[Funland] Chọn Mandarin Garden HMG hay BRG Lê Văn Lương???

Milo2019

Xe máy
Em chào các cụ. Gia đình em đang cần mua 1 căn hộ 3 ngủ trở lên và đang phân vân giữa Mandarin Hoàng Minh Giám và BRG Lê Văn Lương, em mạn phép post lên nhờ các cụ tư vấn ạ!

- Vị trí: Cả 2 đều tiện cho vợ chồng em đi làm, em đánh giá cao Mandarin hơn vì đường sang các trường cấp 1-2 là đường nhỏ sau này F1 có thể đi bộ đi học.
- Bên Man cũ (đã ở 8 năm), có nội khu, giá rẻ hơn, nhưng theo em tìm hiểu thì đã có sự xuống cấp, lại có cả tình trạng chuột + muỗi với căn hộ tầng cao.
- Bên BRG ko có nội khu, giá cao hơn, và chưa biết khi nào bàn giao nhà (các sales đều nói quý I/2022 nhưng nhìn quả BRG Láng Hạ bỏ ko mấy năm nay nên e ko tin tưởng lắm)z

Gia đình em xác định ở lâu dài (do khu vực Trung Hoà Nhân Chính này tiện cho con cái đi học) nên em ko biết có nên chờ bên BRG ra hàng rồi mua ko. Các cụ cho e xin ý kiến với nhé!

Milo2019

Xe máy
Các cụ thông thái cho em xin tư vấn với ạ

thangsu

Xe buýt
Man cũ rồi cụ ah. Trước e cũng tìm hiểu thấy bảo BQL vận hành kém đang có tranh chấp gì đó. Được cái căn hộ rộng, có khuôn viên, mặt sàn thấp...
BRG thì định giá cao quá. Khuôn viên ko có, vận hành thì chưa biết ntn? Thiết kế căn hộ chưa tối ưu.
em cũng đang có nhu cầu như cụ mà khó kiếm quá. Muốn định cư lâu dài nên tìm kỹ chút cụ ah!

Milo2019

Xe máy
Man cũ rồi cụ ah. Trước e cũng tìm hiểu thấy bảo BQL vận hành kém đang có tranh chấp gì đó. Được cái căn hộ rộng, có khuôn viên, mặt sàn thấp...
BRG thì định giá cao quá. Khuôn viên ko có, vận hành thì chưa biết ntn? Thiết kế căn hộ chưa tối ưu.
em cũng đang có nhu cầu như cụ mà khó kiếm quá. Muốn định cư lâu dài nên tìm kỹ chút cụ ah!
Bên Man trần xây thấp nên e vào thấy tù quá, chưa kể việc 8 năm rồi mà ko được vệ sinh kính ngoài hay sơn lại tường. Các cụ nhà em ưng bên này, mà em nghĩ ở lâu dài 7-10 năm nữa chắc còn xuống cấp nữa 🥲
BRG e cũng đang thấy đắt, loanh qanh đấy các toà ko có nội khu như Center Point, Golden Palm, Starcity chỉ 35-42tr mà ông BRG ko hiểu đi vào hoạt động thì cao cấp cỡ nào mà chênh lên 2 chục giá.
Cụ có ngó nghiêng được bên nào khác ko mách em với ah?

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Sống ở chung cư, có thể hiểu là "sống chung", nên gì thì gì, việc quản lý vận hành toà nhà phải là yếu tố quan trọng nhất (chỉ sau vị trí). Nếu cụ tìm hiểu được là việc quản lý không ổn lắm thì tốt nhất khỏi mua. (Chính vì thế mà chung cư của Vin, thiết kế nhiều căn xấu mù - phòng ngủ tối, v..v.. nhưng vẫn bán nhanh). Man có điểm rất dở là dùng hệ thống rác với ống dẫn xuống hầm. Cái này muôn đời không cải tạo nổi.

chimchich1204

Xe hơi
BRG là cái bọn ngáo giá, xây mãi ko xong, muốn xem cái nhà mẫu mà sale hẹn từ tháng 12 năm ngoái tới h cũng chưa thấy làm xong

Milo2019

Xe máy
Sống ở chung cư, có thể hiểu là "sống chung", nên gì thì gì, việc quản lý vận hành toà nhà phải là yếu tố quan trọng nhất (chỉ sau vị trí). Nếu cụ tìm hiểu được là việc quản lý không ổn lắm thì tốt nhất khỏi mua. (Chính vì thế mà chung cư của Vin, thiết kế nhiều căn xấu mù - phòng ngủ tối, v..v.. nhưng vẫn bán nhanh). Man có điểm rất dở là dùng hệ thống rác với ống dẫn xuống hầm. Cái này muôn đời không cải tạo nổi.
Em cũng nghĩ rác ống gây ra tình trạng mùi hôi thối ở hầm và có muỗi + chuột ở đây 🥲 khu nhà em đang ở 6 năm rồi mà chưa bao giờ thấy chuột, muỗi 🙂 Man được cái vị trí đẹp quá.

