[Funland] Cho F1 học dân lập hay công lập?

dstream

Xe đạp
năm ngoái em cho bé nhà mình học lớp 1 dân lập, năm nay quyết định cho sang học công lập, không phải vì dân lập không tốt mà do nhà chuyển về gần công lập nên cho học đấy luôn cho tiện, và cũng muốn thử xem khác biệt thế nào để cho con có thêm trải nghiệm. Kết quả đúng là có khác nhau, 1 bên dân lập đi học gần như không có áp lực, cuối năm vẫn biết đọc biết viết (tuy hơi ẩu), với 1 bên công lập năm nay cảm thấy con có áp lực học tập nhiều hơn, cũng phải tự lập nhiều hơn vì lớp đông với các cô không quan tâm được như dân lập nhưng kết quả là con vẫn học được, biết tự hòa nhập với môi trường mới, tự giác hơn, viết chữ và làm toán cẩn thận hơn.

Em không đánh giá được bên nào tốt hơn vì em nghĩ nó phải là cả quá trình học nên em không đưa ra lời khuyên cụ thể, chỉ đưa nhận xét vậy để các bác tham khảo, vì vọng giúp được cụ quyết được sớm :D

thằng nhà quê

Xe điện
Chào CCCM,

F1 nhà em năm nay gần 5 tuổi, em bắt đầu phải suy tính thiệt hơn giữa việc cho con học dân lập hay công lập?

Công lập thì em sợ vụ 231 cái tát, rồi vụ ép học sinh phải học thêm ở nhà cô lòi phở ko thì ăn đì, cũng như vụ nhà VS bẩn thỉu hôi hám khiến con phải nhịn, rồi vớ vẩn sinh bệnh, bàn ghế cũ kĩ ko theo chuẩn dễ gây gù, cận thị....

Dân lập thì xác định sẽ phải theo dài dài vì sau quen rồi sợ ko thích nghi đc công lập nưa, nếu có vì lý do gì mà phải chuyển. Học phí bên này cao, em check thử Marie Curie năm rồi tầm 9-10tr/ tháng, mà nhà e 3 đứa lận nên tính sau này gánh cả 3 là cũng mệt phết, nhưng cố thì vẫn đc.

Các cụ các mợ có F1 sắp đi học hoặc đã lựa chọn xong rồi có thể chia sẻ giúp em xem vì sao các cụ chọn như vậy?
Tình hình sau đó con đi học rồi có ổn ko, có phát sinh vấn đề gì không các cụ? Các cụ sau đó thấy hài lòng với lựa chọn của mình chứ ah?
vô thẳng luôn nha:
F1.1: nhỏ đến lớp 2 thì công lập, lớp 3 đến nay: 4 lập, học song ngữ
f1.2: còn nhỏ quá (e có vợ, có con muộn), cố gắng giống thằng nhớn

dell2dell

Xe buýt
Trường C1 con em học xây mới như trường quốc tế luôn. Có thang máy, máy chiếu, loa...đủ cả bể bơi. WC sạch sẽ có cả máy sấy tay. Mỗi tội trường mới các cô trẻ quá chưa có kinh nghiệm dạy. Đây là trường làng em đấy.
Trường C2 con lớn học Wc cũng sạch sẽ, top 3 quận Cầu giấy. Cô giáo nghiêm khắc yêu học sinh.
Các cụ đừng ác mộng về trường công lập thế.

alovtc

Xe tải
Đa số các cụ trong otf ở ngoài HN nhỉ. Đọc hết cmt không thấy cụ nào trong Nam :v

sherlock cốc

Xe buýt
cấp 1 theo em cứ gần nhà đã, lên cấp 2 rồi tính, hà nội đâu cũng như nhau thôi, ko chênh nhiều đâu.

laserman

Xe tải
Nói chung học dân lập tốt hơn, đỡ nhức đầu hơn. Nhưng cụ cần đủ xèng theo từ đầu đến hết cấp 2. Ngoài ra trường dân lập top đầu còn phải thi mới được vào học.

