[Funland] Chọn trường cấp 2 cho con khu vực Cầu Giấy

I am Anonymous

Xe đạp
Đau đầu vì chọn trường cho con các bố mẹ ạ.

* Thích CAM của Nguyễn siêu nhưng sợ không đủ tiềm lực tài chính suốt cả 7 năm học. Vì 3 năm cấp 3 khá đắt :(
* Trước mắt tính 4 năm cấp 2 thì có thể học trường tư được, thì có mấy trường kiểu cày bừa như Archimedes, Ngôi Sao, khả năng đỗ chuyên cao nếu con chịu học.

* Về học thì đúng là Arch sẽ học tốt hơn, nhưng phí cũng cao, cao hơn hẳn so với công, mà cách giáo dục thì chăc cũng same same, chỉ là học nặng hơn, nên mình nghiêng về phương án học công mà lớp chọn rồi học thêm một ít bên ngoài.

* Về công thì nhà mình là khu vực Cầu Giấy nên xung quanh có mấy trường công (lớp chọn) khá là tốt: Giảng Võ, Ng Trường Tộ, Nghĩa Tân, Lê Quý Đôn (mình ko tính đến Cầu Giấy vì xác định là khó, lực con mình ko thi được vào, con chỉ khá tiếng anh thôi). Nhờ các bố mẹ biết thông tin/kinh nghiệm thì chia sẻ:
- Con hộ khẩu Quận Cầu Giấy, thì có được đăng ký thi Giảng Võ hay Nguyễn Trường Tộ không, hay là phải làm đk tạm trú quận Ba Đình/Đống Đa?
- Giữa hai trường Nghĩa Tân và Lê Quý Đôn (NV.Huyên) thì lớp chọn trường nào tốt hơn? (trước thì LQĐ rất tốt nhưng mà từ khi có tr Cầu Giấy thì giảm hơn vì các con giỏi chạy hết về đó).
- So giữa 4 trường công này thì trường nào tốt hơn?

Cảm ơn các bố mẹ.

nvh_hn

Xe container
Trường công thì same same, như cụ có vẻ ngâm cứu tương đối rồi. Tư thì học cho vui, em thật.

FANVIST

Xe tăng
Tham khảo thêm trường Lương Thế Vinh ạ

I am Anonymous

Xe đạp
Trường công thì same same, như cụ có vẻ ngâm cứu tương đối rồi. Tư thì học cho vui, em thật.
Ý cụ là gì? CHo vui là vui thế nào? Arch, Ngôi Sao, Đoàn Thị ĐIểm, thì công ko lại được với đội này đâu.

nvh_hn

Xe container

FANVIST

Xe tăng
Cày nát diễn đàn, bà con chê LTV từ hồi cô Dương làm hiệu trưởng lắm. Mà trường lại xa. Nên nó ko vào tầm ngắm cụ ạ. :)
Vâng cụ, cá nhân em có F1 học ở đây vẫn thấy cứ là ok, khả năng cao sẽ học tiếp C3 ở đây (chắc phù hợp với tính cách F1 nhà em)

Chỉnh sửa cuối:

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

* Thích CAM của Nguyễn siêu nhưng sợ không đủ tiềm lực tài chính suốt cả 7 năm học. Vì 3 năm cấp 3 khá đắt :(
* Trước mắt tính 4 năm cấp 2 thì có thể học trường tư được, thì có mấy trường kiểu cày bừa như Archimedes, Ngôi Sao, khả năng đỗ chuyên cao nếu con chịu học.

* Về học thì đúng là Arch sẽ học tốt hơn, nhưng phí cũng cao, cao hơn hẳn so với công, mà cách giáo dục thì chăc cũng same same, chỉ là học nặng hơn, nên mình nghiêng về phương án học công mà lớp chọn rồi học thêm một ít bên ngoài.

* Về công thì nhà mình là khu vực Cầu Giấy nên xung quanh có mấy trường công (lớp chọn) khá là tốt: Giảng Võ, Ng Trường Tộ, Nghĩa Tân, Lê Quý Đôn (mình ko tính đến Cầu Giấy vì xác định là khó, lực con mình ko thi được vào, con chỉ khá tiếng anh thôi). Nhờ các bố mẹ biết thông tin/kinh nghiệm thì chia sẻ:
- Con hộ khẩu Quận Cầu Giấy, thì có được đăng ký thi Giảng Võ hay Nguyễn Trường Tộ không, hay là phải làm đk tạm trú quận Ba Đình/Đống Đa?
- Giữa hai trường Nghĩa Tân và Lê Quý Đôn (NV.Huyên) thì lớp chọn trường nào tốt hơn? (trước thì LQĐ rất tốt nhưng mà từ khi có tr Cầu Giấy thì giảm hơn vì các con giỏi chạy hết về đó).