Milo2019

Xe máy
BRG là cái bọn ngáo giá, xây mãi ko xong, muốn xem cái nhà mẫu mà sale hẹn từ tháng 12 năm ngoái tới h cũng chưa thấy làm xong
Cụ cũng quan tâm dự án này ạ 🥲 em cũng sợ nó bỏ ko như bên Long Biên với bên Láng Hạ, nên ko biết có nên xuống tiền ko 😢 Giá lại còn cao ngất ngưởng nữa chứ 😂

trangbent

Xe tải
Em nghe kể chị Nga BRG thất thường lắm, chị ấy vui thì làm, ko vui thì để đó vài năm :D Nên là cụ ngắm BRG xác định luôn có thể 2023, 2024 mới nhận được nhà nhé
Còn Man được cái vị trí e cũng ưng, cơ mà chung cư lâu năm rồi thì chắc chắc phải xuống cấp ko tránh được.

BINH MINH 07

Xe điện
Em thì loại những thể loại này đầu tiên vì mua cái nhà 5-6 tỷ bạc, là mồ hôi nước mắt không thể đỏ đen được, trừ khi chủ đầu tư uy tín còn không là cứ khi nào nhà có sổ, thăm thú cách quản lý mà ok thì mới móc ví.
Lúc thị trường tốt thì ko sao, lúc xấu là bọ CĐT ko uy tín nó bùng ngay, quá nhiều bài học đau xót rồi.
Thà mua đắt mà yên tâm và mình cảm thấy ok thì xuống tiền, nói ko với bọn có tiền sử xấu.
Trừ các cụ thích đỏ đen ra nhé !

SimsSam

Xe điện
Bên Man trần xây thấp nên e vào thấy tù quá, chưa kể việc 8 năm rồi mà ko được vệ sinh kính ngoài hay sơn lại tường. Các cụ nhà em ưng bên này, mà em nghĩ ở lâu dài 7-10 năm nữa chắc còn xuống cấp nữa 🥲
BRG e cũng đang thấy đắt, loanh qanh đấy các toà ko có nội khu như Center Point, Golden Palm, Starcity chỉ loanh qanh 35-42tr mà ông BRG ko hiểu đi vào hoạt động thì cao cấp cỡ nào mà chênh lên 2 chục giá.
Nhà BRG mặt sàn nhiều căn. Giá quá cao và tiện ích em nghĩ chỉ gần chợ Nhân chính. và Khu bán thuốc.

Trần của các CC khác cũng không khác là mấy đâu ạ.

Không có chỗ "khác" khi là cc nếu đưa ra so sánh mà hơn được Man đâu ạ.

thangsu

Xe buýt
BRG e cũng đang thấy đắt, loanh qanh đấy các toà ko có nội khu như Center Point, Golden Palm, Starcity chỉ loanh qanh 35-42tr mà ông BRG ko hiểu đi vào hoạt động thì cao cấp cỡ nào mà chênh lên 2 chục giá.
Em đang tìm quanh khu này. Tài chính 10 đồng quay đầu mà chưa ưng ở đâu. THNC gần như tiện nhất HN: trường học, chợ, siêu thị... lên phố cũng gần.

gunner2801

Xe tải
Mua nhà ở trục này thì xác định khó có khuôn viên nội khu rộng được, dùng của công cộng thôi.
Cái BRG 25 LVL e thấy có căn 200m2 4PN 4WC hay phết, lần đầu thấy luôn.
Giá thì công nhận cao, cái BRG bên Sài Đồng mà cũng bán 3x, hoàn thiện vs tiện ích thì chỉ ở mức trung bình, tiến độ thì chậm nhiều hay chậm ít thôi chứ k có đúng hạn.
Ghét cái nữa là dự án của BRG luôn đi kèm ô Seabank, nhân viên thái độ hơi kém.

thangsu

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ. Một số cụ cứ chửi Vin. Em thấy ở HN chưa Khu nào ở sướng như Vin: tiện ích nhiều, sạch sẽ...mỗi tội mấy khu mới tk phòng khách với bếp xấu. Mà em cần bếp+khách phải rộng.

Milo2019

Xe máy
Em nghe kể chị Nga BRG thất thường lắm, chị ấy vui thì làm, ko vui thì để đó vài năm :D Nên là cụ ngắm BRG xác định luôn có thể 2023, 2024 mới nhận được nhà nhé
Còn Man được cái vị trí e cũng ưng, cơ mà chung cư lâu năm rồi thì chắc chắc phải xuống cấp ko tránh được.
🥲🥲 e cũng sợ madame Nga vui thì bán, mà vui quá lại chả thèm bán để ko thì ko biết bao giờ mới được nhận nhà 😭 Mà em lại càng ko dám xuống tiền mua chỗ khác ở rồi chuyển đổi sau nên đang rối quá cụ ạ.
Nhà BRG mặt sàn nhiều căn. Giá quá cao và tiện ích em nghĩ chỉ gần chợ Nhân chính. và Khu bán thuốc.