Matxech

Xe container
F1 thứ 2 nhà em hay hỏi câu này ( con gái )
F1 nhà e khá cá tính
Nếu cấp 1-2 con học công lập thì tính cách con sẽ ntn ( liệu có tăng động ntn ko )
E trả lời :
Nếu con học công lập bố tin là con sẽ hiền và dịu dàng hơn
Vì được sự qtam rèn rũa của các cô

thuexe.pro

Xe hơi
F1 nhà em học hết lớp 2 công lập (gần nhà đi bộ) em cho chuyển sang dân lập Lomonoxop bên Mỹ Đình 2 (đi xe đưa đón), em nghiên cứu khá kỹ trước khi chọn trường này vì tiền học nhẹ nhàng khoảng 5tr/tháng phù hợp với kinh tế nhà em, và trường này cũng khá thiên về học tiếng Anh, tất nhiên học nhàn hơn công lập rất nhiều, bố mẹ cũng đỡ đau đầu hơn. Năm rồi đứa thứ 2 nhà em vào lớp 1 cũng cho vào trường này luôn đi học cùng đứa đầu.

nicholas1618

Xe điện
Cái trường Olympia ko biết dậy ra gì ko mà trường quá đẹp. Địa điểm hơi bất tiện.

wild nature

Xe điện
F1 của cụ học cấp 1 công lập thì tổng chi phí (cả học thêm, tiền thầy cô lễ tết) khoảng bao nhiêu ạ?
Em sơ sơ thế này
1 học phí: khoảng 1 tr/ tháng gồm bán trú, TA nước ngoài ...
Phí vệ sinh .. thu cho ban PH , bao gồm các kiểu quỹ và tặng cô giáo theo lớp: 1 tr/ năm
2 tặng cô: nhà e năm 3 lần: 20/11, Tết AL, 8/3, mỗi lần 500K - 1 tr
Nhà e ko học thêm cô giáo.
Cho cháu học English bên ngoài

phongnq

Xe tải
Phải chủ động thôi cụ, lớp mà 60 em thì cô giáo sao để ý hết được, khéo thuộc tên thôi cũng mất cả kỳ ý chứ :P
Em nào muốn đc cô nhớ tên thì bố mẹ em phải ngoan, phải chiều chuộng cô :P
Cụ thiếu tôn trọng các cô vừa thôi ạ. Em biết cụ có điều kiện nhưng biết đâu sau này cũng phải cho con về vào vòng của các cô công lập đấy, biết đâu đc.
Thực tế con nhà em đang học lớp 1 ở Mai Dịch, sĩ số lớp 65-67 cháu, chỉ trong vài tuần cô đọc tên từng đứa 1 rồi và nêu ưu nhược điểm đầy đủ khi họp phụ huynh rồi. Thực sự k thể kì vọng cô lúc nào cũng nhẹ nhàng hay sâu sát với con nhà mình (gần 70 đứa thì sâu thế quái nào đc) nhưng với đội ít tiền như em thì ổn. Nói như các cụ thì tiền ít (~950k/tháng) k thể đòi hỏi nhiều đc.

j23

Xe container
Chào CCCM,

F1 nhà em năm nay gần 5 tuổi, em bắt đầu phải suy tính thiệt hơn giữa việc cho con học dân lập hay công lập?

Công lập thì em sợ vụ 231 cái tát, rồi vụ ép học sinh phải học thêm ở nhà cô lòi phở ko thì ăn đì, cũng như vụ nhà VS bẩn thỉu hôi hám khiến con phải nhịn, rồi vớ vẩn sinh bệnh, bàn ghế cũ kĩ ko theo chuẩn dễ gây gù, cận thị....

Dân lập thì xác định sẽ phải theo dài dài vì sau quen rồi sợ ko thích nghi đc công lập nưa, nếu có vì lý do gì mà phải chuyển. Học phí bên này cao, em check thử Marie Curie năm rồi tầm 9-10tr/ tháng, mà nhà e 3 đứa lận nên tính sau này gánh cả 3 là cũng mệt phết, nhưng cố thì vẫn đc.

