Chợ Viềng năm nay - thật là thuận lợi

Website
maytinhthudo.vn
Chợ Viềng vốn nổi tiếng bao năm nay, giờ cũng bị mang tiếng nhiều do nhiều lái buôn ham lời mà cố tình quên rằng chợ Viềng sinh ra từ đâu và để làm gì, mang trà trộn vào chợ đủ thứ đồ linh tinh lẩm cẩm, chính quyền xã thì quản lý yếu nên k0 ngăn cản được.
Tuy nhiên sức hấp dẫn của chợ Viềng vẫn còn rất lớn, bằng chứng là vẫn đón hàng chục ngàn người đến chợ, hàng ngàn xe ô tô và nhiều ngàn xe máy. Rất nhiều xe hơi đời mới đắt tiền vẫn sẵn lòng chen chân vào chợ k0 ngại ngần gì :6:

Chợ Viềng năm nay em đi cũng là ngẫu nhiên k0 có chuẩn bị gì trước. 11h đêm mồng 7 mới quyết định và bắt đầu đi, 2 chiến sĩ ra phố dằn tạm vào bụng 2 bát phở xong là lên đường. Ảnh ọt chụp bằng con E71 còi cọc nên xấu tệ, lên đây chia sẻ với các cụ vài kinh nghiệm nho nhỏ :6:

Em đang Photoshop mấy cái ảnh cho nó nhỏ lại, em pót từ từ nhé :6:

Website
maytinhthudo.vn
Chợ Viềng - có 2 chợ Viềng :6:
1 chợ là ở Vụ Bản, từ Phủ Dầy rẽ vào, còn gọi là chợ Viềng Phủ. Chợ này có lẽ nhiều cây xanh hơn đồ cũ, đồ cổ, nhưng nghe đồn là chợ này đông hơn. Chợ Viềng Phủ cạnh Phủ Dầy nên pà con đi chợ cũng rẽ luôn vào Phủ Dầy để cúng bái.
1 chợ là ở Nam Trực, đi vào T.p Nam Định, còn gọi là chợ Viềng Chùa. Chợ này nghe đồn là nhỏ hơn nhưng nhiều đồ cũ hơn.

Em đi chợ Viềng Phủ, qua Phủ Lý đã thấy xe 4b, 2b chạy từ hướng Nam Định lên HN tấp nập. Chắc các bác đi chợ đã về. Trên đường đi còn gặp 1 em 4b (hình như Ác-cọt) mới kính coong yên vị dưới mương cạnh đường sắt, đèn nháy loạn xạ. Chắc đi đêm, lái non nên phi xuống mương :6:

Rẽ vào Phủ Dầy thì thấy rất là đông, từ xa đã thấy tắc đường:

Đường tắc mới thấy ý thức lái xe của dân mình quá kém. Con ỉn này nó đi lấn hết cả làn đường kiểu dư lày thì còn ai đi đâu được nữa, tất cả chết cứng luôn, đi bộ còn khó lách chứ đừng nói đến 2b với 4b:

Pà con ngao ngán nhìn nhau, mấy bác cuốc bộ còn khóc thét nói gì đến xe cộ :6:

Chỉnh sửa cuối:

luclo233

Xe buýt
Các Bác chịu khó đi thật:69:đêm hôm rồi lại còn chen chúc nhau:P

Xe hoán cải

Xe buýt
cụ chụp bằng cái gì mà xấu thế E 63 à ?

Website
maytinhthudo.vn
cụ chụp bằng cái gì mà xấu thế E 63 à ?
E71 cụ ợ.

Em luồn lách một đoạn thấy k0 ổn nữa rồi nên mang xe vào bãi, bị chém đẹp 200k :'(:'(:'(
1 cụ đi Mẹc trước em xuống xe chửi ầm ĩ k0 ăn thua gì, vẫn 200k :6:

2 chiến sĩ lội bộ 1 đoạn chừng 1km, sau đó bắt xe ôm đi theo đường ruộng vào chợ khá là ngon nghẻ, tất nhiên cũng bị chém 50k/1 chuyến :102:

Chợ đây rồi:

Cổng chợ.

Chợ này họp giữa người âm với người dương nên cứ phải nửa đêm đến chợ mới là đoàn chuẩn.
Các cụ đến sớm gửi xe vào tít bãi trong, tưởng là hay, đến sớm về sớm hóa ra thành dở, đến sớm mà về sau cùng, sau một hồi tắc đường thì nhiều bác đến 5h chiều ngày hôm sau mới về được HN :6:

Website
maytinhthudo.vn
Chợ Viềng thì về cơ bản cũng như mọi chợ nhà quê khác, nhưng cũng có điểm khác. Đấy là khách đã đến chợ Viềng thì để đủ lệ bộ, nhất thiết phải ăn 1 cái gì đấy, mua 1 cây nào đấy và mua 1 món đồ nào đấy.
Làm 1 vòng quanh chợ xem có cái gì xài được:

Ăn nhậu thì đây, đủ cả phở miến bò bê dê ngỗng, ngồi nhậu thoải mái, rá rổ thì lung tung :6:

bánh rán và công nghệ chế tác bánh rán, 2,5k 1 chiếc nếu em k0 nhầm:

