[Thảo luận] Cho người đi bộ đi nhờ. Nên hay không nên các bác?

VUXUANPHU

Xe buýt
Hôm trước em sang ông anh bên Đông Anh có việc, lúc về khoảng 20h30 qua Ngã tư đoạn rẽ vào khu sinh thái Cọ Xanh thì có 1 cô bé và 1 bà cụ vẫy xin đi nhờ (cô bé khoảng 12 tuổi đang bị đau chân). Thấy thương em dừng lại cho đi nhờ 1 đoạn về đến gần Metro thì 2 bà cháu xuống vì vào ngõ. 2 bà cháu cảm ơn em rối rít. Về nhà kể lại chuyện với vợ cả, lại bị mắng 1 trận bảo là tin người các cụ ạ, rồi là nhỡ người ta lừa, bỏ thuốc mê..v.v. Khổ thế! Ở tình huống em các bác xử lý thế nào? Bác nào cho đi nhờ mà bị lừa chưa?

Zonda R

Xe tăng
Em nghĩ là nên, rất nên nhưng tùy vào hoàn cảnh cụ thể!

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Em nghĩ nếu đúng là con người thì cho nên.
Nhưng nhiều người trở thành nạn nhân rồi cụ ạ.
Trường hợp của cụ thì đương nhiên là mời hai vị lên xe. Nhưng hoàn cảnh khác thì còn xem nữa.

Còn chưa kể đến vấn đề ma mãnh nữa, cái này chắc chắn cũng nằm trong suy nghĩ của lái xe.
Có cụ đi đường đèo gặp người đi nhờ trắng toát, lúc sau lại gặp.

Bobby car 2011

Xe đạp
Cô bé và bà cụ xin đi nhờ thì không đáng ngại lắm , tuy nhiên nhìn thấy 2 thanh niên to cao vật vã xin thì hơi đáng ngại , chỉ sợ đi 1 đoạn 2 thanh niên rút dao thì .... Thôi thôi em không dám nói nữa đâu. Nhưng cho đi nhờ ban ngày cũng đỡ hơn trời tối .

verybadrat

Xe hơi
... 20h30 ... có 1 cô bé và 1 bà cụ vẫy xin đi nhờ (cô bé khoảng 12 tuổi đang bị đau chân) ... Về nhà kể lại chuyện với vợ cả, lại bị mắng 1 trận bảo là tin người ...
Em chưa gặp tình huống như thế cụ ạ. Nhưng em dám chắc là nếu bà cụ trẻ hơn tý nữa, cô bé lớn hơn tý nữa mà em còn cho đi nhờ thì vợ em còn mắng cho vuốt mặt không kịp ấy chứ.

bes

Xe lăn
Thật ra mà nói môi trường thành phố đầy rẫy những lọc lừa nó tạo cho chúng ta cái tinh thần luôn cảnh giác cao độ.
Vợ chủ thớt cũng có lý, em nghĩ có lẽ dần dần cụ già và em bé cũng nên hiểu là đừng trông mong vào cái vẫy xe dọc đường.
Chúc mừng bác chủ thớt đã làm được 1 điều tốt.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tùy hoàn cảnh thôi, chứ lái xe vào cuối và đầu tuần qua những nơi có nhiều trường học thì...
Nhân đây kể câu chuyện có thật của a bạn mình: cách đây 2 năm đi công tác TB cùng mấy a e trong cty, trên đường về thì có 1 em vẫy thế là cho lên xe (vì em nói sv), đi đường cũng bolobaloa lằng nhằng, về đến HN em ấy nhận lời đi chơi với 1 anh bạn. Hôm sau hỏi xem tình hình thế nào thì được a bạn trả lời là "...có thể làm thêm", rồi kể cho nghe qua cũng có tý Z - đúng là chả biết thế nào mà lần :))
Thế nên nếu có gặp thì các cụ cứ xem xét nhé từng TH cụ thể nhé!

anhtho

Xe ngựa
Nói chung là em ngại lắm, nhất là lúc nào đi 1 mình. Còn trường hợp cụ chủ nói cô bé mới 12 tuổi, lại đau chân thì chắc là em cũng làm như cụ ! Chỉ có điều, bây giờ bẫy xã hội đen cũng lắm, dính vào nhiều khi phức tạp, khó lường.

Okane

Xe container
Trong hoàn cảnh ấy e cũng cho đi nhờ :-bd

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
trong hoàn cảnh của cụ em cũng làm giống như cụ,còn trường hợp khác em còn phải xét ạ,giúp người là tốt ạ,nhưng tùy trường hợp và hoàn cảnh cụ nhé

tuyenvpt

Xe tăng
nếu đi đường dài thì em khuyên các cụ ko nên nhé, kể cả người già lẫn các em chân dài. đấy là kinh nghiệm của ô bạn làm bên chống ma túy truyền cho.

giacmoxe4

Xe điện
Cụ chủ thead đã làm được một việc tốt trong thời buổi xã hội phức tạp thế này.Gấu nhà Cụ cảnh giác cũng phải thôi.Mong có nhiều người tốt như Cụ.