Các cụ các mợ có F1 sắp đi học hoặc đã lựa chọn xong rồi có thể chia sẻ giúp em xem vì sao các cụ chọn như vậy?
Tình hình sau đó con đi học rồi có ổn ko, có phát sinh vấn đề gì không các cụ? Các cụ sau đó thấy hài lòng với lựa chọn của mình chứ ah?
Xét về Thiệt hơn thfi tuỳ từng nhà cụ ạ, mỗi nhà mỗi cảnh mà, như nhà em thì chia sẻ qua với cụ như sau:
1. Đối tượng: F1 nhà em + con ông anh + con thằng bạn nối khố:
- Nhà em: F1 đang học, và sắp tới đứa em nó cũng theo dân lập
- Ông anh: F1 học năm lớp 1, sang lớp 2 thì về công lập
- Thằng bạn nối khố: F1 học dân lập quốc tế mầm non + năm lớp 1, sang lớp 2 về công lập
2. Hoàn cảnh:
- Nhà em: khá nặng gánh về kinh tế (tính trước cho 2 đứa) nhưng cố vẫn kham được
- Ông anh: gánh nặng kinh tế + mọi yếu tố khác có vẻ như dân lập hay công lập thì tác động và hiệu quả tới F1 là như nhau nên ổng quyết định cho về công lập (trường cũng thuộc loại khá về danh tiếng)
- Ông bạn: từ mầm non tới lớp 1 đều tầm 6-7M/tháng, thừa khả năng kinh tế nuôi tiếp nhưng về Chu Văn An do F1 khá nghịch và bướng, học dân lập bị bà và ông bô nói là nó đi học nhàn quá, chẳng biết sợ gì cả nên cho về CVA rèn luyện, qua 1 học kì thấy bảo tiến bộ hẳn về sức học và ý thức.
3. Ý kiến cá nhân:
- Trẻ đi học phải vui tươi phấn khởi, chứ ỉu xỉu thậm chí nhiều đứa sợ đến trường và chán học, coi học là 1 áp lực như ngày xưa phần đông lứa bọn em phải trải qua...là em không ủng hộ, hiện tại bọn trẻ nhà em ko bị nặng nề cái đó, thi thoảng lắm mới gặp thôi, còn lại đại đa phần đều thích đi học hơn nghỉ ở nhà. Bọn nó mà có biểu hiện sợ tới trường hay chán học thì phải tìm hiểu kĩ nguyên nhân và có phương án ngay :|
- Nhiều trường hợp từ dân lập sang công lập và ngược lại, từ ngày con nhà em vào tuổi đi học thì em thấy chuyện này ko còn quá hiếm, chứ ko phải như ngày xưa suy nghĩ là học dốt, ko theo được, cần sự chăm sóc kĩ càng của giáo viên v.v... nên mới chuyển qua lại
- Chuyện định hướng giáo dục thì nhà nào vững hẳn về kinh tế thì mới xác định học dân lập lâu dài để sau đi du học vào cấp 3/đại học, cái này thì chuẩn rồi khỏi bàn
- Cơ sở vật chất của nhiều trường công bây giờ rất khá chứ ko phải đùa, cũng nhiều trường công em tháy có giáo viên ngoại ngữ nước ngoài hẳn hoi chứ ko phải là ko có hay chỉ có trong 1 vài buổi thí điểm, ko kém mấy so với dân lập đâu, có cái lớp học thì vẫn đông tầm 45-60 cháu/lớp thì vẫn phổ biến, vẫn 1 cô/lớp chứ ko như dân lập là 2-3 cô/20-25 cháu, và chuyện "nuôi" thêm giáo viên hàng tháng hàng quý từ các quý phụ huynh để con mình được chăm sóc ngó ngàng nhiều hơn vẫn cực phổ biến.
- Chuyện tiêu cực khác như báo đưa và cụ dẫn chứng: em vẫn nghĩ và cam đoan là công lập vẫn có, cái này ngày 1 ngày 2 ko thể thay đổi ngay được, mà bản thân trường dân lập cũng bắt đầu có hiện tượng đó (do có MXH nên cũng bị phơi bày) đành rằng mức độ nghiêm trọng thấp hơn nhiều so với hiện trạng các trường công lập
.....còn nhiều nữa nhưng thôi cụ cứ tìm hiểu các cụ khác là biết quyết định của mình ngay hehe

