[Thảo luận] Cho người đi bộ đi nhờ. Nên hay không nên các bác?

xedapcoi

Xe tải
Hôm trước em sang ông anh bên Đông Anh có việc, lúc về khoảng 20h30 qua Ngã tư đoạn rẽ vào khu sinh thái Cọ Xanh thì có 1 cô bé và 1 bà cụ vẫy xin đi nhờ (cô bé khoảng 12 tuổi đang bị đau chân). Thấy thương em dừng lại cho đi nhờ 1 đoạn về đến gần Metro thì 2 bà cháu xuống vì vào ngõ. 2 bà cháu cảm ơn em rối rít. Về nhà kể lại chuyện với vợ cả, lại bị mắng 1 trận bảo là tin người các cụ ạ, rồi là nhỡ người ta lừa, bỏ thuốc mê..v.v. Khổ thế! Ở tình huống em các bác xử lý thế nào? Bác nào cho đi nhờ mà bị lừa chưa?
E nghĩ là nên ạ, đặc biệt là với người già và trẻ con. Tuy nhiên vẫn phải cảnh giác. Loại choai choai thì tốt nhất là không cho đi nhờ ạ.

private1985

Xe tải
Thế này mà gặp 1 em cỡ 18 đôi mươi, váy ngắn lên tận bẹn thì chắc toi :D. Nhưng mà em chứng kiến rồi, trước mũi xe 2B của em luôn. 1 con bé đi xe đạp ăn mặc có vẻ nông thôn với con bạn mặc sóc ngắn đến tận bẹn :D, trời hơi mưa nó ngồi sau cầm ô cho con bé kia đạp. Đến gần ngã tư xe cộ ùn ứ thì con mặc quần sóc ngắn kia nhảy xuống xe ra đập kính 1 anh lexus và cái mẹt nhìn rất đong đưa. Anh lái xe kia nhìn mặt cười rất khoái và mời em lên xe để lại con bé kia đạp xe về. Em chỉ biết chửi tổ sư cái loại đểu, Ngưu tầm Ngưu Mã tầm Mã. Em đoán 2 đứa là bạn vì đoạn ùn ứ em đi ngay sau mýt xe 2 đứa thấy chúng nó nói chuyện cười đùa xôm lắm, lúc con kia nhảy xuống em chỉ nghe được câu "... đi trước đi" vọng lại.

binhxii

Xe hơi
Nếu XH bình thường thì cho đi nhờ là việc đương nhiên, nhưng như XH hiên nay thì tốt nhất là tránh cho lành bác ạ. Vì nếu có việc gấp thì đi Taxi, công việc bình thường thì có thể đi xe buýt. Lúc đó mới 20h30 vẫn còn xe buýt. CÒn nếu đêm khuya ra đường vẫy xe đi nhờ thì cũng không bình thường rồi. XH là vậy, mình vẫn phải lo cho mình trước bác ạ, mình muốn làm ngừoi tốt, nhưng ai cho mình làm ngừoi tốt đây???

Oldstar

Xe tăng
E nghĩ là nên ạ, đặc biệt là với người già và trẻ con. Tuy nhiên vẫn phải cảnh giác. Loại choai choai thì tốt nhất là không cho đi nhờ ạ.
Em năn nỉ xin cụ đừng lôi các thớt cũ rích lên rồi choảng vào vài câu vô bổ.
Cụ xì pam đủ 50 bài rồi thì nghỉ giải lao cho chúng em nhờ
Em vừa mời cụ ly vang cho nó êm rồi đới ạ :))

Giang5555

Xe đạp
Lại hỏi khó!
Hiểm quá, đỡ sao nổi!
Không cho cũng chết, mà cho thì cũng toi!
Tốt nhất là tùy theo trường hợp cụ thể: Nếu may thì ta thành người tốt, có kỷ niệm đẹp!
Nếu không may thì có bài học nhớ đời!
Hjhj!

