[Funland] Cho em hỏi về bảo lãnh ngân hàng ?

Tony_Le

Xe container
Oto thì phải cầm cố, thế chấp TS, coi như đi vay,
mặc dù ngân hàng chỉ giũ giấy tờ. Thủ tục lâu , tốn nhiều loại phí
Nhiều cụ bảo lất Sổ TK ra thế chấp nhưng em dự cụ chủ không có
Riêng em tất cả các loại bảo lãnh từ tạm ứng, thực hiện hợp đồng đến bảo lãnh bảo hành em đều dùng STK để thế chấp bảo lãnh. Làm phương án này có lợi vì lãi suất trên sổ thừa cõng phí nảo lãnh.
Ngoài ra trước đây em còn dùng bảo lãnh tạm ứng bằng cách tiền bên A vào sẽ bị phong toả, bảo lãnh chỉ có hía trị khi tiền nổi và ngân hàng nhấc ra khỏ TK của mình, cũng gần giống tay không bắt giặc tuy nhiên vốn nhập hàng mình cần phải có
Ô tô cũng không phải là đi vay, nếu đi vay thì chả ai làm vì tốn phí cao, đơn giản là vậy, Đấy chỉ là tài sản đảm bảo cho dịch vụ bảo lãnh chứ không phải vay. Chỉ khi nào ngân hàng giải ngân cho bên thứ 3 theo điều khoản hợp đồng thì lúc đó mới phải trả lãi suất vay,

Nếu cụ bảo lãnh bằng tài sản thì coi như một hình thức vay , cụ vừa phải chịu lãi vay , vừa phải chịu phí bảo lãnh ...Cụ nên đàm phán với bên cấp đèn 30% còn lại coi như mình vay họ và thế chấp bằng sổ đỏ .
ai bảo là chịu lãi vay. hợp đồng tín dụng dự phòng (ký sẵn) nhưng chưa ghi nợ. Khi nào bên kia rút bảo lãnh thì mới ghi nợ và tính lãi

dpl

Xe lăn
Oto thì phải cầm cố, thế chấp TS, coi như đi vay,
mặc dù ngân hàng chỉ giũ giấy tờ. Thủ tục lâu , tốn nhiều loại phí
Nhiều cụ bảo lất Sổ TK ra thế chấp nhưng em dự cụ chủ không có
Riêng em tất cả các loại bảo lãnh từ tạm ứng, thực hiện hợp đồng đến bảo lãnh bảo hành em đều dùng STK để thế chấp bảo lãnh. Làm phương án này có lợi vì lãi suất trên sổ thừa cõng phí nảo lãnh.
Ngoài ra trước đây em còn dùng bảo lãnh tạm ứng bằng cách tiền bên A vào sẽ bị phong toả, bảo lãnh chỉ có hía trị khi tiền nổi và ngân hàng nhấc ra khỏ TK của mình, cũng gần giống tay không bắt giặc tuy nhiên vốn nhập hàng mình cần phải có
Sổ đỏ có lâu ko ạ. E định bảo lãnh bằng sổ đỏ cho bank đỡ phải hoạch họe. À tín dụng bank của e tốt, vay nhiều nhưng chưa bị chậm lãi 1 ngày nào

dpl

Xe lăn
E đọc thì hiểu là cụ đang cần làm bảo lãnh thanh toán cho bên bán cho cụ.
Cái này nếu cụ có sẵn HMTD của NH (bao gồm cả HM bảo lãnh) thì phát hành luôn đc. Nhưng như cụ nói thì cụ chưa có HM rồi. Nếu làm từ đầu thì cungz mất thời gian đó ah.
TS thì nhà đất hay ô tô hay sổ tk đều đc. Nhanh chậm thì tùy NH khác nhau. Nhanh nhất là cụ có sổ tk hay mượn đc của ng thân thì xong ngay trong 30p. Còn ô tô thì nhanh hơn nhà đất (do khâu Đky GDBĐ oto đky online đc nên rất nhanh, nhà đất phải dky trực tiếp lâu và mất phí cao nếu làm nhanh), nhưng tùy NH, ko phải NH nào cũng thích nhận mỗi ô tô của cụ. Nhà đất thì NH nào làm nhanh cho cụ cũng phải 1 tuần từ lúc gặp cụ, còn lâu thì 2-3 tuần hoặc lâu hơn nữa. Ô tô mà ông NH nào nhiệt tình, và NH chấp nhận làm cho cụ và có quy trình nhanh thì có thể ngắn hơn, còn ko thì cũng mất thời gian như trên.
Vậy dùng sổ tk là xong đúng ko cụ? Vd e cần bảo lãnh 200tr thì dùng sổ 250tr là đc ạ?

