[Thảo luận] Cho em xin tí kinh nghiệm lái xe khi rẽ trái

thienhoacompany

Xe hơi
Chào các bác, em là lái mới nên cũng ít kinh nghiệm. Hôm nay bị xxx bắt lỗi sai làn em mới hỏi các bác cho em xin tí kinh nghiệm xem trường hợp của em đi thế đúng hay sai ah.
em đi từ cầu Long biên về đường Thanh niên, đến gần ngã tư Yên phụ - Thanh Niên - Cửa Khẩu em xi nhan rẽ trái và rẽ vào làn rẽ trái riêng ở giữa đường sau đó chờ đèn tín hiệu,khi đèn xanh bật thì em bắt đầu đi, nhưng phía trước em là hai con xe ABC to và dài nên em luồn vào trong ( bên phải ) nhưng em vẫn đi song song con xe ABC kia. xe em vẫn bật xi nhan rẽ trái đàng hoàng thì bị xxx ra vẫy vào, nói em đi sai làn, xin xỏ mãi chỉ mất 200k, vì thực sự lúc đó em cũng chỉ có tần ấy ( em chạy xe tải 5 tạ ) . Vậy em xin hỏi em đi như thế có đúng không ạ. Bác nào hay đi qua ngã tư này chỉ giùm em với. Thanks các bác nhiều.

Pigwalk

Xe container
Theo em cụ còn bị lỗi vượt phải nữa. Khuyên cụ chung tay xây dựng văn hóa xếp hàng để giảm ùn tắc giao thông. Chúc cụ lái xe an toàn.

thienhoacompany

Xe hơi
Thì em thấy bên phải lúc đó vắng mà, mà em đã vượt thằng kia đâu, mới chỉ đi song song với nó vì nó dài hơn em cả mấy thân, hi hi

SantaFe_MLX

Xe buýt
Cụ rẽ trái mà bon chen sang làn phải thế là sai rồi cụ. Đang vào cua mà cụ vượt phải thì kiểu j chả tạt đầu xe cụ vượt =; Cứ xếp hàng thui cụ ạ :) Mới lái mà máu thế :))

corolla7930

Xe đạp
hôm em cũng bị 1 phát đè vạch ở cầu chương dương đi từ đê bên gia lâm vòng lên,vào trong xxx béo đen đòi em 4 lít em bảo cho em cái biên bản làm kỉ niệm thế là có ngay biên bản 5 ngày sau ra kho bạc nộp lấy bằng về :)

Oldstar

Xe tăng
hôm em cũng bị 1 phát đè vạch ở cầu chương dương đi từ đê bên gia lâm vòng lên,vào trong xxx béo đen đòi em 4 lít em bảo cho em cái biên bản làm kỉ niệm thế là có ngay biên bản 5 ngày sau ra kho bạc nộp lấy bằng về :)
xxx này đeo lon trung tá phải ko cụ, xxx ở bốt này chuyên có trò ra đứng ngắm từ trên xuống bắt các cụ lỗi đè vạch và không xi nhan khi lên cầu

anhtho

Xe ngựa
Mới đọc, em đang thích cụ vì cụ hỏi kinh nghiệm rẽ trái nói chung. Hóa ra chỉ là lỗi sai làn và lại còn vượt phải nữa. Thực sự rẽ trái luôn tiềm ẩn nguy cơ va chạm hoặc lớn hơn là tai nạn bởi vì nếu không để ý, ta đã xâm nhập cả làn xe đối diện và xe cùng chiều nhưng đi nhanh hơn (ở phía trái). Đã có nhiều trường hợp tai nạn do rẽ trái không nhìn, không để ý. Hồi trước, cơ quan bà xã có vụ xe rẽ trái quay đầu ở đường Trần Quang Khải (hồi đó chưa làm đường trên đê nên vẫn 2 chiều). Vì không nhìn làn đối diện nên bị xe tải húc vào mũi làm xe của anh kia quay gần 360 độ. Anh này không bị sao, xe chỉ bị móp đầu, nhưng chắc chắn là rất bị chóng mặt . Đi dường trường, em chỉ sợ 2b, 4b rẽ trái bất tử, không xi nhan và cũng không thèm để ý các xe khác đang lao tới.
Trường hợp của cụ chủ, cứ đi đúng làn, và rẽ trái thì phải đi vào làn rẽ trái. Nó đơn giản mà.