sonnq74

Xe tăng
Xã hội mình giừo đáng buồn thế đấy, chẳng còn chút niềm tin nào. Đọc chuyện của cụ e nhớ lại chuyện tháng trước, 2 anh e đi Hạ Long đám ma, lúc về vào dịp cuối tuần nên khách về Hn cũng nhiều. Do ko vội nên 2 a e bảo đón ai đó cho họ đi nhờ cho vui, sau 6 lần dừng lại mới có 1 cô bé đi nhờ, điều đó chứng tỏ niềm tin trong xã hội này ngày càng ít

luugutv1

Xe tăng
Em nghĩ là nên, rất nên nhưng tùy vào hoàn cảnh cụ thể!
Vâng, đúng là tùy vào hoàn cảnh cụ ạ. Hôm trước em đi 2B về đến Nguyễn Tuân, có một đứa XX tầm 30T xin đi nhờ. Em dừng xe cho lên, đi được 50m tuy không hỏi nhưng nó bắt đầu kể lể là ở trên Thái Nguyên đưa con xuống BV nhi chữa, không có tiền nên đi xoay sở. Em biết ngay là ko đàng hoàng vì chưa hỏi đã nói, lại vứt con nằm đấy 1 mình rồi đi liệu có không? thương tình em cho 30K (có thể em sẽ cho nhiều nếu em gặp trong BV). Rồi nó nói cho nó về ngõ gì đó trong Hoàng Ngân, nó xuống rồi đi vào trong ngõ. Để kiểm chứng cho suy nghĩ của mình em đi lên một đoạn rồi đứng lại chờ, sau khoảng 5' nó lại ra và lại vẫy xin đi nhờ xe, em quay lại đi theo và ra đến ngã tư thì gặp 2 xxx cơ động, em nói cho các chú ấy biết suy nghĩ của mình rồi chuồn. Không biết kết quả ra sao nữa.

Contractors

Xe tải
Website
www.sanvinyl.com
Nên cụ à, ủng hộ cụ

Ngày xưa đi ctac Thái nguyên, trời nắng gần 38 độ, có 2 me con bắt xe mà ko xe khách nào cho đi chắc do đông quá..đi xa 5km mà e cứ vản vơ mãi, đành bảo lái xe quay lại đón cho nhờ về HN. Đứa bé giống baby nhà mình, nắng vậy lớn chịu đưoch, còn chúng thấy tội quá

Chúc cụ khỏe và hạnh phúc

VUXUANPHU

Xe buýt
Vâng, đúng là tùy vào hoàn cảnh cụ ạ. Hôm trước em đi 2B về đến Nguyễn Tuân, có một đứa XX tầm 30T xin đi nhờ. Em dừng xe cho lên, đi được 50m tuy không hỏi nhưng nó bắt đầu kể lể là ở trên Thái Nguyên đưa con xuống BV nhi chữa, không có tiền nên đi xoay sở. Em biết ngay là ko đàng hoàng vì chưa hỏi đã nói, lại vứt con nằm đấy 1 mình rồi đi liệu có không? thương tình em cho 30K (có thể em sẽ cho nhiều nếu em gặp trong BV). Rồi nó nói cho nó về ngõ gì đó trong Hoàng Ngân, nó xuống rồi đi vào trong ngõ. Để kiểm chứng cho suy nghĩ của mình em đi lên một đoạn rồi đứng lại chờ, sau khoảng 5' nó lại ra và lại vẫy xin đi nhờ xe, em quay lại đi theo và ra đến ngã tư thì gặp 2 xxx cơ động, em nói cho các chú ấy biết suy nghĩ của mình rồi chuồn. Không biết kết quả ra sao nữa.
Trường hợp của cụ là gặp phải gái lừa rồi. Quả thật như các cụ nói cũng tùy trường hợp thôi. Trước năm 2005 em đi từ Đà Nẵng ra HN lái 1 mình buồn bỏ xừ trên đường ra đi qua cổng trường còn cho 1 hội nhóc lên xe đi 1 đoạn cho vui. Dọc đường về em cũng cho mấy người nữa đi nhờ mà có sao đâu nhỉ? Hi

hoangvnhchau

Xe tải
Nhiều lần chỉ có em với lái xe, chủ động mời đi free mà chưa thành công lần nào.

ngoc_latma

Xe tải
E thì sẽ tùy. Ví dụ khuya, thanh niên, đoạn vắng, mặt mũi ko thiện cảm, ăn mặc đầu gấu đầu mèo, hoặc tương tự thì thôi. Với cả nên khóa cửa, quan sát kỹ rồi mới cho đi nhờ hay ko? Chứ trẻ em, người già, thấy máu me be bé thì e cho đi. Nhưngko lại trừ khả năng bị lừa.