dpl

Xe lăn
Bảo lãnh để mua chịu của người bán. Có 50% tiền khách ứng thì trả được 70% tiền hàng rồi, thiếu tiền hàng thì ko nhập được hàng. Cụ này thuộc diện tay không bắt giặc.
50% / công trình cho 12 hạng mục
Nên e ko thể dồn hết cho 1 hạng mục vật tư đèn đc ạ. Vâng covid khách cũ vỡ nợ làm e cũng chết theo, bay hết vốn :((

dpl

Xe lăn
Cái này gọi là tay không bắt giặc. Tài nữa thì thương lượng được khách ứng 70% thì đủ 100% tiền hàng. Hihi. Buôn bán làm ăn kiểu này...
50% / mười mấy hạng mục cụ ạ. Đèn chỉ 1 cái nhỏ thôi. Giờ mà dồn hết 100% cho ô đèn thì các hạng mục kia hết

dpl

Xe lăn
Chuẩn cụ. Cụ chủ tay không bắt giặc.
CĐT ứng 50% giá trị HĐ ( CĐT không yêu cầu bảo lãnh tạm ứng)
Số tiền này bằng 70% giá trị mua hàng. Nhà cung cấp bắt trả 100% mới cho lấy hàng, cụ chủ còn thiếu 30% nữa.
Kể ra cụ chủ ngọt nhạt với CĐT cho thanh toán luôn, thế là thừa tiền lấy vật tư :D
E chỉ cần kh ứng 70% là đủ vốn :D
50% của công trình cho 12 hạng mục ạ

huongsac80

Xe container
Vậy dùng sổ tk là xong đúng ko cụ? Vd e cần bảo lãnh 200tr thì dùng sổ 250tr là đc ạ?
Stk tại NH nào thì phát hành BL tại NH đó, và chủ sở hữu cty là chủ sổ thì nhanh nhất cụ ạ, có thể thua mỗi dùng tiền kí quỹ trong tk công ty hoặc cầm cố hợp đồng tiền gửi thôi :))

• Vodka
Reactions: dpl

8828

Xe buýt
Dùng sổ tk thì đơn giản nhất cụ ah. Thg thì giá trị sổ ~100% giá trị bảo lãnh là các NH đã ok rồi cụ ah.
Lưu ý cụ là cụ phát hành BL ở NH nào thì làm sổ tk ở NH đó mới nhanh đc nhé. Sổ tk NH khác thì lại lâu và nhiều NH ko nhận đâu nhé.

dpl

Xe lăn
Cái này gọi là tay không bắt giặc. Tài nữa thì thương lượng được khách ứng 70% thì đủ 100% tiền hàng. Hihi. Buôn bán làm ăn kiểu này...
Hjx khách có ứng cho 85% cũng chỉ đủ vốn cụ ạ
Giờ cạnh tranh chỉ giỏi lắm 15% lãi thui ạ :(

dpl

Xe lăn
Dùng sổ tk thì đơn giản nhất cụ ah. Thg thì giá trị sổ ~100% giá trị bảo lãnh là các NH đã ok rồi cụ ah.
Lưu ý cụ là cụ phát hành BL ở NH nào thì làm sổ tk ở NH đó mới nhanh đc nhé. Sổ tk NH khác thì lại lâu và nhiều NH ko nhận đâu nhé.
Thanks cụ

dpl

Xe lăn

Binhkiet

Xe tăng
E chỉ cần kh ứng 70% là đủ vốn :D
50% của công trình cho 12 hạng mục ạ
Thế khi khách ứng cho cụ 50%, cụ không phải làm bảo lãnh tạm ứng à? Theo quy định thì giá trị tạm ứng trên 1 tỷ là phải có bảo lãnh. Rồi thì bảo lãnh thực hiện hợp đồng. Nói như vậy có lẽ là cụ lần đầu trúng gói to, nên chưa làm bảo lãnh bao giờ.