abx

Xe tải
Cả 2 đứa nhà em học công lập, cái trường mà hồi đầu năm có vụ nhét cứt vào áo học sinh ấy.
Cả 2 đứa đều phấn khởi, yêu trường, đứa lớn ra trường còn đòi về thăm các thầy cô 20/11 vừa rồi. Đứa nhỏ lớp 1 thì cứ đi học là cười ngoác mồm ra, tối nào về cũng líu ríu kể chuyện trên lớp nghe điếc cả tai, nhiều lúc phải quát.
Tóm lại, công lập không có gì đáng sợ như báo chí vẽ ra, chỉ cần xin được cho con vào lớp ngoại giao là ổn (vì lớp ngoại giao bố mẹ thường có học thức, lo cho con nên số bạn hư trong lớp ít hơn các lớp khác).
P.S. Em bổ sung thêm là quỹ lớp, quà cáp cho cô ngày lễ, tết cả năm hết khoảng 3-5 triệu. Học phí/ăn bán trú khoảng hơn triệu / tháng. Tổng 1 năm chi hơn trường tư 1 tháng một chút.

tuanna0510

Xe tải
Thớt hay quá ,đúng tâm tư của các cụ mợ, trong đó có em.
F1 nhà e mới có 3t đang học mầm non tư, em cũng nghĩ đến vào cấp 1 thì cho cháu vào trường công học mà cũng có lo lắng là ko biết con có theo được các bạn học từ mầm non công lên không. vì giờ học mầm non tư các con ko fai học gì cả, chủ yếu là chơi và được các cô chăm sóc kỹ hơn. E sợ con chuyển sang môi trường công lập bị sốc.
Các cụ trên này có phương án gì để chuyển tiếp giữa 2 hệ này ko thì mách e với ạ.

j23

Xe container
Em nghe nói con học dân lập sẽ nền tính, hiền hơn học công lập. Quan sát 1 nhóm các cháu công lập đi chơi thấy chen lấn tranh giành rất máu lửa, còn các cháu dân lập thì dạt hết ra. Em cũng nghe các ợm chia se là dân lập do ko nhồi nhét học nhiều để thành thợ làm toán, thợ học thuộc văn nên lúc thi thố theo tiêu chuẩn của VN cũng hay đuối so với công lập, thành ra bố mẹ cho con học dân lập phải xác định tâm lý và tài chính cho condu học sau này...
Em lại tiếp lời cụ, tại mảng cụ đang nói đúng là nhiều phụ huynh đang rất lấn cấn, theo ý kiến cá nhân em thì thế này nhé:
1. "Nền tính" hay rộng ra nôm na thì gọi là "văn hoá trường lớp" cho sang miệng :D :cái này chắc chắn nó là điểm cộng của trường dân lập (ý em từ đầu dân lập chính là quốc tế/bán quốc tế), sâu xa thì chính cái phương pháp sư phạm và chăm soc trẻ + hoàn cảnh, tính cách học sinh nó tạo nên môi trường và văn hoá đó, 100% cụ mợ vào trường dân lập đều khẳng định bọn trẻ ở đây nó lành và gà tồ, hồn nhiên hơn trẻ trường công lập nhiều. Tất nhiên có đứa này đứa kia giống công lập (có đứa hỗn láo, có đứa nghịch như giặc...nhưng đều được "điều trị" kịp thời nên hiệu quả rõ rệt hơn so với trường công lập thường là văn hoá MaKeNo) nhưng đại đa phần bọn trẻ học dân lập nó nền tính hơn nhiều, em chắc chắn điều đó. Riêng Vin viếc thì loại ra nhé vì em trực tiếp thấy cảnh trẻ con Vin so sánh bố mẹ - xe cộ - nhà cửa đất đai với nhau rồi lập bè nhóm theo phân cấp, 3 gia đình bạn em cũng đã phải chuyển con khỏi Vínschool vì lẽ đó (2 chuyển trường, 1 chuyển lớp)!!!
Có cái cần nói thêm là tính cách của trẻ tới trường cũng là kết quả phần nhiều do giáo dục ở nhà, dân lập thì cũng như công lập thôi, phụ huynh cũng người này người kia, tất nhiên là khả năng kinh tế chắc cao hơn kha khá so với khối phụ huynh công lập, nhưng Quan chức có, dân phố thị có, tỉnh lẻ nhiều, đầu gấu xã hội thâm ko hiếm, nhưng bọn trẻ ở môi trường văn hoá tốt nó cũng được ảnh hưởng tích cực và phát triển đúng hướng hơn
2. Giáo dục: cũng tuỳ trường thôi, có khối trường dân lập học văn hoá còn nặng hơn công lập ví dụ MC, ĐTĐ, NS, Newton...sáng học chương trình BGD chiều học chương trình quốc tế, nặng lòi ra ấy chứ cho nên tình trạng trẻ nào đuối tí ko theo được là cũng phải bỏ trường, trẻ có sức học trung bình thì làm Homework ở nhà trong 1,5 - 2 tiếng/ngày mà chưa xong hết là chuyện thường. Thành tích học tập thi đấu của khối trường như em kể thì ko hẳn thua các trường công đâu, còn tất nhiên số học sinh giỏi của công lập vẫn nhiều hơn hẳn, đơn giản bởi tương quan số lượng học sinh của 2 hệ nó chênh nhau 1 trời 1 vực mà :D. Thực tế thì em nói rồi, đầy bạn chuyển từ công sang tư và ngược lại vẫn thích nghi tốt, đâu như giang hồ hay đòn là lạc lõng, là chuyện ko thể :D
Em thật!

Binbi

Xe điện
Với kinh nghiệm tìm trường chọn lớp cho 2 thằng cu nhà em thì em khuyên cụ nên chọn trường dân lập cho cháu. Còn chọn trường dân lập nào thì cụ cân nhắc trên cơ sở đánh giá về chất lượng nhà trường, khả năng tài chính của mình và điều kiện đưa, đón ...

j23

Xe container
F1 nhà cụ 2014 ạ? Nếu chọn công lập em k biết nhưng nếu học tư thì có thể tìm hiểu dần từ bây giờ để lên shortlist và dành thời gian đi xem các trường trong list đó.

Ngoài ra, có 1 điểm hơi chủ quan, nhưng đây là ý kiến cá nhân em. Khi chốt chọn trg cho con em thường đến trg vào các thời điểm khác nhau trong ngày, quan sát giờ ăn, giờ chơi và thái độ của các con để cảm nhận môi trường sinh hoạt, học tập.

Nhiều cụ nói dek sợ trù, nhưng các cụ có phải người đi học đâu :D. Nói thật ngồi đọc bình luận các cụ, em lại nhớ như in nỗi ám ảnh bị trù úng hồi cấp 3. Đúng là những chuỗi ngày kinh hoàng mà em k bao giờ muốn nhớ lại, mặc dù đấy là trường top đầu, đẹp nhất thủ đô :D. Vì nỗi ám ảnh đấy mà trong đầu em chưa bao giờ có ý nghĩ con em sẽ học công lập. Nếu bạn mạnh mẽ, tự tin thì chắc k vấn đề gì. Nhưng bạn hơi nhạy cảm 1 chút thì thật sự sẽ rất khó khăn đấy ạ.

Chia sẻ với cụ 1 chút như vậy. Tìm hiểu trg nào cụ có thể ib em. Em cũng mới trải qua công cuộc tìm trg cho F1 lơn và năm tới lại tiếp tục cho F1 bé :)
Ô hô cụ giống em ngày xưa ghê, hồi lớp 6 lớp 7 em học chuyên Toán, lúc nào cũng nằm trong top 5 đứa dốt nhất nên ám ảnh với cảm giác bị trù, nó ko quá ghê gớm nhưng quả thực bạn nào mà ko vững tinh thần, nhút nhát hay đặc biệt là nhạy cảm tinh tế quá là ảnh hưởng cực nặng nề. Học kỳ 2 lớp 7 em bị buộc phải rời lớp Toán chuyển về lớp thường, lớp này thuộc dạng Ngu và Loạn nhất khối hồi đó, giai đoạn tiếp theo này thì là quãng đời học sinh khủng khiếp nhất của em, ko muốn nghĩ lại dù chỉ 1 khoảnh khắc!
Sang lớp 8 em phải chuyển trường, về lớp bình thường học, cũng may là vào lớp toàn con em bộ đội nên cực lành và ngoan, lại chịu khó học hành, cô giáo thì chuyên môn cao lại cực kì tâm huyết với giáo dục và sự phát triển của con trẻ, quan tâm tới những hoàn cảnh đặc biệt để dìu dắt...thế là em lại lên Top của lớp sau 2 tháng và bắt đầu trở lại quỹ đạo của 1 đứa học sinh bình thường...
Ngẫm lại nếu ko có quyêt định chuyển môi trường học tập của ông già hồi hết lớp 7 thì ko biết cuộc đời còn trôi về đâu...
và sau này vẫn áy náy vì chưa tìm gặp lại được cô giáo cũ...

