Thảo luận Chọn Mazda 3 1.5 2018 hay Kia Cerato 2.0 2018

nhocyeumazda

Xe hơi
Cụ đi quá 5 năm thì chơi Maz 3 còn đi dưới 5 năm nâng đời thì chơi Cerato :D
Em thấy giờ các cụ đi xe chỉ vào khoảng 2-3 năm là lên dơid chứ có cụ nào đi lâu hơn đâu ạ nên cụ nói thế thiệt thòi cho Mazda quá

jonnybui

Xe máy
Em thấy giờ các cụ đi xe chỉ vào khoảng 2-3 năm là lên dơid chứ có cụ nào đi lâu hơn đâu ạ nên cụ nói thế thiệt thòi cho Mazda quá
nhìn nick cụ chắc là fan Maz rồi :D E cũng đang chạy Maz 3. Ý e là Maz sau 5 năm chạy vẫn ngon và ít lỗi dáng :))

zigulivaz

Xe hơi
Trước đây em đã chạy Kia.
Hiện em đang sử dụng Mazda 3 2.0 và Ford Ranger WT 3.2 vì yêu thích cái dáng thể thao của nó và vì yếu tố công việc.
Em đưa ra ý kiến chủ quan này của em có thể rất nhiều cụ sale và các cụ ái mộ Mazda sẽ gạch đá, nhưng em cứ phân tích cho cụ tham khảo nhé.

1. Nguyên tắc khi mua xe của em cứ động cơ to nhất trong dòng xe đó thì mua. Vì sao?
- Mấy cái option hoa lá cành đều có thể độ đẽo can thiệp được chứ độ to của động cơ gần như không thể đụng chạm vào. Rất nhiều cụ (bạn và khách hàng của em) mua xe chấm nhỏ sau đó tiếc, giá như ngày đó thêm ít tiền mua động cơ to hơn...
- Động cơ to nhất thường nằm trên phiên bản cao cấp nhất và đi kèm với đó option cũng nhiều nhất
- Nếu cụ lăm tăn Cerato 1.6 và Mazda 3 1.5, Cerato 2.0 và Mazda 3 2.0 thì em hướng cụ sang Mazda còn giữa Cerato 2.0 và Mazda 3 1.5 thì hãy chọn Cerato khi mà giá 2 thằng không chênh nhau nhiều.

2. Về độ bền của xe.
- Nếu so sánh thì nên so sánh Trường Hải với Thành Công hoặc Lắp ráp với Nhập Khẩu. Còn Kia và Mazda hiện chung 1 bố là ông Trường Hải lắp ráp thì gần như không có sự chênh lệch nhiều.
- Một số cụ ý kiến xe mác Hàn đi 5 năm là tã, vậy xe Nhật đi lâu hơn chắc cũng tã ở cùng lắm là 6 năm :) đều là đồ lắp ráp cả mà. Với 5 - 6 năm như vậy em đảm bảo cụ cũng đủ thời gian và tiền của để lên đời xe mới cho mình rồi. Hơn nữa cái quan trọng nhất "của bền tại người". Cái xe được sản xuất để đi, để chạy xa nên nó đủ sức phục vụ cụ nếu cụ chăm sóc, giữ gìn nó. Thậm chí 8 năm vẫn ngon lành.
- Đồ Mazda lắp rắp rất nhiều linh phụ kiện Trung Quốc, đồ Kia thì đỡ hơn nhưng nói chung cũng ngang ngang nhau.
- Đừng mang độ bền ra để đánh giá 2 dòng xe cùng phân khúc đều được Trường Hải lắp ráp.

3. Quan trọng nhất là sở thích của cụ.
- Nếu thẩm mỹ của cụ thích dáng vẻ thể thao của Mazda và nội thất có vẻ giống xe châu Âu thì có thể lựa chọn Mazda 3
- Nếu cụ thiên về công năng và sự thực dụng khi sử dụng xe thì nên chọn Cerato 2.0

Đôi lời của em :)
cụ này phán có lý

Thành Civic

Xe buýt
E thấy nội địa hoá chắc chỉ là mấy cái chi tiết nhựa, hoặc gioăng cao su. Còn tuyệt nhiên máy trong khoang máy e chưa thấy cái j của chị Na cả
Mợ là sale thì mợ phải nắm rõ sản phẩm chứ, cứ phát biểu cảm tính thế thì ...
Nhập toàn bộ linh kiện là dạng CKD rồi, em chỉ biết như Elantra là dạng này.
Còn Mazda của mợ thì nhiều nước lắm, China em ko biết có ko và có những gì còn Thái, Indo, Việt Nam là có cả.

Thành Civic

Xe buýt
E thấy trong 2 lựa chọn bác thớt đưa ra thì chọn Elantra vẫn ngon hơn chứ ạ?
Ngon hơn ở mặt nào đấy thôi cụ ạ. Ai chấp nhận được mặt nhược nào của xe nào thì chọn xe đấy thôi. Em thấy El nội thất nhựa nhiều, thiết kế nội thất xấu hơn cả 2 con kia.

Cuongsv86

Xe đạp
Mợ là sale thì mợ phải nắm rõ sản phẩm chứ, cứ phát biểu cảm tính thế thì ...
Nhập toàn bộ linh kiện là dạng CKD rồi, em chỉ biết như Elantra là dạng này.
Còn Mazda của mợ thì nhiều nước lắm, China em ko biết có ko và có những gì còn Thái, Indo, Việt Nam là có cả.
Cụ nói chuẩn . Còn Ac quy made in vn nữa ạ !

