[Funland] Cho tiền đội hát từ thiện ở ngã tư

doctor103

Xe điện
dù sao đưa tiền cho người hát rong đó cũng ko phải là sự bố thí, họ lao động để kiếm tiền chứ ko xin ăn.
thủa bé em thích đọc cuốn "Không gia đình" của Hecto Malot lắm.
Nếu tiền đó thực sự về tay họ thì cũng ok

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Chào các bác,
Hiện em thấy đi đường nhiều người ghi phông là hội từ thiện và để một số người khuyết tật lên hát rồi xin tiền ở ngã tư.
Em thì không ngại cho tiền nhưng có thắc mắc là họ có phải tổ chức từ thiện thật không, hay là lại có đội chăn dắt bảo kê đằng sau rồi về phải nộp tiền cho nó. => Cái này thì em cực ghét.
Ý kiến các bác thế nào
Lấy đâu ra từ thiện thật. Thật giả lẫn lộn, nó là dân chăn dắt thôi. Tuy nhiên cho hay không thì cũng nên cho đành rằng những kẻ chăn dắt kia sẽ thu hết số tiền kia tuy nhiên chúng sẽ cho những người đáng thương đó ăn cơm uống nước và ở nhà. Trong sự việc này thì những con người đáng thương đó là thật

topicarobot

Xe đạp
em cũng nghĩ vậy, cho đúng người e ko bao giờ tiếc, bản thân mình trời thương may mắn hơn họ, nên cũng muốn chia sẽ phần nào cho xã hội, nhưng nghe nhiều vụ lợi dụng, lừa đảo, mà mất niềm tin vào việc cho đi. Dù vậy e cũng sẽ vẫn cho đi ở nhiều trường hợp nên cho ạ.

yadih

Xe tải
Chào các bác,
Hiện em thấy đi đường nhiều người ghi phông là hội từ thiện và để một số người khuyết tật lên hát rồi xin tiền ở ngã tư.
Em thì không ngại cho tiền nhưng có thắc mắc là họ có phải tổ chức từ thiện thật không, hay là lại có đội chăn dắt bảo kê đằng sau rồi về phải nộp tiền cho nó. => Cái này thì em cực ghét.
Ý kiến các bác thế nào
Vẫn bọn ăn xin ăn mày, nhưng có vẻ chuyên nghiệp hơn, chiếm cả 1 góc ngã tư hát rống như bò mà không thấy bị ai đuổi, éo hiểu là thế nào. hay là thuê nguyên các góc ngã tư như thuê kios rồi =))?

duongtver

Xe tăng
Giờ loạn từ thiện thành ra người có tâm thực sự mất niềm tin vào các tổ chức từ thiện cũng như cá nhân đứng đường xin tiền. Nhiều lúc em cũng nghĩ cho vài chục thì cũng chả tốn kém gì nhưng lại nghĩ nhỡ cho nhầm hội chăn dắt thì tự nhiên mình đi nuôi báo cô chúng nó.

Đinh đang

Xe hơi
Website
esjc.net
Ngồi nhậu gặp mấy cu này nhức hết cả đầu, em phải bẩu mày không hát nữa thì tao cho 😃

cuongkilo

Xe tăng
Còn 1 hội nữa là bọn thiện nguyện gì đó, đi nhóm 4 đến 7 người hát hò ầm ĩ , đi dọc các phố xin tiền làm từ thiện cho bệnh nhân Ung Thư
Em nói chung là không bao giờ cho tiền các hoạt động ntn

DCCHA

Xe buýt
Em thì never, hát hò chỉ làm phiền chứ mang được điều gì tích cực đóng góp cho cộng đồng đâu. Nếu muốn xin tiền thì nghĩ việc khác
Nhức hết cả đầu. Đi qua mấy cái ngã tư đã đông lại gặp đội tra tấn này phát khiếp.

Xolabaque

Xe tăng
Rất, rất nhiều cụ không cho tiền đội tàn tật hát ở ngã tư, nhưng hôm tàu đi dự bữa liên hoan, gia chủ có mời mấy em gái già quan họ đến hát, vừa triển khai đội hình xong, thì các em rút trong xắc ra một nắm tiền, đủ mệnh giá, 200k, 500k, không có tờ 100k trở xuống, kiều như làm mồi câu, đến từng bàn hát, các anh già thi nhau mời rượu, bo cho các em nó toàn tờ 500k, công nhận đội đó tửu lượng kinh thật, chén nào cũng 100%, hết bàn này sang bàn khác, thực sự em thấy thế nào ấy, các anh giai thì hứng khởi mời rượu tưng bừng, các ẻm thu hoạch khá khủng cho dăm ba bài hát đi hát lại...

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
E cũng chưa bao giờ cho tiền như vậy. Nhỡ đang dừng rút ví ra .thằng nào nó giật ví mình chạy mất có mà ăn cám à.e tham gia vào hội chuyến xe ko đồng.gia đình nào đưa con đi khám thì có thời gian mình chở họ về.đi xa thì mình mời họ ăn cơm.đi gần thì cho các cháu mấy đồng thuốc thang. E cũng bỏ đi chùa luôn rồi.