Cảm ơn các bố mẹ.
Cụ cho cháu thi vào Trường Cầu Giấy luôn nhé, không hối hận luôn, con em cấp 1 học NS, cấp 2 thì vào CG ạ

tunglam28062009

Xe tăng

Cảm ơn các bố mẹ.
Cụ ngâm cứu kỹ rồi thì chọn trường nào phù hợp ( điều kiện tài chính, lực học, tính cách, mục tiêu ) thôi.
Với hiểu biết hạn hẹp & quan điểm cá nhân e xin phép trả lời cho cụ:
* Cam NS. Nếu cụ đủ tài chính thì đây là lựa chọn khá tốt. Trừ quốc tế xin e đánh giá hệ Cam trường này chuẩn tốp đầu.
* Ac & Ngôi sao nếu vào đc lớp chọn thì tốt. Còn ko thì cũng bt.
* Về trường công : Giảng Võ, Nguyền Trường Tộ, Nghĩa Tân đều là trường điểm, trường tốt. Xin vào thì đc lớp chọn ko kém Ac hay Ngôi sao. Còn lớp thường thì kém hơn Ac & Ngôi sao. Có qh & $ là ok ko cần hk.
* Nghĩa tân ( mặt bằng hs, csvc, gv... ) hơn hẳn Lqđ.
* Xếp hạng 4 trường công thì GV, NTT nhỉnh hơn NT, LQĐ 1 chút.
Túm lại c2 thì phải chọn lớp cụ nhé. Trường lởm nhưng vào lớp chọn vẫn hơn lớp thường trường điểm.
Ps : E như cụ e đi vòng sau ( muộn 1 kỳ, 1 năm ) vào CG. CG e đánh giá tốt tốp đầu HN. Ngang ngửa vào trường chuyên luôn. Trường lại mới xây xong. Csvc cực ngon.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E thấy trường nào thì cũng phải cày cuốc ngoài, học thêm nhiều hơn học chính, nên e thấy trường k đóng vai trò quá con trọng trong kết quả học hành mỗi đứa trẻ. Con e cấp 2 vào C1 với A1 Arch rồi e cũng chuyển về Nguyễn Trường Tộ. Hiện đang học lớp 9 và cũng đang cho cày chuyên, k biết đỗ trượt thế nào nhưng nếu đỗ thì trường học cũng chỉ là để ghi danh, học trên trường sao mà đỗ đc đâu, may ra tốt nghiệp.

formen

Xe lăn
cg mấy năm nay phệt học phí như trường tư rồi mà, cao phết.

sinichit52

Xe container
Con em học trường làng nên nhìn thấy các bạn học các trường mợ liệt kê như nhìn thấy siêu nhân vậy😀. Nhưng em nghĩ nếu học ở lớp chuyên chọn của các trường kia mới ra tấm ra món, chứ học lớp thường cũng bình thường thôi.

Yukiguni

Xe hơi
Trong số các lớp chọn 4 trường công mợ nhắc tới, thì xếp theo tiêu chí lớp nhiều cháu xuất sắc (có thể thi đấu giải này nọ hoặc chuyên cấp 3) như sau:
1. Giảng Võ
2. Nguyễn Trường Tộ
3. Lê Quý Đôn
4. Nghĩa Tân

Trong đó, 2 trường 1&2 thì con không thi, mà là bố mẹ "thi" dựa trên hồ sơ của con và năng lực của bố mẹ. Lớp chọn, nhất là Toán 1 Anh 1 của Giảng Võ, hay A0 Nguyễn Trường Tộ thường giáo viên yêu cầu cao, nhiều bạn giỏi, nên cũng cần cân nhắc năng lực của con trước khi xin vào. Thành phần đội tuyển học sinh giỏi của quận Đống Đa và Ba Đình hầu như toàn từ mấy lớp chọn này cả. Đội này cũng thường xuyên cày ngoài là chính, do trường chỉ học nửa ngày thôi.

Về cơ bản, em nghĩ nên căn cứ năng lực của con mà xin. Mợ "thi" được không có nghĩa là con học được. Vào lớp giỏi trường tốt mà lúc nào cũng trong nhóm cuối lớp, mất tự tin thì tội lắm mợ ạ.

I am Anonymous

Xe đạp
Cụ cho cháu thi vào Trường Cầu Giấy luôn nhé, không hối hận luôn, con em cấp 1 học NS, cấp 2 thì vào CG ạ
Mình ko liệt kê Cầu giấy vào đây vì biết nó khó. Con mình toán hơi kém nên ko liệt kê đấy. Tiếng anh tương đối ổn, nhưng để vào Cầu giấy thì toàn các bạn cũng sừng sỏ cả nên ko đọ được cả 3 môn phải tương đối đều.

I am Anonymous

Xe đạp
Cụ ngâm cứu kỹ rồi thì chọn trường nào phù hợp ( điều kiện tài chính, lực học, tính cách, mục tiêu ) thôi.
Với hiểu biết hạn hẹp & quan điểm cá nhân e xin phép trả lời cho cụ:
* Cam NS. Nếu cụ đủ tài chính thì đây là lựa chọn khá tốt. Trừ quốc tế xin e đánh giá hệ Cam trường này chuẩn tốp đầu.
* Ac & Ngôi sao nếu vào đc lớp chọn thì tốt. Còn ko thì cũng bt.
* Về trường công : Giảng Võ, Nguyền Trường Tộ, Nghĩa Tân đều là trường điểm, trường tốt. Xin vào thì đc lớp chọn ko kém Ac hay Ngôi sao. Còn lớp thường thì kém hơn Ac & Ngôi sao. Có qh & $ là ok ko cần hk.
* Nghĩa tân ( mặt bằng hs, csvc, gv... ) hơn hẳn Lqđ.
* Xếp hạng 4 trường công thì GV, NTT nhỉnh hơn NT, LQĐ 1 chút.
Túm lại c2 thì phải chọn lớp cụ nhé. Trường lởm nhưng vào lớp chọn vẫn hơn lớp thường trường điểm.
Ps : E như cụ e đi vòng sau ( muộn 1 kỳ, 1 năm ) vào CG. CG e đánh giá tốt tốp đầu HN. Ngang ngửa vào trường chuyên luôn. Trường lại mới xây xong. Csvc cực ngon.
Đi kiểu gì cụ ei? :)