Trần của các CC khác cũng không khác là mấy đâu ạ.

Không có chỗ "khác" khi là cc nếu đưa ra so sánh mà hơn được Man đâu ạ.
Trần bên Man thấp hơn các khu khác 20cm đấy cụ ơi, thêm cái là trừ toà A thì các toà khác dân ở từ tầng 2 nên trông càng bí và lộ rõ sự xuống cấp ở các mảng tường. Cụ vẫn chấm Man cao điểm hơn ạ?
Em đang tìm quanh khu này. Tài chính 10 đồng quay đầu mà chưa ưng ở đâu. THNC gần như tiện nhất HN: trường học, chợ, siêu thị... lên phố cũng gần.
Tài chính cụ giống em, nhu cầu cũng như em luôn 🥲 cụ ngắm đâu thì cho em theo với 😂

Milo2019

Xe máy
Mua nhà ở trục này thì xác định khó có khuôn viên nội khu rộng được, dùng của công cộng thôi.
Cái BRG 25 LVL e thấy có căn 200m2 4PN 4WC hay phết, lần đầu thấy luôn.
Giá thì công nhận cao, cái BRG bên Sài Đồng mà cũng bán 3x, hoàn thiện vs tiện ích thì chỉ ở mức trung bình, tiến độ thì chậm nhiều hay chậm ít thôi chứ k có đúng hạn.
Ghét cái nữa là dự án của BRG luôn đi kèm ô Seabank, nhân viên thái độ hơi kém.
Với em nội khu có thì càng tốt, còn ko có cũng ko hẳn là vấn đề. Vì như nhà em bây giờ cũng rất ít xuống nội khu đi dạo lang thang 😂 Căn 201m bên BRG layout ổn thật cụ ah, em cũng ưng mà chỉ chưa ưng giá thôi 🤣

KeanuR

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ. Một số cụ cứ chửi Vin. Em thấy ở HN chưa Khu nào ở sướng như Vin: tiện ích nhiều, sạch sẽ...mỗi tội mấy khu mới tk phòng khách với bếp xấu. Mà em cần bếp+khách phải rộng.
Một toà vin nó đủ các căn cho các mục đích nhu cầu mà, cụ thích rộng cứ quất căn góc 4pn hoặc Penhouse của nó thì đảm bảo thích mê, chứ ở vin tầm dưới 5 tỷ giờ phòng ngủ kê giường to còn khó ấy nữa là phòng khách;

caisua

Xe lăn
cụ thử ngó 34T, Deamon, 29T1, 29T2, N04, N05 xem có hợp lý không. Em ở 34T thấy trần 3m3 là cũng đủ cao rồi, sảnh thì mới làm lại trông cũng sáng sủa, hành lang thì tùy từng tầng góp tiền làm lại. 34T chất lượng xây dựng tốt nhất khu nên có vấn đề gì cũng chỉ là xước da thôi, bả lại tẹo là ngon ngay, xuống cấp chậm hơn những khu khác mà BQL thì em chưa chê câu nào suốt hơn chục năm nay vì toàn những người có kiến thức lại có tâm

Milo2019

Xe máy
cụ thử ngó 34T, Deamon, 29T1, 29T2, N04, N05 xem có hợp lý không. Em ở 34T thấy trần 3m3 là cũng đủ cao rồi, sảnh thì mới làm lại trông cũng sáng sủa, hành lang thì tùy từng tầng góp tiền làm lại. 34T chất lượng xây dựng tốt nhất khu nên có vấn đề gì cũng chỉ là xước da thôi, bả lại tẹo là ngon ngay, xuống cấp chậm hơn những khu khác mà BQL thì em chưa chê câu nào suốt hơn chục năm nay vì toàn những người có kiến thức lại có tâm
Các toà này đều cũ như Man hoặc hơn Man mà cụ ơi?

Milo2019

Xe máy
Một toà vin nó đủ các căn cho các mục đích nhu cầu mà, cụ thích rộng cứ quất căn góc 4pn hoặc Penhouse của nó thì đảm bảo thích mê, chứ ở vin tầm dưới 5 tỷ giờ phòng ngủ kê giường to còn khó ấy nữa là phòng khách;
Em lại ko thực sự thích Vin, vì hầu như 1 khu của Vin quá đông 😂 Nếu tiện cho e đi làm thì chỉ có Vin NCT hoặc Metropolis nhưng bên Metropolis hầm hết chỗ gửi xe rồi, và bên đó đắt hơn BRG mà em lại thích rộg rãi chứ ko muốn chọn diện tích nhỏ hơn với cùng tầm tổng tiền.