Cho em hỏi về lốp, radio.

xebuyt

Xe tăng
Không hiểu sao em rất hay bị xịt lốp, đi 2 bánh cũng hay bị xịt, 4 bánh cũng hay bị xịt. Khoản thay lốp sơ cua em làm nhiều quá bi giờ hơi bị ngon và đúng quy trình (vớ vỉn chắc chỉ mất mấy s như trong F1 ý chứ:P).
Cũng vì hay bị vá như vậy nên em xin hỏi: Khi nào thì phải thay lốp mới (về số lượng miếng vá, ta lông và các chi tiết khác nữa).
Câu hỏi Bonus: đợt này radio xe em cứ rè rè, có bác nào hay nghe FM 105.5 ỏ 102.7 bị vậy ko ạ?

haoach

Xe tải
Thấy chưa có ai lên tiéng em cũng xin góp mấy câu:
-Nguyên nhân việc lốp hay xịt: có nhiều nguyên nhân về khách quan: có thể đoạn đường bác hay đi chất lượng kém, nhiều "đinh tặc":mad:.. còn về chủ quan có mấy lý do sau: chất lượng lốp (hãng sản xuất...) chủng loại lốp: phải đúng với thiết kế Theo qui định: Cơ quan Đăng kiểm chỉ phép cho ô tô sử dụng lốp có kích cỡ theo tài liệu kỹ thuật của nhà chế tạo.Về sử dụng (áp suất cao quá hay thấp quá đều báo hại cả) Lưu ý: Trên thành lốp bao giờ cũng có 1 dãy mã số (bắt đầu bằng cụm DOT) và kết thúc bằng 4 chữ số. Đó chính là các con số chỉ ngày tháng năm sản xuất, Vì được làm bằng cao su, nếu để quá lâu, lốp xe sẽ không còn tốt như khi mới được sản xuất.(kinh nghiệm là khoảng 5 năm thôi..)
- Cơ sở để thay lốp:Căn cứ để thay lốp khi đã quá mòn là các chuẩn báo mòn lốp.Các chuẩn báo mòn của hoa lốp là các đầu nhô bố trí ở rãnh lốp cao hơn phần còn lại của bề mặt hoa lốp 1,6 mm đến 1,8 mm và được đúc vào hoa lốp ở một số điểm dọc theo chu vi của lốp. Độ sâu của các đầu này giảm đi cho đến khi chúng trở nên ngang bằng với bề mặt của hoa lốp. Các chuẩn báo độ mòn hoa lốp của lốp chỉ rõ giới hạn mòn cho phép của lốp và được xác định bằng thước đo độ sâu, cho thấy khi nào là lúc phải thay lốp.(b)Thay thế lốp trong khoảng 30.000 đến 40.000Km.(và tùy theo thông số của nhà chế tạo nữa)..

Sucukinhtrang

Xe tăng
Em hoàn toàn đồng ý với cụ Haoach chỉ xin thêm chút thôi, rằng cũng có thể phần tiếp xúc giữa lốp và lazang bẩn do thời gian sử dụng của lốp đã lâu cũng dẫn tới việc đi hơi của lốp. Tất nhiên còn rất nhiều vấn đề khác nữa, chúc cụ có 4 bánh xe ngon lành hơn khi đã tham gia Otofun.:21:

skull

Xe buýt
Bác thử để ý xem thế này nhé, không phải tự nhiên bác hay phải thay lốp đâu.
1. Áp suất lốp: cái này tùy theo xe, theo hãng sản xuất, theo ý thích của bác nhưng nói chung là nên theo chỉ số trên lốp, và bác hay chở nặng hay nhẹ mà điều chỉnh cho phù hợp.
2. Vị trí để xe và quãng đường đi: tại sao xe tải nhẹ, nặng rất hay phải làm lốp. Nguyên nhân không chỉ là do chở nặng. Quãng đường đi của dân tải rất chi là Trường Sơn, và giang hồ bây giờ rất hiểm ác... Tiếp đến việc đậu đỗ của xe tải thường rất là đường nhà ta ta đậu, nắng nôi, mưa gió không cần quan tâm. Đậu nắng lâu + chở hàng nặng => lốp kém...
3. Van: lốp ngon van không ngon => hay sịt là chắc chắn
4. Quan hệ xã hội của bác: cái này rất là nguy hiểm. Có người chỉ ăn và cầm dùi đi dùi lốp ông đồng nghiệp vì cay nhau vài vụ vớ vẩn, đặc điểm của lốp không xăm là xuống hơi từ từ nên khi bác đi nó mới xuống. Vụ này cần một chút để ý, nếu đem ra hàng mà không thấy đinh nhưng vẫn cứ sịt thì phải anh hùng NÚP rình rập tí. Cuộc đời rất lắm bất công. thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều mà.
5. Tâm linh: các bác đi offroad rất hay cúng bái, đình chùa. Một phần vì các bác ý đi nhiều, một phần có những nguyên nhân mà khoa học không bao giờ giải thích được. Bác cũng chịu khó mừng 1 và ngày dằm đi cho nó thanh thản.
6. Mong các bác chỉ giáo thêm.(b)

Sóc nhỏ

Xe tăng
Không hiểu sao em rất hay bị xịt lốp, đi 2 bánh cũng hay bị xịt, 4 bánh cũng hay bị xịt. Khoản thay lốp sơ cua em làm nhiều quá bi giờ hơi bị ngon và đúng quy trình (vớ vỉn chắc chỉ mất mấy s như trong F1 ý chứ:P).
Cũng vì hay bị vá như vậy nên em xin hỏi: Khi nào thì phải thay lốp mới (về số lượng miếng vá, ta lông và các chi tiết khác nữa).
Câu hỏi Bonus: đợt này radio xe em cứ rè rè, có bác nào hay nghe FM 105.5 ỏ 102.7 bị vậy ko ạ?
Cứ như xe gắn máy cụ ạ: Cứ vá khoảng 2 đến 3 miếng thì thay lốp mới

traitimgai19

Xe đạp
hihi thực ra lốp oto không như lốp xe máy nên bác bác không wa lo!em đi xe nên vá cũng nhiều rôi!lốp xe con thì tùy người đi và địa hình mình đi!nói trung là nằm trong khoảng 3 vạn đến 8 vạn đi cố thì đến 9 vạn hoặc 10 vạn chắc chắn là phải thay không nó nổ thì thay cả vành xe thì nhục lắm!:'(:'(:'(:'(:'( sợ nhất là đi lốp cũ đi lên khoảng 90 km 100 km/1h mà cảm giác như án tử hình đợi sẵn!huhu

xebuyt

Xe tăng
em phải đến 5 hay 6 phát đinh roài... hic hic

bachkhoak40

Xe điện
Em cũng bị đinh hơi bị nhiều rồi, có đợt thấy lốp hay xuống hơi, kiểm tra thì 3 quả đều bị dính đinh, hic, ko biết đi vào đoạn nào mà lắm đinh thế.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
:)) :)) :)) Cụ đã đứng thử lên bàn cân chưa, theo nhà cháu Gia cát dự thì cụ phải >200Kg thì mới có được thành tích như thế chứ :)) :)) :))

dht

Xe điện
Theo quan điểm về tâm linh của ông Nguyễn Phúc Giác hải thì người uất ức sinh ra từ trường gì đấy làm ảnh hưởng các vật xung quanh (mới đọc bài gần đây)

Cụ thử sống vui vẻ yêu đời một thời gian xem sao