Đỗ Thịnh

Xe đạp
Ngon hơn ở mặt nào đấy thôi cụ ạ. Ai chấp nhận được mặt nhược nào của xe nào thì chọn xe đấy thôi. Em thấy El nội thất nhựa nhiều, thiết kế nội thất xấu hơn cả 2 con kia.
E thấy m3 1.5 thì quá yếu, dù e cũng đang đi mazda nhưng máy 2.0 e còn kỳ thị, tại e chạy con cx5 2.0 2018 rồi yếu chết đi dc.

Cerato 2.0 thì e thấy option rất ổn nhưng cái bảng taplo e ko nhìn nổi, 2 con này e đã từng chạy qua, Elantra thấy chạy đầy đường nhưng nội thất thì chỉ thấy qua ảnh và video nhưng đọc và nghe thì cũng bùi tai hơn 2 em trên. :D:D

Bobibong

Xe buýt
Nội thất cerato đã chán, elantra thình kinh khủng, nhựa đã kém thì chớ nó phối màu lại càng chán. Nói chung e ko kỳ thị nhưng em cũng từng lăn tăn chọn xe như cụ chủ thớt. Cuối cùng e phải tự ngẫm rằng mình là người cầm vô lăng nên phải xét trên phương diện ngồi trên cái xe nào nó cho cảm giác thoải mái và có hứng thú tí.
Rất nhiều cụ chọn option nhiều nên sau rất nhanh chán cerato và elantra đấy ah.

Thành Civic

Xe buýt
Cụ có chắc là toàn bộ không? Có nhưng chi tiết nhỏ k quan trọng mình sản xuất đc cụ ạ.
Theo e đc biết elantra đc nhập dạng 3 cục. Về Việt Nam chỉ hàn và sơn. Mà cũng chưa thấy ai nói elantra có đồ Việt Nam hay 1 nước nào khác. M3 thì có rồi.

Thành Civic

Xe buýt
Nội thất cerato đã chán, elantra thình kinh khủng, nhựa đã kém thì chớ nó phối màu lại càng chán. Nói chung e ko kỳ thị nhưng em cũng từng lăn tăn chọn xe như cụ chủ thớt. Cuối cùng e phải tự ngẫm rằng mình là người cầm vô lăng nên phải xét trên phương diện ngồi trên cái xe nào nó cho cảm giác thoải mái và có hứng thú tí.
Rất nhiều cụ chọn option nhiều nên sau rất nhanh chán cerato và elantra đấy ah.
Em giống cụ, ko chấp nhận đc nội thất elantra. Chọn xe cho mình, ngồi trong thấy thoải mái và thích. Chứ ko chọn để ng ngoài nhìn vào xuýt xoa.

tienbamboo

Xe container
Em là sale mazda mạn phép hỏi cụ đồ trung quốc rất nhiều mà cụ bảo ở đây là gì
T2 e khẳng định đồ của Mazda là nhập toàn bộ từ nhật về sau đó lắp ở Việt Nam
Cụ ấy nghe đồn thôi chứ cũng có biết đâu!
Vâng các cụ các mợ hay, 1 mợ thì sale, 1 cụ thì bảo thủ. Em nói là trên tìm hiểu của em chứ cũng chả chê trách gì vì bản thân cũng đang xài Mazda và hiểu về tiêu chuẩn SX công nghiệp, nhưng cái đánh giá gì nó cũng nên khách quan!
Em chỉ lấy 1 ví dụ nhỏ mời cụ và mợ thẩm để tư vấn bán hàng nhé.

quandicom

Xe buýt
E thấy nội địa hoá chắc chỉ là mấy cái chi tiết nhựa, hoặc gioăng cao su. Còn tuyệt nhiên máy trong khoang máy e chưa thấy cái j của chị Na cả
sale này nên học kỹ sản phẩm trước khi tư vấn nhé. Nếu gặp khách khó tích hiểu biết là ăn đủ lại không bán được hàng nữa. Khẳng định chắc chắn luôn: Mazda Thaco lắp rất nhiều đồ Made in China nhé. Bán hàng là phải trung thực

zieclam

Xe tải
giờ cái gì sx đc ở china là bọn tư bản nó chuyển hết sang đấy, sắp tới còn ma de in vịt ngan nữa cơ

Thành Civic

Xe buýt
giờ cái gì sx đc ở china là bọn tư bản nó chuyển hết sang đấy, sắp tới còn ma de in vịt ngan nữa cơ
Nói chung ở đâu sx thì chất luợng vẫn phải phụ thuộc vào hãng đặt hàng.

Chỉnh sửa cuối:

otodiahih247

Xe đạp
made in china nhưng chất lượng như nào mới quan trọng. cần kiểm chứng thực tế xem sao các cụ ạ

Bia ben

Xe máy
Vâng các cụ các mợ hay, 1 mợ thì sale, 1 cụ thì bảo thủ. Em nói là trên tìm hiểu của em chứ cũng chả chê trách gì vì bản thân cũng đang xài Mazda và hiểu về tiêu chuẩn SX công nghiệp, nhưng cái đánh giá gì nó cũng nên khách quan!
Em chỉ lấy 1 ví dụ nhỏ mời cụ và mợ thẩm để tư vấn bán hàng nhé.

Mời rượu cụ. Đọc từ đầu thớt thấy cụ viết rất công tâm. Mấy sales đâu r, ra đây cụ ý dậy cho thực tiễn, ngồi chém lý thuyết vừa thôi.