Thảo luận Chọn loa siêu trầm cho Camry

Tuan Do

Xe máy
Chào các cụ. Các cụ đã độ đẽo tư vấn giúp em Camry thì dùng loa siêu trầm gì hay.

letrung2009

Xe buýt
E dùng Alpine cho Innova G 2017 cho xe e, nghe rất hay vaf pass rất chắc, kh bị rèmcụ ah!
Cụ nghiên cứu xem sao?

cá rô đồng

[Tịch thu bằng lái]

LongThinhTech2

Xe điện
Loa trầm trên xe thì có 2 dòng chính, cụ có thể tham khảo ạ:
1. Loa trầm đặt gầm ghế:
Đây là loại loa trầm được tích hợp sẵn amply, có nhiều cụ cũng gọi đó là sub điện đặt gầm ghế. Sub này sẽ nhận tín hiệu trực tiếp từ trên head unit (CD/DVD).
- Ưu điểm:
+ Chi phí rẻ (với chi phí khoảng >5tr là đã có 1 em sub ngon và chất âm tương đối tốt).
+ Kích thước nhỏ gọn nên có thể đặt ở gầm ghế phụ hoặc gầm ghế lái, vì vậy không chiếm nhiều diện tích trong xe. (Nếu sub tốt cụ có thể đặt ở cốp mà tiếng vẫn lên được.)
+ Lắp đặt đơn giản, nhanh chóng. (Với xe của cụ thời gian lắp đặt khoảng 30p - 45p).
+ Nhiều mẫu mã sản phẩm và giá tiền để lựa chọn.
- Nhược điểm:
+ Đa số sub có công suất ở mức trung bình nên chỉ cải thiện phần nào dải âm bass. Chỉ cảm nhận rõ nếu ngồi ở hàng ghế trước và sub được đặt dưới gầm ghế.
+ Khi để gain của sub ở mức cao sẽ bị rè loa, không phù hợp với các cụ nghe nhạc dance hoặc cần bass to, mạnh.
+ Sub loại này có rất nhiều loại nên khó chọn được sản phẩm có chất âm tốt. Và hơn nữa dòng sub này có rất nhiều hàng fake nên cụ cần lưu ý.
+ Độ bền khó đảm bảo.
2. Sub hơi:
Không giống như dòng sub đặt gầm ghế, dòng sub hơi có công suất cao hơn rất nhiều, chất âm và dải bass cũng sâu và căng hơn. Phù hợp cho cụ nào cần bass mạnh.
- Ưu điểm:
+ Sub hơi thường sử dụng nhân sub 8", 10" hoặc 12" với côn loa sâu nên âm bass sẽ hay hơn rất nhiều so với sub gầm ghế.
+ Sub được điều khiển và lọc tiếng bởi amply chuyên dụng nên âm bass sẽ "sạch", trong tiếng hơn.
+ Sub hơi đặt ở cốp thì tiếng bass vẫn phủ đều toàn xe.
- Nhược điểm:
+ Chi phí đầu tư khá cao, vì cần thêm 1 amply mono để kéo sub. (tổng chi phí 10tr++)
+ Kích thước lớn và bắt buộc phải đặt ở vị trí khoang cốp (nếu không muốn độ đặt ở khoang trên).
+ Cần đóng thùng cho sub (trừ những dòng sub có sẵn thùng) nên thời gian thi công khá lâu. (khoảng 2h-3h).
=======
Tùy theo nhu cầu và mức đầu tư của cụ thì cụ có thể chọn 1 trong 2 dòng sub trên sao cho hợp lý ạ. Cụ cần em tư vấn thêm về sản phẩm cụ thể thì cụ inbox cho em cụ nhé. Em cám ơn cụ.

Tran Luong 79

Xe buýt
Có ảnh hưởng gì điện đóm k các cụ nhỉ?

LongThinhTech2

Xe điện

Tran Luong 79

Xe buýt
Cái này thì lại phụ thuộc vào kỹ thuật lắp đặt của thợ cụ ạ :D. Thường thì không ảnh hưởng gì đâu cụ.
Vâng cảm ơn cụ. E k có nhu cầu bass nhiều nên cũng k khoái cái này lắm, thấy nghe loa nguyên bản cũng ok rồi.

letrung2009

Xe buýt
Cám ơn cụ. Giá rổ, thông số kỹ thuật như nào cụ nhi?
Vừa rồi e mua đợt KM con Alpine TWE T080-OC 160W, 5kg, giá 2250K chưa lắp đặt (con này giá thị trg khoảng 5tr). Trc đây e có thử con sub Pioneer 120A mà nghe rất yếu nên kh lấy loại đó, đợt này thấy loại này giảm sâu nên lấy con này (Alpine của Nhật e mê đã lâu rồi)
  • Features:
    • 160W Peak Power
    • Sealed Type Construction
    • Built-in Amplifier
    • Variable Low Pass Filter: 50Hz-100Hz (-12dB/oct)
    • Phase Selector Switch
    • Sealed Die-Cast Housing for Stealth Installation
    • Wired remote Control
    • Speaker-Level and RCA Inputs
    • Power Cables and Installation Brackets Included
    • Weight: 5kg
    • Dimensions: (W x H x D) mm: 342 x 80 x 238 mm