dpl

Xe lăn
Thế khi khách ứng cho cụ 50%, cụ không phải làm bảo lãnh tạm ứng à? Theo quy định thì giá trị tạm ứng trên 1 tỷ là phải có bảo lãnh. Rồi thì bảo lãnh thực hiện hợp đồng. Nói như vậy có lẽ là cụ lần đầu trúng gói to, nên chưa làm bảo lãnh bao giờ.
Vâng. E toàn làm từ 200- 600 thui ạ

huongsac80

Xe container
Sổ đỏ có lâu ko ạ. E định bảo lãnh bằng sổ đỏ cho bank đỡ phải hoạch họe. À tín dụng bank của e tốt, vay nhiều nhưng chưa bị chậm lãi 1 ngày nào
Em thấy lâu cụ ạ. Sổ phải định giá, đăng kí gdbđ.
Cấp hạn mức phải đánh giá Pháp lý, tình hình tài chính, lịch sử tín dụng cty,thành viên góp vốn chính, TSBĐ.
Nhanh chắc cũng phải mất 1.5-2 tuần từ khi cung cấp đủ hso đến khi ra đc BL.
Dù sao Cụ nên làm 1 cái dự phòng sau này. Nếu tài chính tốt, đầu ra uki thì có thể làm hạn mức tín chấp, hoặc thế chấp quyền đòi nợ để làm hạn mức nữa.
Sau này làm HĐ lớn thể nào cụ cũng cần phát hành BL :D

8828

Xe buýt
Làm lâu dài nên e mới tính đến bảo lãnh ạ 😁
Nếu cụ định làm ăn lâu dài thì nên cắm sổ đỏ vào NH làm HMTD (gồm cả vay vốn lưu động và bảo lãnh) để lần sau chủ động cụ ah. Cái sổ tk như e bảo cụ bên trên chỉ là giải quyết tình thế cho nhanh thôi. Lâu dài thì cụ làm HM, thế chấp bg nhà đất thì khi cần cụ báo NH là họ làm xog luôn cho cụ trong nốt nhạc. Cụ làm từ từ ko vội thì đỡ sốt ruột và đỡ mất thêm nhiều chi phí bôi trơn để làm nhanh.

dpl

Xe lăn
Nếu cụ định làm ăn lâu dài thì nên cắm sổ đỏ vào NH làm HMTD (gồm cả vay vốn lưu động và bảo lãnh) để lần sau chủ động cụ ah. Cái sổ tk như e bảo cụ bên trên chỉ là giải quyết tình thế cho nhanh thôi. Lâu dài thì cụ làm HM, thế chấp bg nhà đất thì khi cần cụ báo NH là họ làm xog luôn cho cụ trong nốt nhạc. Cụ làm từ từ ko vội thì đỡ sốt ruột và đỡ mất thêm nhiều chi phí bôi trơn để làm nhanh.
Vâng. Mai qua bank hỏi cho rõ ạ
Chắc là làm bảo lãnh luôn để sau kí cũng yên tâm :)

Binhkiet

Xe tăng
Vâng. E toàn làm từ 200- 600 thui ạ
Lần này cụ mang cái sổ TK ra mà làm bảo lãnh cho nhanh. Sau đó thì lo thủ tục mà làm cái HM TD với ngân hàng, sau còn làm ăn dài dài. Chúc cụ thành công.

dpl

Xe lăn
Em thấy lâu cụ ạ. Sổ phải định giá, đăng kí gdbđ.
Cấp hạn mức phải đánh giá Pháp lý, tình hình tài chính, lịch sử tín dụng cty,thành viên góp vốn chính, TSBĐ.
Nhanh chắc cũng phải mất 1.5-2 tuần từ khi cung cấp đủ hso đến khi ra đc BL.
Dù sao Cụ nên làm 1 cái dự phòng sau này. Nếu tài chính tốt, đầu ra uki thì có thể làm hạn mức tín chấp, hoặc thế chấp quyền đòi nợ để làm hạn mức nữa.
Sau này làm HĐ lớn thể nào cụ cũng cần phát hành BL :D
Hồi e đi làm thuê thì thấy bảo lãnh bank rồi nhg là bên kế toán nó làm 😁
Hồi đó sửa ksan melia ở Lý Thường Kiệt mà