng làm, trước tiên cụ ra đăng ký tạm trú tại địa chỉ căn hộ mà cụ đã mua (hơi tế nhị chút: để đk được tạm trú tại đc trên cụ phải có sự chấp thuận của CSKV vì cụ chưa nhận nhà, nếu ko bắt buộc phải sau khi cụ nhận bàn giao nhà mới đk được tạm trú ở đúng đc đó) tuy nhiên ko sao, khi có được đăng ký đó cụ xuất trình kèm đăng ký tạm trú tại HĐ nơi mà cụ đã ở trên 12 tháng kèm các bộ hợp đồng lao động có thời hạn tối thiểu 12 tháng mà DN chủ quản nằm trên địa bàn Hà Nội kèm bảng lương 12 tháng gần nhất kèm photo giấy BHLĐXH, kèm các bản kê khai hộ khẩu tại đc mới theo luật định, kèm xác nhận chuyển Hkhau từ địa chỉ cũ sang đc mới theo form mẫu hiện hành. Sau đó trong vòng 30 ngày là cụ nhận được sổ HK mới.
Bắt buộc đăng ký tại phường nơi mình mua cc à cụ? E đang ở trọ phường khác.

korando TX-5

Tháo bánh
E tìm trong OF thấy toàn các cụ ngoại tình ko giống e nên mạo muội tạo post mới nhờ các cụ tư vấn giúp e với ạ.

Chả là e mới tậu được cái chung cư. Nhưng sang giữa năm 2019 mới nhận được nhà. Hiện tại mới đang cầm trên tay hợp đồng mua bán cc, chưa có sổ. Địa bàn thuộc q. Hà Đông. E thì đang trọ ở phường khác cùng HĐ và ko làm tạm trú, tạm vắng gì cả. Sang năm nhận nhà xong e muốn cho f1 nhập đi học luôn ạ.
Vì vậy, e chưa biết xử lý như tnao. Rất mong cụ nào biết chỉ dùm e với ạ. Đa tạ các cụ nhiều.
Bây giờ cụ ra phường đấy,quận đấy (trên hợp đồng mua bán) làm tạm trú luôn đi (cái sổ tạm trú màu xanh đấy)
Sau 12 tháng là cụ được làm hộ khẩu.
Còn nếu cụ có quan hệ với cán bộ phường đấy thì càng tốt.nhờ họ ghi láo thời gian tạm trú là nhanh nhất

korando TX-5

Tháo bánh

Mà em co cách này. Luật chỉ yêu cầu bác phải có đăng ký tạm trú trên địa bàn xã,phường đấy 1 năm. Không yêu cầu phải ở đúng địa chỉ cái nhà bác đang mua. Nên nếu chưa nhận nhà mà làm tạm trú khó quá thì bác nên thuê lấy cái phòng trọ gần đấy. Ko ở thì bỏ đấy 1 tháng thôi.thuê lấy địa chỉ ra phường làm tạm trú 1 năm.mất mấy chục ngàn.làm xong để không cái phòng trọ 1 tháng rồi không thuê nữa.
Thế là cụ có tạm trú trên địa bàn phường đấy rồi.đợi đủ 12 tháng.lúc cụ nhận nhà thì chuyển đến làm hộ khẩu luôn.

Tiểungưnhi88

Xe điện
cứ chuyển về ở đi thì làm thủ tục đơn giản, giờ chưa chuyển về thì chưa làm đc đâu ah

LocLuke

Xe hơi
E thấy có nhà hn cụ phải đi đoạn đường hành lâu đấy. E thấy mấy người bạn e có nhà hn nhưng phải đủ time mới được nhập khẩu hn cơ. Bh khó khăn lắm cụ à

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]

