[Funland] Chọn Mandarin Garden HMG hay BRG Lê Văn Lương???

Si_Tran

Xe buýt
Căn đó là điển hình cho tk căn 2n của nhiều chung cư hiện nay khi chỉ có 1 mặt thoáng.
Em thấy là căn 2 ngủ này nó hơi khách vì một số dự án sẽ dồn hết Wc về một góc nhà, và cùng với chục của wc căn master nên lỗi thết kế như này không các dự án sẽ có thay đổi không ạ, em gửi CỤ thiết kế căn 2 ngủ, đều 1 mặt thoáng nhé cụ
BN 04.jpg
BN 10.jpg
BN 11.jpg
BN 14.jpg

TuanBanhBao

Xe tăng
Em thấy là căn 2 ngủ này nó hơi khách vì một số dự án sẽ dồn hết Wc về một góc nhà, và cùng với chục của wc căn master nên lỗi thết kế như này không các dự án sẽ có thay đổi không ạ, em gửi CỤ thiết kế căn 2 ngủ, đều 1 mặt thoáng nhé cụ
BN 04.jpg
BN 10.jpg
BN 11.jpg
BN 14.jpg
Mấy căn này 2n hiện nay là diện tích rộng rồi, nên bố trí có lẽ dễ hơn ~90m2. Còn nay 2n toàn tầm trên dưới 70m2 nên khó.

Nhungp

Xe hơi
Nhà vs giữa nhà thì sao ghê vậy cụ
Quan niệm phong thủy nhà đất thôi. Phong thủy từ ngày xưa, WC đâu có khép kín như bây giờ, đương nhiên giữa nhà thì bẩn thỉu, hôi thối. Chả có ai dại xây cái WC lộ thiên giữa nhà cho nó bốc mùi. Ngày nay WC khép kín. Nhất lại là chung cư thì bể phốt ở ít tận đâu, nên WC đơn thuần là nơi tụ thủy. Em nghĩ ảnh hưởng rất ít.

Si_Tran

Xe buýt
Nhà vs giữa nhà thì sao ghê vậy cụ
Theo em được biết thì khi cụ kẻ 2 đường thẳng cắt chéo nhà từ 4 góc nhà mà tâm của đường chéo ở giữa nhà, mà không dích vào nhà vs thì quá tốt, còn nếu nó nằm ở nhà Wc đó là điều cấm kị trong phong thủy cụ ạ, em đang kiếm tài liệu ạ, trước em có đọc đâu đó ạ :D

Loss1982

Xe buýt
Quan niệm phong thủy nhà đất thôi. Phong thủy từ ngày xưa, WC đâu có khép kín như bây giờ, đương nhiên giữa nhà thì bẩn thỉu, hôi thối. Chả có ai dại xây cái WC lộ thiên giữa nhà cho nó bốc mùi. Ngày nay WC khép kín. Nhất lại là chung cư thì bể phốt ở ít tận đâu, nên WC đơn thuần là nơi tụ thủy. Em nghĩ ảnh hưởng rất ít.
Ko đúng rồi.
Theo em được biết thì khi cụ kẻ 2 đường thẳng cắt chéo nhà từ 4 góc nhà mà tâm của đường chéo ở giữa nhà, mà không dích vào nhà vs thì quá tốt, còn nếu nó nằm ở nhà Wc đó là điều cấm kị trong phong thủy cụ ạ, em đang kiếm tài liệu ạ, trước em có đọc đâu đó ạ :D
Phân cung tâm nhà ko phải vậy. Mảnh đất méo thì phân cung như vậy càng thấy sai. Biết là cấm kỵ nhưng cần hiểu vì sao cấm kỵ và dẫn đến hậu quả gì.

chanquayxoan

Xe buýt
Ko đúng rồi.

Phân cung tâm nhà ko phải vậy. Mảnh đất méo thì phân cung như vậy càng thấy sai. Biết là cấm kỵ nhưng cần hiểu vì sao cấm kỵ và dẫn đến hậu quả gì.
Đất méo thì hỏng ngay từ đầu. Phân cung tâm trên đất méo làm gì nữa. Từ sai đến sai hơn.

Loss1982

Xe buýt
Đất méo thì hỏng ngay từ đầu. Phân cung tâm trên đất méo làm gì nữa. Từ sai đến sai hơn.
Các thầy phong thủy/chủ nhà hay sợ đất méo, hoặc thóp hậu. Nếu là thầy phong thủy tài năng thì sẽ thiết kế phù hợp để chủ nhà phát nhanh. Phong thủy là 1 nghề nhưng chẳng có thầy bà nào dám ký Hợp đồng nêu rõ quyền lợi và trách nhiệm, toàn kiểu phúc chủ lộc thầy. Những thầy như vậy nên tránh ra

Milo2019

Xe máy
Các cụ lại cho em hỏi ngu chút. Bây giờ cùng là tầng cao, view cảnh quan giống nhau, diện tích như nhau, ban công Đông Nam đắt hơn ban công Tây Bắc 1 củ tỏi thì quyết căn nào ạ?

maximax903

Xe điện
Các cụ lại cho em hỏi ngu chút. Bây giờ cùng là tầng cao, view cảnh quan giống nhau, diện tích như nhau, ban công Đông Nam đắt hơn ban công Tây Bắc 1 củ tỏi thì quyết căn nào ạ?
Tuỳ độ thích, độ máu & tiền của cụ thôi.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
1 củ là bao nhiêu % của giá trị? 5-10% thì có thể, chứ hơn thì hơi dở.