Chỉnh sửa cuối:

True liar

Xe tải
Cám ơn cụ đã chia sẻ,
Đúng là quá trình chọn trường cho con của cụ cẩn thận thật đó, cũng tốn thời gian và công sức nhỉ cụ:)
Vậy chắc cụ có cái bảng so sánh sơ bộ giữa các trường rồi phải không, nếu được cụ có thể chia sẻ cho em ngó với được không cụ?

Em trước có xem qua bảng xếp hạng các trường dân lập theo tỷ lệ học sinh đỗ đại học trong nước, vì em chưa tính đến vụ du học, mà em thấy trong top đầu có Lương Thế Vinh, ở giữa giữa thì Marie Curie, con cũng ở tốp dưới nữa là ĐTĐ. Lương TV thì em nghĩ khó rồi, nên em mới ngó M.C và ĐTĐ vì em tính đến trường hợp mình không đủ lực cho tụi nó đi du học sau 12 năm học dân lập, phương án dự phòng là học ĐH trong nước thì cũng phải cố gắng thi được, nên em phải lựa trường có tỷ lệ thi đỗ ĐH cũng không thấp quá.

Không biết bé đầu nhà cụ sau bao công sức nghiên cứu của cụ và gia đình thì chốt học trường nào vậy cụ? Học phí và chương trình học tới giờ nhà cụ thấy hài lòng chứ ah?

EM cũng sợ vụ con tiếp xúc sớm với những tiêu cực của trường công lập, việc cô giáo muốn học sinh học thêm ở nhà cô khá phổ biến, không học thì ít nhiều cũng tỏ thái độ với con mình, trừ cô nào giàu hẳn và tâm lớn hơn tiền thì mới không quan trọng việc đó, mà có vẻ hiếm lắm.

Cụ nhắn em địa chỉ e-mail, cuối tuần em update lại list các trường và gửi cụ tham khảo.

Dở người

Xe điện
Em ở trong Nam cụ nhé.
Trong em thì em thấy chênh lệch giữa công lập với dân lập không khác nhau nhiều về chất lượng giáo dục, chỉ khác về xiền :D:D.
Muốn con có kết quả học tập tốt, kỹ năng mềm tốt thì cha mẹ phải đồng hành với con chứ dựa cả vào nhà trường thì khó kể cả tư thục đắt tiền. Vì tới trường thì việc chính của trẻ là học văn hóa chứ mấy kỹ năng này kia cũng hạn chế ạ.
Như trường con nhà em (công lập), chi phí cứng 1 triệu/tháng vì bé bán trú ăn cơm ở trường. Đầu năm đóng 1,5 triệu, giữa năm đóng 500k. Cô giáo quà 2 bận 20/11 và Tết, em gửi thiệp với hoa cô trả lại thiệp, nhận mỗi hoa. Nói chung quà cho cô tùy tâm, không thấy trù chiếc gì.
Trường có CLB võ thuật, cờ vua, bóng rổ... sinh hoạt ngoài giờ, tối và t7 CN, bạn nào tham gia đóng thêm 100k/tháng.
Kỹ năng mềm thì em cho 2 f1 đi hướng đạo, miễn phí và cực kỳ hiệu quả cho con. Các cụ cũng tìm đoàn hướng đạo nào đó cho con đi đi ạ, em khẳng định các cụ sẽ thấy con trưởng thành hẳn.
Như F1 lớn nhà em thì học dancesport nhiều năm, đi thi đấu và biểu diễn khắp nơi nên độ tự tin, giao tiếp này kia rất ổn.
Tiếng Anh thì con đang học online tại nhà. Cái này thì dành cho các cụ rảnh thời gian, tiết kiệm chi phí và phải đồng hành cùng con. Ngày nào cũng 15 phút học online cũng hiệu quả ạ, F1 nhà em tuy chưa khá lắm nhưng accent tốt ạ.
Nói chung liệu cơm gắp mắm, tùy khả năng của mình, của con mà chọn phương án thôi cụ ạ. Chả nhà ai giống nhà ai đâu.