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Do

Xe máy
Loa trầm trên xe thì có 2 dòng chính, cụ có thể tham khảo ạ:
1. Loa trầm đặt gầm ghế:
Đây là loại loa trầm được tích hợp sẵn amply, có nhiều cụ cũng gọi đó là sub điện đặt gầm ghế. Sub này sẽ nhận tín hiệu trực tiếp từ trên head unit (CD/DVD).
- Ưu điểm:
+ Chi phí rẻ (với chi phí khoảng >5tr là đã có 1 em sub ngon và chất âm tương đối tốt).
+ Kích thước nhỏ gọn nên có thể đặt ở gầm ghế phụ hoặc gầm ghế lái, vì vậy không chiếm nhiều diện tích trong xe. (Nếu sub tốt cụ có thể đặt ở cốp mà tiếng vẫn lên được.)
+ Lắp đặt đơn giản, nhanh chóng. (Với xe của cụ thời gian lắp đặt khoảng 30p - 45p).
+ Nhiều mẫu mã sản phẩm và giá tiền để lựa chọn.
- Nhược điểm:
+ Đa số sub có công suất ở mức trung bình nên chỉ cải thiện phần nào dải âm bass. Chỉ cảm nhận rõ nếu ngồi ở hàng ghế trước và sub được đặt dưới gầm ghế.
+ Khi để gain của sub ở mức cao sẽ bị rè loa, không phù hợp với các cụ nghe nhạc dance hoặc cần bass to, mạnh.
+ Sub loại này có rất nhiều loại nên khó chọn được sản phẩm có chất âm tốt. Và hơn nữa dòng sub này có rất nhiều hàng fake nên cụ cần lưu ý.
+ Độ bền khó đảm bảo.
2. Sub hơi:
Không giống như dòng sub đặt gầm ghế, dòng sub hơi có công suất cao hơn rất nhiều, chất âm và dải bass cũng sâu và căng hơn. Phù hợp cho cụ nào cần bass mạnh.
- Ưu điểm:
+ Sub hơi thường sử dụng nhân sub 8", 10" hoặc 12" với côn loa sâu nên âm bass sẽ hay hơn rất nhiều so với sub gầm ghế.
+ Sub được điều khiển và lọc tiếng bởi amply chuyên dụng nên âm bass sẽ "sạch", trong tiếng hơn.
+ Sub hơi đặt ở cốp thì tiếng bass vẫn phủ đều toàn xe.
- Nhược điểm:
+ Chi phí đầu tư khá cao, vì cần thêm 1 amply mono để kéo sub. (tổng chi phí 10tr++)
+ Kích thước lớn và bắt buộc phải đặt ở vị trí khoang cốp (nếu không muốn độ đặt ở khoang trên).
+ Cần đóng thùng cho sub (trừ những dòng sub có sẵn thùng) nên thời gian thi công khá lâu. (khoảng 2h-3h).
=======
Tùy theo nhu cầu và mức đầu tư của cụ thì cụ có thể chọn 1 trong 2 dòng sub trên sao cho hợp lý ạ. Cụ cần em tư vấn thêm về sản phẩm cụ thể thì cụ inbox cho em cụ nhé. Em cám ơn cụ.
Cám ơn cụ về những thông tin hữu ích.

Tuan Do

Xe máy
Vừa rồi e mua đợt KM con Alpine TWE T080-OC 160W, 5kg, giá 2250K chưa lắp đặt (con này giá thị trg khoảng 5tr). Trc đây e có thử con sub Pioneer 120A mà nghe rất yếu nên kh lấy loại đó, đợt này thấy loại này giảm sâu nên lấy con này (Alpine của Nhật e mê đã lâu rồi)
  • Features:
    • 160W Peak Power
    • Sealed Type Construction
    • Built-in Amplifier
    • Variable Low Pass Filter: 50Hz-100Hz (-12dB/oct)
    • Phase Selector Switch
    • Sealed Die-Cast Housing for Stealth Installation
    • Wired remote Control
    • Speaker-Level and RCA Inputs
    • Power Cables and Installation Brackets Included
    • Weight: 5kg
    • Dimensions: (W x H x D) mm: 342 x 80 x 238 mm
Cám ơn cụ.

anhtienbimson

Xe buýt
E mua xe thì họ lắp rui nên k rox, nghe thì cứ ai lên xe e bặt nhạc là ai cũng bảo loa xe nghe thích thế. E chỉ biết thế thoii
Em yêu bác rồi đấy, hehe.
Em từng biết 1 cây xe Kia Cerato 2010 gắn bộ loa vi tính Microlab 4.1 vào xe rồi, Họ gắn ở cốp 1 loa cái và 2 loa con. 2 loa vệ tinh còn lại họ đưa lên sau gáy người ngồi phía sau, đánh cũng hết thuốc luôn á :-bd, có lẽ do không gian xe nó nhỏ nên nghe nó hay.
Thực tình nghe nhạc hay phải nghe trên dàn máy xịn, chứ nhạc trên ô tô thì em nghĩ cũng chỉ ở mức vừa phải thôi, chủ yếu nghe cho đỡ buồn ngủ ở những chuyến đi dài, vì thực tâm gu âm nhạc là khác nhau, em lên xe mở nhạc Pop 80s-90s, nhạc Hoa, nhạc Vọng cổ, nhạc Hòa tấu nhưng bao giờ vợ em cũng bảo: 1 là tắt nhạc, 2 là vặn bé đến mức mà mình còn cảm giác bé hơn loa điện thoại nữa thì.............loa xịn hay nhạc xịn cũng.........chấm chấm à :)):D=)). Vì Vợ em thích nhạc Hàn, Nhạc đỏ, nhạc Bolero......^:)^%-(, Lắm lúc cũng điên phết đấy các bác ạ :-o8-}