Milo2019

Xe máy
Tuỳ độ thích, độ máu & tiền của cụ thôi.
Bên Tây Bắc ko biết nóng hơn Đông Nam nhiều ko cụ nhỉ 😢 Em đang ở 1 căn góc Đông Bắc (ban công chính) - Tây Bắc, nhưng chắc do căn góc, lại có 3 logia nên em thấy khá thoáng 🥲

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chạm limit nên cụ tự cân nhắc xem độ thích của cụ thế nào. Với lại cụ xem nhà có dùng kính Low-e 3 lớp ko? Nếu có thì Tây Bắc cũng được, ko sợ nóng đâu.

maximax903

Xe điện
Bên Tây Bắc ko biết nóng hơn Đông Nam nhiều ko cụ nhỉ 😢 Em đang ở 1 căn góc Đông Bắc (ban công chính) - Tây Bắc, nhưng chắc do căn góc, lại có 3 logia nên em thấy khá thoáng 🥲
Theo em nếu dự án làm nội thất xịn thì hướng nào ko quá bận tâm đâu.

maximax903

Xe điện
Chạm limit nên cụ tự cân nhắc xem độ thích của cụ thế nào. Với lại cụ xem nhà có dùng kính Low-e 3 lớp ko? Nếu có thì Tây Bắc cũng được, ko sợ nóng đâu.
Em cảm giác hiện nay các dự án chả biết chuẩn đến đâu toàn quảng cáo kính 3 lớp với Low-E vì em xem các clip quảng cáo BĐS chắc đội sale cũng chả biết kính 2 hay 3 lớp thế nào. Em chả tin mấy mặc dù trên thực tế nếu dùng đúng loại kính ấy đủ tiêu chuẩn kết hợp với tưởng xây gạch cũng OK nữa thì tiếng ồn, cách âm cách nhiệt ko phải lo đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Milo2019

Xe máy
Em cũng phân vân quá vì thật sự ko biết căn ĐN có “đáng” để chi thêm từng ấy ko cụ ạ 🥲 Kính em thấy bảo có thể thay được miễn giữ khung viền giống như của chủ đầu tư. Căn TB chếch Bắc nhiều hơn nên tầm chiều là kiểu nắng xiên ấy cụ
Theo em nếu dự án làm nội thất xịn thì hướng nào ko quá bận tâm đâu.
Em thiết kế làm lại nội thất cụ ạ nên có thể tính toán thêm các phương án chống nóng nếu quyết căn TB.

Hutapu

Xe buýt
Căn 172 m bên Man cụ đang tham khảo giống với căn em đang ở, đúng là ở đây học hành cho con cái siêu tiện, mua bán đồ ăn thức uống cũng nhiều lựa chọn, Man có sân vườn đẹp và nhiều chỗ đỗ oto gần công viên, còn vụ thiết kế thì em thấy rất nhiều căn có thiết kế tương tự như này ở Man, riêng cầu thang nhà em có 5 căn thì 3 căn thiết kế như này, nhìn thì nhiều diện tích chết nhưng vì tổng diện tích to nên từng phòng cũng rất to thoáng, nhược điểm là nhiều kính nên khá nóng, tiền điều hoà tốn kha khá, rác ống nhưng mật độ dùng ít nên cũng sạch sẽ, muỗi thì có sân vườn tầng 1 nên chắc k tránh dc, em thấy cũng k phiền lắm, giờ hợp lý là cụ thuê 1 căn bên Man ở 2-3 năm đến khi con BRG bàn giao, nhìn tận mắt rồi ưng thì mua, mua cc trên giấy em trải nghiệm rồi k ra gì lắm

cuchuoi0509

Xe tăng
Em cũng phân vân quá vì thật sự ko biết căn ĐN có “đáng” để chi thêm từng ấy ko cụ ạ 🥲 Kính em thấy bảo có thể thay được miễn giữ khung viền giống như của chủ đầu tư. Căn TB chếch Bắc nhiều hơn nên tầm chiều là kiểu nắng xiên ấy cụ

Em thiết kế làm lại nội thất cụ ạ nên có thể tính toán thêm các phương án chống nóng nếu quyết căn TB.
Vn mùa hè thì mặt trời check về Bắc nhiều hơn nên đông bắc tây bắc sẽ nắng hơn Đông Nam. Mùa hè hướng nam coi như k có nắng.

ĐN thì nó có mấy ưu điểm là nếu căn góc 2 mặt ban công hoặc mở cửa thông ra hành lang đc gió nhiều vcl. Và nếu mở cửa ra đc hành lang thì vì đầu gió nên cả làng sẽ bị mùi nhà cụ chứ cụ lại k bị sao.
Thứ 2 nữa là dễ thanh khoản hơn vì hướng Tây giá rẻ bán thì nhiều, còn hướng đẹp ít người bán lại hơn
Nhưng quả chênh này cũng hơi nhiều nhỉ

Chỉnh sửa cuối: