[Funland] Chọn trường cấp II - Vinschool hay FPT?

_voi_coi

Xe hơi
em đang có con học vinschool đây ah, các trường khác em ko biết ko so, nhưng em thấy học cũng vất vả, học tiểu học mà hôm nào cũng mấy phiếu bài tập về nhà, được cái là các thanh niên đều thấy thích đi học nên ở lớp chắc ko quá áp lực

sunlux

Xe đạp
Vin hệ Cam học tướt bơ luôn. Lower Secondary (lớp 6 đến lớp 8) còn đỡ, chữ lên đến IGCSE và A-level học khoai luôn chứ không còn khái niệm nhẹ nhàng đâu.

PhongFood

Xe điện
Ở HN em thấy trường nào có vẻ cũng ổn, Vinschool thì nhiều người khen là ngon trong tầm giá, FPT thì ít được review hơn, nhưng nhiều người review cũng tích cực. Ở tỉnh của em thì năm nay mới có FPT, Vinschool thì có vài năm rồi, nhưng em chẳng quen biết ai để xin review cả. Hiện tại em dang nghiêng về Vinschool hơn (Hệ phổ thông thôi ạ). Theo đánh giá chủ quan của các cụ thì trường nào OK hơn?
Ngon hay không ngon thì cũng phải đưa danh sách thu hàng năm chứ cụ. :D

MrHy

Xe đạp
Em tôn trọng quan điểm của cụ :)
Em có đủ mối quan hệ để nắm được cả lịch học xhi tiết của trẻ và câch đânh giá của Vin với học sinh hay KPI của giáo viên, thậm chí giáo trình của Vin em cũng từng trong team KHP tham gia dịch thuật ạ
À, có thể em đang 1 chiều vì quy chiếu theo trường F1 em, sorry cụ :(
Nhà không có con em theo học thì đừng có chém gió linh tinh nha cụ, lịch học của Vin từ nặng đến siêu nặng chứ ai dám phán là học nhẹ kkkkk

fundraiser

Xe container
Em có mấy người quen học 2 trường này nên xin oánh giá cả chủ quan (phu huynh hs) lẫn khách quan (chính là em) như sau, gửi cụ cùng oánh giá:
1. FPT
- Gia đình có điều kiện kinh tế thua kém (khá xa) so với Vin
- Mong muốn con em học và vẫn có sức chiến đấu đc khi thi tuyển vào cấp 3/Đại học công lập/Dân lập CLC, nên học thuật cao hơn trẻ Vin khá rõ
2. Vin
- Điều kiện kinh tế của gia đình ở mức cao hẳn
- Mong muốn tìm một môi trường KHÔNG ÁP LỰC học hành cho con em
- Phương án du học nước ngoài sau cấp 2/cấp 3 gần như 100%, đặc biệt mấy đứa bạn em chẳng hạn thì 100% là doanh nghiệp tư nhân, hơi hướng là bọn trẻ sau 10-15 năm nữa sẽ tiếp quản, kiểu vậy
- Trẻ Vin rất mạnh về kỹ năng mềm và thể dục thể thao (cũng là mục tiêu mà Vin họ hướng tới)
Tôi thấy cái này có vẻ là thông tin cũ chứ như con tôi học lớp 1 mà chương trình nhất là môn Toán Vin khó vãi nhái. Tiếng Anh thì bạn nào đuối là khó theo đấy. Họ mới đổi chương trình 2 năm thì phải. Giờ hệ chuẩn cũng học Toán Cam. Chưa kể các môn khác. Bữa nào cũng bài tập về nhà nhiều vãi. Bố mẹ lúc nào cũng phải dạy con để làm cho hết bài tập về nhà. Tôi khẳng định chắc chắn là Không nhàn đâu.

Mytv

Xe điện
Nhà không có con em theo học thì đừng có chém gió linh tinh nha cụ, lịch học của Vin từ nặng đến siêu nặng chứ ai dám phán là học nhẹ kkkkk
Cụ có thể chia sẻ tkb đc ko ạ?
Tôi thấy cái này có vẻ là thông tin cũ chứ như con tôi học lớp 1 mà chương trình nhất là môn Toán Vin khó vãi nhái. Tiếng Anh thì bạn nào đuối là khó theo đấy. Họ mới đổi chương trình 2 năm thì phải. Giờ hệ chuẩn cũng học Toán Cam. Chưa kể các môn khác. Bữa nào cũng bài tập về nhà nhiều vãi. Bố mẹ lúc nào cũng phải dạy con để làm cho hết bài tập về nhà. Tôi khẳng định chắc chắn là Không nhàn đâu.
Vậy là hệ chuẩn học toán cả cam & thường hả cụ?

fundraiser

Xe container
Cụ có thể chia sẻ tkb đc ko ạ?