Website
www.facebook.com
Hôm trước em sang ông anh bên Đông Anh có việc, lúc về khoảng 20h30 qua Ngã tư đoạn rẽ vào khu sinh thái Cọ Xanh thì có 1 cô bé và 1 bà cụ vẫy xin đi nhờ (cô bé khoảng 12 tuổi đang bị đau chân). Thấy thương em dừng lại cho đi nhờ 1 đoạn về đến gần Metro thì 2 bà cháu xuống vì vào ngõ. 2 bà cháu cảm ơn em rối rít. Về nhà kể lại chuyện với vợ cả, lại bị mắng 1 trận bảo là tin người các cụ ạ, rồi là nhỡ người ta lừa, bỏ thuốc mê..v.v. Khổ thế! Ở tình huống em các bác xử lý thế nào? Bác nào cho đi nhờ mà bị lừa chưa?
em rất hoan nghênh hành động của cụ, nhưng nhỡ sự việc nó lại xảy ra giống trong phim hành động thì sao? người ngồi sau cầm dao cầm dây.....

Matizcoi

Xe cút kít
Cô bé và bà cụ xin đi nhờ thì không đáng ngại lắm , tuy nhiên nhìn thấy 2 thanh niên to cao vật vã xin thì hơi đáng ngại , chỉ sợ đi 1 đoạn 2 thanh niên rút dao thì .... Thôi thôi em không dám nói nữa đâu. Nhưng cho đi nhờ ban ngày cũng đỡ hơn trời tối .
Cụ nài chưa va phải cú gai òi hehe, phụ nữ mà manh động thì mấy ổng thanh niên chỉ có xách dép chạy theo thôi cụ ạ.

Ngo nho

Xe tăng
E thì tránh thôi, xe khách giờ đâu thiếu?

bomun

Xe hơi
Em thì ở Hải Dương, làm bên Hưng Yên khu Phố Nối. Hàng ngày đi về một mình cũng buồn, còn 4 chỗ nữa nghĩ cũng lãng phí, gặp rất nhiều người làm ở các KCN Thăng Long 2, Phúc Điền, Tân Trường bắt xe về nhà mà em nghĩ rất nhiều người trong số họ là ở HD cũng muốn cho đi nhờ. Nhưng lại nghĩ nó cứ thế nào ấy, tự nhiên mình dừng xe mời họ lên (tất nhiên ưu tiên chị em vì độ an toàn cao hơn) có khi họ lại nghĩ khác về mình.

duyquyeenr

Xe tải
em thỉnh thoảng đi qua khu vực Phạm Văn Đồng hoặc Lê Văn Lương cũng hay thấy người vẫy vẫy chắc là xin đi nhờ nhưng em xấu tính chả bao giờ cho ai đi nhờ cả các cụ ạ. mà bây giờ đọc bài này nghĩ cũng khổ thân người ta cơ 11 12h đêm trời lạnh mà mặc quần đùi xin đi nhờ mà em không cho.hic có khi lần khác gặp thì em phải nghĩ lại xem thế nào

anhtho

Xe ngựa
em thỉnh thoảng đi qua khu vực Phạm Văn Đồng hoặc Lê Văn Lương cũng hay thấy người vẫy vẫy chắc là xin đi nhờ nhưng em xấu tính chả bao giờ cho ai đi nhờ cả các cụ ạ. mà bây giờ đọc bài này nghĩ cũng khổ thân người ta cơ 11 12h đêm trời lạnh mà mặc quần đùi xin đi nhờ mà em không cho.hic có khi lần khác gặp thì em phải nghĩ lại xem thế nào
Hi hi, cụ cẩn thận kẻo sau khi cho đi nhờ một lúc là cụ thành người mặc quần đùi đấy ạ.
Em thì chưa cho ai đi nhờ ngang đường. Có 1 lần , chỉ tí nữa là em cho 1 cô gái đi nhờ từ trong QBinh ra HN. Nhưng khi lùi lại để đón cô đó thì mới nhìn ra ba , bốn cái túi du lịch dưới chân, thế là em lại phanh và cài số tiến đi tiếp. Thôi, trời cũng còn sáng, cô đó có thể vẫy xe Nam - Bắc thoải mái mà.

lucnguyenluong

Xe tải
e thì chỉ ban ngày mới cho đi nhờ,với lại cũng phải nhìn rõ phán đoán xem tn mới cho lên xe.thời loạn này...nguy hiểm lắm ạ

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Thế mà có lần em bắt buộc phải cho 2 thanh niên to cao lực lưỡng đi nhờ.....vào bệnh viện đấy các cụ ạ, không cho dân tình không cho em đi, thế mới.....