A làmtamj trú theo chỗ đang ở
Nhận nhà thì dọn về ở
Sa làm hộ khẩu

Mia Vu

Đi bộ
Chào mọi người ạ,

Em cũng đang tìm hiểu thủ tục để chuyển hộ khẩu về Hà Nội cho em và em trai. Em đã có nhà ở quận Long Biên, ở suốt 3 năm có lẻ rồi cơ mà chỉ đăng ký tạm trú chứ không đăng ký tạm trú dài hạn.
Em đang định đăng ký thường trú theo hình thức 'có hợp đồng lao động không xác định thời hạn' (khoản 3, điều 20, Luật Cư trú 2006). Em đặt gạch hóng chia sẻ của mọi người.
Anh/chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em các bước với thì tốt quá ạ. Để tránh phải đi đi lại lại nhiều lần vì điều kiện công việc của em nghỉ làm nhiều hơi khó.
Em đang ngồi điền Mẫu HK01 - bản khai nhân khẩu và HK02 - phiếu báo thay đổi nhân khẩu đây ạ. Hợp đồng lao động thì em có sẵn rồi, nhưng em thấy bảo cần có cái giấy giới thiệu/giấy xác nhận của cơ quan, em đang không hiểu là xác nhận nội dung gì. Bạn C.A. phường chẳng nói rõ gì cả, lại còn bảo ko có mẫu.
Em có nên lên C.A. quận làm luôn không hay nên qua C.A. phường ạ?

Em cảm ơn.

Bình Minh Tit

Đi bộ
Chào mọi người ạ,

Em cũng đang tìm hiểu thủ tục để chuyển hộ khẩu về Hà Nội cho em và em trai. Em đã có nhà ở quận Long Biên, ở suốt 3 năm có lẻ rồi cơ mà chỉ đăng ký tạm trú chứ không đăng ký tạm trú dài hạn.
Em đang định đăng ký thường trú theo hình thức 'có hợp đồng lao động không xác định thời hạn' (khoản 3, điều 20, Luật Cư trú 2006). Em đặt gạch hóng chia sẻ của mọi người.
Anh/chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em các bước với thì tốt quá ạ. Để tránh phải đi đi lại lại nhiều lần vì điều kiện công việc của em nghỉ làm nhiều hơi khó.
Em đang ngồi điền Mẫu HK01 - bản khai nhân khẩu và HK02 - phiếu báo thay đổi nhân khẩu đây ạ. Hợp đồng lao động thì em có sẵn rồi, nhưng em thấy bảo cần có cái giấy giới thiệu/giấy xác nhận của cơ quan, em đang không hiểu là xác nhận nội dung gì. Bạn C.A. phường chẳng nói rõ gì cả, lại còn bảo ko có mẫu.
Em có nên lên C.A. quận làm luôn không hay nên qua C.A. phường ạ?

Em cảm ơn.
Nhập cư Hà Nội rất đơn giản, không khó như mọi người nghĩ và không khó như các bác tổ dân phố và công an khu vực dọa đâu. Em vừa nhập khẩu cho vợ em (có hợp đồng không xác định thời hạn, vợ chồng em ở đây 3 năm không đăng ký tạm trú), em không nhập vẫn hộ khẩu tỉnh khác, để nhập khẩu cần đọc kỹ các loại giấy tờ sau:
1. Luật nhập cư 36/2013/QH13
2. Luật thủ đô 25/2012/QH13
3. Nghị định 31/2014
4. Thông tư 35/2014/TT-BCA
5. Thông tư 36/2014/TT-BCA

Nếu như bạn có hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại HN thì bạn cần phô tô 1 bản, xin thêm giấy giới thiệu của cơ quan (giới thiệu đến làm thủ tục nhập khẩu). Các giấy tờ khác lấy trong thông tư 36/2014/TT-BCA, nếu không thì đến nơi nó khác phát mẫu cho ngồi viết, bạn lên thẳng công an quận, không liên quan gì tới phường cả. Lên đó nó sẽ hành bạn, để không bị hành bạn cần in toàn bộ các văn bản pháp luật ở trên, mình thuộc đối tượng nào, cần giấy tờ gì thì bôi vàng vào cho dễ tìm, khi lên bị nó hành thì hỏi xem theo thông tư, nghị định nào rồi giơ 1 tập lên cho nó biết mình đã xem.
Lần trước mình đi nhập cho 1 mình vợ nhưng bị nó hành mình phải về phường xin giấy đồng ý cho vợ nhập vào ngôi nhà đó (vì nhà đứng tên 2 vợ chồng), bắt nó dẫn chứng luật, nó không dẫn chứng được, nó bảo mình ngồi chờ đến cuối giờ nó chỉ cho, mình không đồng ý, mình bảo đến lượt tôi anh phải trả lời dứt điểm rồi mới đến người khác. Nó bảo tôi không làm việc với anh, tôi làm việc với người đi nhập khẩu, mời anh về chỗ --> mình bảo tôi đến đây để bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho vợ tôi, tôi có quyền đứng đây để cùng làm việc, tôi không về, tranh cãi 1 hồi nó không làm gì được --> đi tìm trợ giúp, sau 1 hồi nó quay lại --> nó bảo mình theo luật hôn nhân và gia đình có 1 điều 2 vợ chồng có thể có hộ khẩu khác nhau nếu có thỏa thuận riêng (mình mở điện thoại ra tải về đọc luôn), mình cãi nhau với nó là quy định nào nói phải thỏa thuận bằng văn bản và có xác nhận của chính quyền địa phương, 2 vc tôi đã có thỏa thuận riêng rồi, tôi không xin xác nhận, cãi nhau 1 hồi nó bảo mình viết 1 bản cam kết ở tại đấy và không phải xin xác nhận ở đâu nữa --> xong thủ tục, giấy hẹn 15 ngày làm việc đến trả kết quả --> công an khu vực đến xác minh, không cho xu nào về gọi điện dọa xác minh lại --> mình bảo xin mời đến ngay còn kịp --> chán không đến nữa luôn --> đến ngày lấy sổ, đóng 15 nghìn và lấy sổ về