Vậy là hệ chuẩn học toán cả cam & thường hả cụ?
Giờ môn Toán thì hệ chuẩn hay hệ Cam đều học Toán Cam cụ nhé. Cùng 1 giáo trình. Chỉ là hệ Cam thì học bằng tiếng Anh thôi. Vin mới áp dụng 2 năm nay.

Mytv

Xe điện
Giờ môn Toán thì hệ chuẩn hay hệ Cam đều học Toán Cam cụ nhé. Cùng 1 giáo trình. Chỉ là hệ Cam thì học bằng tiếng Anh thôi. Vin mới áp dụng 2 năm nay.
hệ chuẩn học toán cam bằng tiếng anh luôn hay học bằng giáo trình toán cam dịch sang tiếng việt?

fundraiser

Xe container
hệ chuẩn học toán cam bằng tiếng anh luôn hay học bằng giáo trình toán cam dịch sang tiếng việt?
Giáo trình này là giáo trình Song ngữ. Có2 trang tiếng Anh và mặt tiếng Việt. Nên học hệ nào thì cũng chỉ mua 1 bộ sách đó của trường thôi. Tôi thấy là rất khó, nhiều khi ko biết nên dạy con ra răng nữa. Kiểm tra từng học phần thì nhiều. Như kỳ 2 này đang chuẩn bị kiểm tra môn toán hết học phần 5. Ngoài kiểm tra giữa kỳ cuối kỳ còn kiểm tra hết từng học phần. Cụ nào nghĩ nhàn thì nên nghĩ lại đi.

phuongmit

Xe cút kít
Vin hệ thường mà kêu học nhẹ là hệ nghe kể rồi, ông nào ú ớ cho con vào rồi vỡ mồm ;)) nặng nhất là TA

phihanhgia

Xe điện
Học phí hệ thường của VINschool không cao, nó được đặt ở mức vừa phải để gia đình phân khúc trung lưu tiếp cận được. Học phí hệ chuẩn từ tiểu học đến THPT khoảng 65-85 tr/năm. Tính tổng chi phí (ăn uống, bán trú, học liệu, xd trường, vv) hiện tại cỡ 150 tr/năm. Như vậy 12 năm học thì khoảng dưới 2 tỷ đồng. Mà 2 tỷ đồng bây giờ chỉ mua được một nửa căn hộ cc trung cấp, hoặc 1/5 căn căn hộ cc cao cấp ở HN hay SG thôi. So với trường công thì 12 năm nó đắt hơn 1 tỷ đồng học phí, còn lại các chi phí khác thì tương tự.

Với hệ Cambridge của VinSchool thì tổng chi phí có 12 năm học cũng thấp hơn giá 1 căn hộ CC trung cấp.

Vâng cụ cứ cân nhắc thiệt hơn, quan trọng nhất là em thấy định hướng lâu dài của gia đình MONG MUỐN cho con em học Vin là rất rõ ràng và vững như bàn thạch cụ nhé. Học Vin là xác dịnh theo duổi lâu dài và nền tảng tài chính phải rất vững, như bạn em thì hoạch định cả chi phí trong 10 năm tới, thậm chí hơn 10 năm, sẽ là khoảng bao nhiêu xèng họ đã xác dịnh "đút lợn" chỉ dể dành riêng cho giáo dục, số này nói thẳng là rất lớn, như bạn em nói vui thì ít nhất cũng là 1 căn CC cao cấp ở nội thành Hanoi. Em cũng có 2 cô em (vợ 2 thằng em thân thiết) làm GV tiểu học và cấp 2 Vin nên cũng hiểu thực trạng hoàn cảnh nó ntn, thế nên mới nói chuyện gia đình nào quyết định cho con học Vin thì tiên quyết phải là vấn đề kinh tế cực vững vàng, lớp thằng F1 nhà e trước cũng có 1 bạn từ Vin ra, sức học rất đuối ko theo nổi (cũng trong lớp này thì có vài nhà gia đình rất điều kiện nhưng họ ko bao giờ có suy nghĩ/ý định cho con học Vin cũngvì vấn đề học thuật và khả năng va chạm/thích ứng với xã hội..)
Cụ cứ cân nhắc nhé, riêng bọn trẻ con thì em thấy trẻ Vin nó happy lắm vì học ít học nhẹ nhàng và khả năng phát triển "đều" hơn

PhongFood

Xe điện
Các cháu nó có BT nhiều ở nhà thì nên hiểu theo 2 hướng.
1. Ở lớp các cô chả dạy gì nhiều, dạy qua loa tống bài tập về cho HS + PH tự xử với nhau.
2. Ở lớp dạy nhiều, tống bài tập về cho HS + PH tự xử với nhau.