Ô mai, em thì em nghi ngờ an toàn thực phẩm món này lắm:

Xúc xích rán bốc khói nghi ngút:

Đã hẹn 1 đội khác cùng gặp ở chợ rồi nhưng đến nơi k0 tìm thấy đâu, làm tạm quả trứng vịt cho chắc cú:

jack_derida2000

Xe tăng
Em đi 8h tối ở Thái Bình mà 5h30 mới về lại Thái Bình được, chợ Viềng ở TT Gôi thì toàn thứ linh tinh, chùa thì ko vào được vì chen bẹp ruột cũng ko đi được, chợ Viềng Chùa ở Nam Giang Nam Trực thì nhiều thứ nhưng giá đắt lòi mắt chả dám mua. Tóm lại có mỗi thịt bê và bò giá hợp lý, bê bắp tươi nguyên giá 140k/kg còn bò 110-120k/kg

Website
maytinhthudo.vn
Em đi 8h tối ở Thái Bình mà 5h30 mới về lại Thái Bình được, chợ Viềng ở TT Gôi thì toàn thứ linh tinh, chùa thì ko vào được vì chen bẹp ruột cũng ko đi được, chợ Viềng Chùa ở Nam Giang Nam Trực thì nhiều thứ nhưng giá đắt lòi mắt chả dám mua. Tóm lại có mỗi thịt bê và bò giá hợp lý, bê bắp tươi nguyên giá 140k/kg còn bò 110-120k/kg
Linh tinh thì cũng linh tinh nhưng mà lại k0 linh tinh, thế mới là chợ Viềng chứ cụ :6:
Cụ bị chen mà em chả bị chen gì cả mới đau chứ, tại cụ đi sai giờ rồi. Em đến chợ đã là 2h sáng, pà con oải hết nằm ngủ la liệt nên khá là thảnh thơi :6:

Đi chợ thì phải mua cây cối về trồng:

Rất nhiều pà con mua cây sung, về cho nó sung túc. Nhưng em tin là lũ này đều dán keo 502 nên k0 mua:

Làm cây chanh cho chắc cú, giá hạt dẻ có 10k-15k, trồng có vẻ dễ, dù gì cũng dễ hái lộc quanh năm với đống lá chanh, còn nếu k0 thì mang về cũng xử lý được chục mâm cỗ chục con gà :6:

Lộc lá hẳn hoi nhé:

Ông chủ bán chanh:

Các loại cây khác. Em định tìm cây linh lăng nhưng k0 có hàng.

năm ngoái có tham gia, nhưng năm nay khong đi được, biết là khó, là khổ mà sao vẫn thèm thế :D

Kenket

Xe điện
Em đi chợ Viềng Phủ, qua Phủ Lý đã thấy xe 4b, 2b chạy từ hướng Nam Định lên HN tấp nập. Chắc các bác đi chợ đã về. Trên đường đi còn gặp 1 em 4b (hình như Ác-cọt) mới kính coong yên vị dưới mương cạnh đường sắt, đèn nháy loạn xạ. Chắc đi đêm, lái non nên phi xuống mương
Pác đi muộn thế ! Lúc đó em đang về thì gặp vụ này. Năm nào em cũng đi bên Nam Trực, thấy chán rồi. Có lẽ sang năm đi chợ Viềng Vụ Bản các pác ạ, bà con bảo bên đó đông vui hơn nhiều.

Website
maytinhthudo.vn
Em đi chợ Viềng Phủ, qua Phủ Lý đã thấy xe 4b, 2b chạy từ hướng Nam Định lên HN tấp nập. Chắc các bác đi chợ đã về. Trên đường đi còn gặp 1 em 4b (hình như Ác-cọt) mới kính coong yên vị dưới mương cạnh đường sắt, đèn nháy loạn xạ. Chắc đi đêm, lái non nên phi xuống mương
Pác đi muộn thế ! Lúc đó em đang về thì gặp vụ này. Năm nào em cũng đi bên Nam Trực, thấy chán rồi. Có lẽ sang năm đi chợ Viềng Vụ Bản các pác ạ, bà con bảo bên đó đông vui hơn nhiều.
Em đi muôn nên thuận lợi, kể từ ngã ba Phủ Dầy rẽ vào Vụ Bản đến khi ra khỏi ngã ba Phủ Dầy em chỉ mất chừng 3-4 tiếng kể cả thời gian trong chợ :6:

Món này bán nhiều nhưng có lẽ k0 mấy cụ dám mua, vì nhiều cụ cho rằng món này chỉ dùng để đào huyệt :77:

Món này các cụ lại tranh nhau mua, cái này dùng để gặt hái :6:

Đầu năm mua muối, cuối năm mua gì em chả nhớ :6:

Cái này dùng để thu hoạch :6:

Cái này dùng cho các cặp tình nhân :6:

Em mua món này, hy vọng kinh doanh năm nay sẽ có nhiều gà béo để cắt tiết :21::21::21::)):)):))

Hummer_C83

Xe tăng
:102: không hiểu sao nhìn thấy :102:Vịt lộn em lại thèm chảy nước miếng ....
thế bò bê sao cụ làm mấy kí về thả lẩu chứ (b)