minck

Xe container
Theo em chưa chắc cụ đã đè vạch đâu nhé! Em đã bị bọn này bắt nọn 1 lần rồi. Đi từ đê GL lên cầu CD. Em đủ thao tác 2lần xinhan: lần đầu xin trái để báo tôi không rẽ phải ( Vì chỗ này là ngã 3 và hướng lên cầu hơi bẻ trái.) Và xin phải luôn để lên cầu. Cả hai bánh bên lái không hề chạm vạch liền ở đây... Đến bót thì xxx trẻ trong bót lao ra vịn xe em:
E: Đánh xe vào sát lề, bật đèn khẩn cấp, xuông xe hỏi có việc gì?
xxx trẻ: Anh cho KTGT!
E: A cho biết lý do?
xxx trẻ: Anh không xi nhan trái ở chỗ ngã 3 kia...
E: Cậu nói đùa hay nói thật đấy. Tôi đã xi nhan đầu đủ rồi nhé ( việc này em đã học trên OF đường Trần hưng Đạo rẽ trái lên đê )...Mà nếu nói rằng tôi không xi nhan thì cũng không thể nói tôi phạm luật vì tôi không rẽ trái nên không xi nhan cũng không sao. Làm gì có đường rẽ trái mà xin...
xxxtrẻ blo...bla Tôi nhìn thấy rõ ràng...
E: Tôi nói cho cậu biết tôi đáng tuổi cha chú các cậu, tôi đã không muốn bị phiền hà mà cậu cũng không để yên. Đèn xin nhan của tôi thì có đui cũng thấy mờ mờ mà cậu lại đi dựng chuyện.
Thấy E to tiếng thì xxx béo đen chui ra khỏi bót:
xxx Béo đen: Sao anh nóng tính thế. Có thể anh em làm ở đâu vì chói nắng nên có thể nhầm...Blô...bala...
xxx trẻ : Nói với xxx béo đen " Chú ấy còn chèn vạch liền kia kìa...
E: 1/Cậu dừng xe tôi đúng luật chưa? Đầu dốc và đầu ngã ba mà cậu dừng xe tôi có vi phạm LGTĐB không???
2/ Tôi đã không muốn rắc rối nên đã phải xi nhan cho dù trường hợp này không thể bắt buộc.
3/ Giờ đây cậu lại bảo tôi chèn vạch liền...Tôi có thể qui cho cậu cái tội vu khống đấy ...vì bằng chứng đâu???
Đến đây thì thằng xxx béo đen bảo thôi ông đi đi...
Mất 10' cãi nhau mỏi mồm nên em phắn...
Kết luận là bọn xxx này chỉ bắt láo, đoán mò thôi. Mềm thì chúng đớp mà xương thì chúng nhè...

Chỉnh sửa cuối:

newescape

Xe máy
bọn xxx ở đầu bốt cầu chương dương chuyên bắt xi nhan, đè vạch mà cụ, hồi trước vạch liền nó còn để cong hẳn về hướng vòng xuống gầm cầu, nếu từ hướng cầu long biên lên không để ý vòng xuống tý rồi móc lên thì hầu như ai cũng đè vạch, nhưng giờ bọn nó cắt bớt vạch đi cho thẳng hơn rồi

nguyenducduy

Xe điện
Chỗ đó rẽ trái sang thanh niên có làn riêng cụ nhé, làn đó phải rẽ sang chưa đến đèn báo đâu.

ccasanova

Xe tải
kể cả là cụ mới chỉ đi song song với nó là cũng bị bắt vào tội vượt trái rồi. Đề nghị ofer này lần sau k vượt trái như thế nữa nhé vừa bị phạt lại vừa k đúng luật giao thông xấu hình ảnh ofer

shrek_8x

Xe hơi
Website
www.ima.vn
Cụ đi đúng rồi, chắc trông cụ non quá thì xxx nắn thôi. Em chạy chỗ đó vượt hẳn xe bên phải cũng không sao, giữa ngã tư làm gì có làn mà sai làn. Chỉ chú ý đèn đỏ ( vì đèn đỏ rẽ trái ở đây rất nhanh, hình như có 20s ) và xing nhan đầy đủ thì chẳng có lý do gì để bắt.

minhnguyen08

Xe máy
Cụ đi như thế thì bảo sao đường Hà Nội không tắc, cụ rẽ nhưng cứ đi theo làn, đi sau một chút thì có sao đâu

ending1307

Xe đạp
đoạn rẽ lên cầu chương dương, xe nào nó chả bắt hả cụ, buổi sáng xe máy chạy vòng ngoài ko sao chứ vắng vắng là chết đòn, chỗ vạch liên lên cẩu từ lường cầu long biên đi lên ý

shrek_8x

Xe hơi
Website
www.ima.vn
Ế, vượt trong ngã giao là tạch rồi, cụ còn xui vượt phải nữa thì toi :P
Đứng ở ngã tư, xe em bên phải, khi đèn xanh em phải đợi xe bên trái đi xong rồi em mới được bám đuôi hả cụ? Hay em cứ đi trước và bị coi là vượt phải? Cụ giải ngố hộ em cái :)

minck

Xe container
Cụ đi đúng rồi, chắc trông cụ non quá thì xxx nắn thôi. Em chạy chỗ đó vượt hẳn xe bên phải cũng không sao, giữa ngã tư làm gì có làn mà sai làn. Chỉ chú ý đèn đỏ ( vì đèn đỏ rẽ trái ở đây rất nhanh, hình như có 20s ) và xing nhan đầy đủ thì chẳng có lý do gì để bắt.
Cụ mà tư véo thế này thì chít...
Luật GTĐB 2008 đây cụ ơi:
Điều 14. Vượt xe
.....................................................................................
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
Em phải phạt cụ 1 ly mới được

ngoaidg

Xe hơi
bon XXXX bây giờ làm ăn bát nháu lắm.các cụ cứ bình tĩnh mà xử lý .đúng thì phải chiến đấu tới cùng.không cho chúng nó ăn bẩn.....

duth@$*&

Xe buýt
vượt phải rồi bác ơi

viplap

Xe đạp
bon XXXX bây giờ làm ăn bát nháu lắm.các cụ cứ bình tĩnh mà xử lý .đúng thì phải chiến đấu tới cùng.không cho chúng nó ăn bẩn.....
Cụ bức xúc vì cái gì thế, vụ này bác chủ sai mà