fundraiser

Xe container
1. Ở lớp các cô chả dạy gì nhiều, dạy qua loa tống bài tập về cho HS + PH tự xử với nhau.
Tôi nghĩ ntn hơi thiên kiến. Mà có hướng thứ 3 nữa là Nội dung chương trình nhiều. Nên cô dạy nhiều và bố mẹ và các cháu cũng học nhiều. Tôi nghĩ là hướng 3 này. Tôi chưa từng nghi ngờ cô giáo Vin dạy qua loa đâu. Cảm nhận là các cô rất tận tình với học sinh. Cái chính là chương trình nhiều. Tôi ko tưởng tượng được mà toán lớp 1 mà có nhiều bài tập kiểu như đại số hình học (tất nhiên ở mức sơ khởi nhưng được trình bày theo hình thức hoàn toàn mới). Mà cái Cam có vẻ cũng khác nhau vì hồi luyện kiểm tra học kỳ 1 cho con tôi vợ tôi mò đâu ra cuốn sách ôn luyện cho con ở mức tương đương của bọn học sinh tiểu học bên Sing thì tương đương học sinh lớp 2 bên đó. Chả hiểu thế lol nào. Tiếng Anh con tôi khá nên tôi ko lo, học stage 2 nhẹ nhàng. Tiếng Anh cũng kiểm tra suốt đầy đủ Nghe Nói đọc hiểu, Viết- Ngữ Pháp. Các bạn hoc trường Công nhảy sang giữa chừng xác suất cao là khó theo được tiếng Anh. Toán chỉ hi vọng 5/10 điểm thôi =))

XSim

Xe container
Sao cụ không thêm các options này nữa :D
3. Ở lớp cô không dạy gì, mở FB, Youtube ra xem, ...
4. Ở lớp cô dạy và làm rất rất nhiều
5. Ở lớp không có cô, học sinh tự học
6. Ở lớp không có ai, cô và trò ra sân chơi
7. Ở lớp không có ai, ở trường cũng không, cô và trò đi hát karaoke,

Mytv

Xe điện
Giáo trình này là giáo trình Song ngữ. Có2 trang tiếng Anh và mặt tiếng Việt. Nên học hệ nào thì cũng chỉ mua 1 bộ sách đó của trường thôi. Tôi thấy là rất khó, nhiều khi ko biết nên dạy con ra răng nữa. Kiểm tra từng học phần thì nhiều. Như kỳ 2 này đang chuẩn bị kiểm tra môn toán hết học phần 5. Ngoài kiểm tra giữa kỳ cuối kỳ còn kiểm tra hết từng học phần. Cụ nào nghĩ nhàn thì nên nghĩ lại đi.
E ko đc cầm giáo trình song ngữ của vin nên ko dám phán. Nhưng nếu giáo trình này được dịch nguyên bản từ giáo trình chuẩn cam sang thì bậc tiểu học thậm chí thcs đều nhẹ hơn nhiều so với giáo trình trường công. Hệ cam là như vậy, càng học lên cao càng khó. Theo nhận xét của con e thì phải qua giai đoạn O-level toán cam mới ngang đc toán việt. Còn nói về sự "hay ho" thì toán cam hơn toán việt nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Vin hệ thường mà kêu học nhẹ là hệ nghe kể rồi, ông nào ú ớ cho con vào rồi vỡ mồm ;)) nặng nhất là TA
Tất cả gia đình có con học vin mà tôi quen đều cho con học với chung lý do là: học nhẹ nhàng, môi trường tốt, gia đình các bạn đồng đều, con có thêm cơ hội phát triển những thứ khác ngoài việc học.

Còn TA của vin thì cũng ko khác j TA nững trường tư cùng hạng cả. Kể cả hệ cam luôn. Nếu nói về nặng thì phải nhắc đến Nguyễn Siêu ợ. Đó là tôi loại luôn 2 cái lò ấp chuyên chọn là Ác và Ns cho nó nhanh dù cùng nhóm tư.

PhongFood

Xe điện
Sao cụ không thêm các options này nữa :D
3. Ở lớp cô không dạy gì, mở FB, Youtube ra xem, ...
4. Ở lớp cô dạy và làm rất rất nhiều
5. Ở lớp không có cô, học sinh tự học
6. Ở lớp không có ai, cô và trò ra sân chơi
7. Ở lớp không có ai, ở trường cũng không, cô và trò đi hát karaoke,
Cụ coi các cháu như các cụ, hở ra cái hát karaoke :))

cunglatruong

Xe container
E thấy vin sờ cun OK . Trong hệ sinh thái của Bác Vượng thì cộng đồng cư dân ở bds của vin và học trường vin là OK nhất . Đúng tầng lớp trung lưu trí thức trẻ trung . Con cái học môi trường này 5 bù oăn . :)