Pham Ngoc Quynh

Xe máy
Website
www.nguyentampharma.com.vn
Hôm trước em sang ông anh bên Đông Anh có việc, lúc về khoảng 20h30 qua Ngã tư đoạn rẽ vào khu sinh thái Cọ Xanh thì có 1 cô bé và 1 bà cụ vẫy xin đi nhờ (cô bé khoảng 12 tuổi đang bị đau chân). Thấy thương em dừng lại cho đi nhờ 1 đoạn về đến gần Metro thì 2 bà cháu xuống vì vào ngõ. 2 bà cháu cảm ơn em rối rít. Về nhà kể lại chuyện với vợ cả, lại bị mắng 1 trận bảo là tin người các cụ ạ, rồi là nhỡ người ta lừa, bỏ thuốc mê..v.v. Khổ thế! Ở tình huống em các bác xử lý thế nào? Bác nào cho đi nhờ mà bị lừa chưa?
Trường hợp của cụ thì nên chứ, vợ cả của cụ lo cho chồng thì nói thế thôi, lọc lừa cũng nhiều nhưng bà cụ và cô bé 12 thì gần như chắc chắn là không có lừa lọc ở đây (trừ phi đó là chim mồi) Ngày xưa em hay đi đường tây bắc, tết hay hè thường xuyên cho các thày cô giáo đi nhờ mà chả bị lừa bao giờ, Một lần lên Sìn Hồ vào chủ nhật, gặp hai mẹ con chị người mông đi chợ, em mời đi ô tô, đến nơi được mời mấy quả ổi. còn ở TP thì đúng là chả dám cho các cô đi nhờ (sợ thuốc mê lém)

Coltplus2008

Xe điện
Không may phải trường hợp mẹ mìn, bắt cóc trẻ em thì oan gia. Gọi taxi giúp rồi ước lượng trả tiền thì có khi hay hơn - trường hợp này cũng hiếm.

bluestar2006

Xe container
nếu đi đường dài thì em khuyên các cụ ko nên nhé, kể cả người già lẫn các em chân dài. đấy là kinh nghiệm của ô bạn làm bên chống ma túy truyền cho.
Em cũng được dạy là như vậy đấy bác ạ. Xã hội nhiều hiện tượng xấu, lừa lọc, làm cho người tốt bị thiệt thòi.

ththang

Xe lăn
Vodka cụ đã làm 1 điều tốt, nhưng em cũng nghĩ tùy vào hoàn cảnh vì XH bây giờ nhiều cạm bấy lắm.

MiniTàu

Xe buýt
Người tốt như cụ Phù thì vẫn còn nhiều, nhưng người làm được như cụ em nghĩ là chẳng có mấy. Vod kụ. Qua đây em cũng khuyên mọi người nên đi tập thể hình :P để có đủ sức khỏe và lòng can đảm như cụ Phù :72::73::74:

Arctheson

Xe hơi
Em nghĩ các cụ cũng không nên cảnh giác quá,tùy trường hợp. Nhà cháu hay phải đưa ông anh lên sân bay,toàn bay đêm thôi, lần nào đi về một mình cũng thấy buồn và lãng phí thế là một lần quyết định xuống tầng 1 sân bay để kiếm người đi về cùng cho vui,em free luôn mà,thể mà hỏi mãi chả cụ nào dám về cùng e cả,cụ nào cũng đa nghi.Không ai tin e đưa về HN miễn phí,mãi mới rủ được một thằng cu về cùng,mà nó cũng cảnh giác lắm, cứ sợ bị em lừa,lên xe thì ngồi ghế sau, ăn nói rụt rè...Thời buổi loạn lac, muốn làm người tốt khó vậy đấy các cụ ạ...

halfwheel

Xe tải
Em nghĩ các cụ cũng không nên cảnh giác quá,tùy trường hợp. Nhà cháu hay phải đưa ông anh lên sân bay,toàn bay đêm thôi, lần nào đi về một mình cũng thấy buồn và lãng phí thế là một lần quyết định xuống tầng 1 sân bay để kiếm người đi về cùng cho vui,em free luôn mà,thể mà hỏi mãi chả cụ nào dám về cùng e cả,cụ nào cũng đa nghi.Không ai tin e đưa về HN miễn phí,mãi mới rủ được một thằng cu về cùng,mà nó cũng cảnh giác lắm, cứ sợ bị em lừa,lên xe thì ngồi ghế sau, ăn nói rụt rè...Thời buổi loạn lac, muốn làm người tốt khó vậy đấy các cụ ạ...
Đúng thế đấy cụ ạ. Nói chung thời điểm này muốn làm hành động tốt hay xấu đều phải điềm đạm, đừng thể hiện ra mặt và thái quá là khiến người ta nghi ngại.