DONALD TRAMP

Xe buýt
2 tuần nay, tối cuối tuần e có công chuyện đi qua ngã tư Hàng Bông - Quán Sứ - Hàng Da, hôm nào đi qua đó cũng thấy 3 mẹ con, trải áo mưa ra nằm ngay góc ngã tư. Thương mấy đứa nhỏ, nhưng không muốn hỏi chuyện, trong đầu cũng có ý nghĩ có thể có những cách "lợi dụng" người qua đường.
Thế hả bác, cái này phải góp ý bên phường Hàng bông xử lý ngay vì mấy hôm Tết em đi qua đã thấy họ sinh hoạt ngay trên vỉa hè, chỗ hiệu ảnh Kinh Đô ngày trước. Trước phường Hàng Bông có đội phụ nữ tự quản rất hiệu quả, các bà các chị về hưu rất tích cực nhắc nhở bà con mặt phố giữ gìn hình ảnh "đường thông hè thoáng", sao bây giờ lại xuống cấp thế nhỉ.

vnhn

Xe tăng
Rất, rất nhiều cụ không cho tiền đội tàn tật hát ở ngã tư, nhưng hôm tàu đi dự bữa liên hoan, gia chủ có mời mấy em gái già quan họ đến hát, vừa triển khai đội hình xong, thì các em rút trong xắc ra một nắm tiền, đủ mệnh giá, 200k, 500k, không có tờ 100k trở xuống, kiều như làm mồi câu, đến từng bàn hát, các anh già thi nhau mời rượu, bo cho các em nó toàn tờ 500k, công nhận đội đó tửu lượng kinh thật, chén nào cũng 100%, hết bàn này sang bàn khác, thực sự em thấy thế nào ấy, các anh giai thì hứng khởi mời rượu tưng bừng, các ẻm thu hoạch khá khủng cho dăm ba bài hát đi hát lại...
2 cái này bản chất sự việc khác nhau hoàn toàn. Đội tàn tật kia còn có ko ít là giả tạo chứ ko phải thật, lại còn do chăn dắt. Không ai tiếc tiền nhưng làm vậy thì tiếp tay cho bọn chăn dắt kia kiếm tiền trên thân xác người khác, đặc biệt là người già và trẻ con. Còn cái đội mời rượu kia nó có là kiếm tiền chính bằng công việc đấy chứ có phải chăn dắt lừa gạt gì đâu. Nó có thể ko hợp mắt cụ nhưng nó vẫn là 1 dạng làm việc chứ ko phải lừa đảo.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tôi ủng hộ và cũng thường biếu tiền các bác lớn tuổi, các em các cháu lao động kiểu này. Họ không đi xin, mình thấy họ làm lụng vất vả quá thì nếu có thể mình dừng lại biếu họ vài chục. Hoặc những người bán hàng rong/bán sạp/ đánh giầy vất vả quá thì mình mua đồ nhưng trả dư ra vài chục.
Còn không ủng hộ cho các thành phần góc đường
Ngày nào em đi về cũng gặp ở gần bến xe Lương Yên (cũ) và ngã tư Minh Khai Kim Ngưu, em thì ko bao giờ cho đội này. Cho tiền ăn xin và bỏ vào lễ đi chùa là 2 chỗ từ rất lâu rồi ko bao giờ em cho. Lên vùng cao gặp đồng bào đi bộ trên đương thì em cho, đi đường buổi tối muộn gặp 1 cụ già đạp xe chở bao đồng nát to, nhìn cụ già quá em dừng xe đợi cụ đi đến xuống rút ví đưa cụ mấy tờ, cụ ngơ ngác mãi mới hiểu cảm ơn. Những người đó thật sự đáng để mình cho tiền.

vieteuro

Xe container
Lâu lắm e ko cho tiền ăn xin
Nhà e ngay chợ
1 thằng thì ăn xin xong ra làm con gà với nửa lít rượu
1 thằng buộc 2 chân lết xong ra đến ngã 3 chợ chạy như bay

vieteuro

Xe container
Gái già mà các anh bo ghê thế cơ à

namphong12

Xe container
Tụi này cũng khổ. Quần áo chả đủ mặc.
Em cũng thương thương là.

Cũng hay cho chút ít. Động viên các cháu mua quần áo ấm mà mặc. Trong phòng hát bật máy lạnh làm các cháu rét. Em toàn phải ủ ấm cho.

Xolabaque

Xe tăng
2 cái này bản chất sự việc khác nhau hoàn toàn. Đội tàn tật kia còn có ko ít là giả tạo chứ ko phải thật, lại còn do chăn dắt. Không ai tiếc tiền nhưng làm vậy thì tiếp tay cho bọn chăn dắt kia kiếm tiền trên thân xác người khác, đặc biệt là người già và trẻ con. Còn cái đội mời rượu kia nó có là kiếm tiền chính bằng công việc đấy chứ có phải chăn dắt lừa gạt gì đâu. Nó có thể ko hợp mắt cụ nhưng nó vẫn là 1 dạng làm việc chứ ko phải lừa đảo.
Đúng là em thấy không hợp mắt nhất là ở cái màn chuẩn bị sẵn, rút nắm tiền cầm trên tay, còn cả 2 nhóm này đều là 1 dạng làm việc chính đáng, nhưng nhóm nghệ sỹ là làm việc trong môi trường tự do, còn nhóm người tàn tật kia là phải lao động, làm việc trong môi trường bị chăn dắt, o ép chứ họ đâu có lừa đảo gì, chỉ có đối tượng cầm đầu chăn dắt họ mới là kẻ lừa đảo..

Xolabaque

Xe tăng
Tụi này cũng khổ. Quần áo chả đủ mặc.
Em cũng thương thương là.

Cũng hay cho chút ít. Động viên các cháu mua quần áo ấm mà mặc. Trong phòng hát bật máy lạnh làm các cháu rét. Em toàn phải ủ ấm cho.
Các cháu rét quá thì cụ có xoa bóp làm nóng người cho các cháu không