Kinh nghiệm là nó toàn dọa mình thôi, cứ đọc kỹ và yêu cầu nó làm đúng quy định là ok

Mia Vu

Đi bộ
Cảm ơn bác Bình Minh Tit. Bác chỉ dẫn đầy đủ văn bản, em thấy rõ ràng hơn nhiều.
Mấy hôm vừa rồi bận quá, hôm nay em mới lại tiếp tục làm nốt thủ tục.
Em chỉ băn khoăn 1 điều: cái giấy giới thiệu của cơ quan (giới thiệu đến làm thủ tục nhập khẩu): Em hiểu là giấy xác nhận của cơ quan về việc em đang là nhân viên làm việc tại cơ quan theo hợp đồng lao động (đã copy) đúng không ạ? Chả là cơ quan em là cty nước ngoài, tự nhiên xin giấy giới thiệu đến làm thủ tục nhập khẩu, em nghĩ là khó mà giải thích cho mấy anh sếp người nước ngoài hiểu là tại sao cty lại phải giới thiệu em làm 1 việc mang tính cá nhân.
Nội dung giấy giới thiệu chỉ là xác nhận đúng việc em đang làm việc tại cơ quan hiện tại, thì có ok không hả bác?
Em chân thành cảm ơn!!!

atula44c

Xe đạp
E vừa làm xong, theo diện e có hợp đồng không thời hạn, sổ đỏ chính chủ. Lên Quận làm rất đơn giản nếu đủ giấy tờ. Kinh nghiệm của e, CA Quận tương đối nghiêm túc, k vội thì cứ đủ hồ sơ lấy giấy hẹn là xong. Mất thời gian nhất là ông CA Phường, do e chưa làm tạm trú. Để Quận nó xác nhận đc thì ông Phường phải cập nhật thông tin của mình lên hệ thống. Ông CA Phường nào chắc cug giống ông nào, toàn kiểu câu h để vòi vĩnh và gạ làm trọn gói nên đi làm mất tgian vãi.

atula44c

Xe đạp
Để làm được cái Hộ khẩu, chắc chắn các bác phải đi 5 lần 7 lượt...kể cả mất $ ít hay nhiều...
Mất ít thì thế thật cụ ah, e phát điên với thag CA phường. Bù lại mất có 5lit cảm ơn nhờ lấy nhanh còn k thì e chỉ mất phí theo quy định thôi.

Chỗ e muốn k muốn đi lại thì mất 5cu cho thag ca P. Nó làm cho từ a - z

xediec

Đi bộ
Mất ít thì thế thật cụ ah, e phát điên với thag CA phường. Bù lại mất có 5lit cảm ơn nhờ lấy nhanh còn k thì e chỉ mất phí theo quy định thôi.

Chỗ e muốn k muốn đi lại thì mất 5cu cho thag ca P. Nó làm cho từ a - z
Cụ cứ lên thẳng CA quận làm theo 1 cửa đc mà , tránh khai ruờm rà . Lần đầu e làm khai đúng cq làm việc bị bắt về lấy giấy gt , lần sau lên rút kn khai thất nghiệp thế là xong thôi mất 3 ngày lên nhận sổ hk

hoanghieuqn

Xe hơi
Cha2cs cụ cứ làm trực tiếp với cakv nơi cụ định đăng ký hktt