[Funland] Chọn trường THCS Cầu Giấy hay THCS Nguyễn Tất Thành

sinichit52

Xe container
Em ví dụ cấp 1 con cụ học Ác si met (hoặc lớp “chọn” trường top đầu của quận kết hợp cho học thêm luôn), lên lớp 4 cho ôn thi qua các thầy cô trường chuyên (Am, CG…) thì 99% là đỗ cấp 2 các trường chuyên hoặc CG. Vào đó rồi mà học nghiêm túc thì 98% lên cấp 3 chuyên. Lên đó rồi 97% là vào được đại học top đầu!
Em hình dung ra được ạ. Tóm lại không có chuyện học ít chơi nhiều mà đạt thành công trong con đường học vấn sau này.

Binhcoi8x

Xe tăng
Em cũng rất thích 1 trong 2 trường này và đang ngắm dần cho gái nhà em đang học lớp 3, nhưng nhà em ở Hà đông mà học Cầu Giấy hoặc NTT thì e đi hơi xa phải ko cc?

gadi2banh

Xe điện
Em cũng rất thích 1 trong 2 trường này và đang ngắm dần cho gái nhà em đang học lớp 3, nhưng nhà em ở Hà đông mà học Cầu Giấy hoặc NTT thì e đi hơi xa phải ko cc?
Hà đông thì cho con vào Lê Lợi cũng được mà

cdcn

Xe điện
Tăng số lượng vì trường xây mới nhiều phòng hơn.
Thời điểm trường ở địa chỉ Trương Công Giai vẫn có 10 lớp cấp 2, trong đó 6 lớp CLC , 4 lớp song bằng Cụ ạ! Từ năm ngoái, thành phố Hà Nội bỏ thí điểm hệ song bằng.

haunt86

Xe tăng
Cụ phải cân nhắc nhu cầu hay mong muốn của gia đình là gì thì mới quyết định được CG hay NTT vì 2 trường đó quan điểm đào tạo khác nhau. Cụ muốn con tập trung nhiều vào việc học thì CG, còn muốn bé học nhẹ hơn, nhiều hoạt động hơn thì chọn NTT. Nếu chỉ học ko thì cụ cho bé học Lê Lợi cho đỡ vất vả việc đi lại

maitung

Xe buýt
Theo em triết lý này thích hơp với các bậc cha mẹ coi mục tiêu tối thượng của giáo dục là kiếm được một xuất định cư ở các nước Anglo Saxon, có làm nghề thủ thư thư viện hay đưa hàng (tương tự chạy grab ở Viêt Nam) cũng được, thế thì chì cần học tiếng Anh và có một cái bằng hạng bét ở một nước hạng bét như Iceland cũng được.

Còn em và các bậc phụ huynh muốn con mình trở thành người có kiến thức thực sự, đóng góp cho xã hội (dù là Việt Nam hay ở nơi mà nó sống) thì chắc không nuốt nổi cái triết lý này. Bác sĩ, kỹ sư, nhà khoa học hay nhà gì thì cũng cần kiến thức, tiếng Anh giỏi đến như các cháu chuyên Anh thì cũng chỉ là phương tiện hỗ trợ, k phải mục tiêu.

Từ đời cụ em đã sống ở nước ngoài (Tây) ông bà bố mẹ em làm NCS, học tập hoặc sinh ra lớn lên ở nước ngoài, em cũng ở nước ngoài vài năm nên với em thì con em học ở đâu cũng không phải quá quan trọng. Học thật giỏi, làm nghiên cứu khoa học thì ra nước ngoài vào trường top, còn học làng nhàng thì học trong nước đỡ tốn tiền bố mẹ, muốn biết nước ngoài thì làm cái bằng thạc sĩ 1 2 năm
có phải con ai cụgx học giỏi khoa học như con cụ đâu. có nhứng cháu chỉ gioit ngoại ngữ và dùng ngoại ngữ làm công cụ đi học cái khác. có con học chuyên anh vẫn đi học computer science bình thường mà cụ :)

Huongchimai

Xe buýt
có phải con ai cụgx học giỏi khoa học như con cụ đâu. có nhứng cháu chỉ gioit ngoại ngữ và dùng ngoại ngữ làm công cụ đi học cái khác. có con học chuyên anh vẫn đi học computer science bình thường mà cụ :)
TA là 1 kỹ năng phụ nhỏ bé là đúng ròi còn gì cụ. Là cơ sở để đọc tài liệu và giao tiếp thôi bjo trẻ có môi trường rồi nên không cần học nhiều.

taton7983

Xe buýt
Ảnh này là của cu con bạn em đỗ năm nay.
Tổng điểm thì ok 3 môn nhưng e chưa rõ chấm điểm học bạ 5 năm theo tiêu chí nào thì ra kết quả Trúng tuyển như trên cụ?
Trúng tuyển với kết quả này thì đầu vào của CG cũng bình thường. Đề CG thuộc loại dễ.

Dacia90

Tháo bánh
TA là 1 kỹ năng phụ nhỏ bé là đúng ròi còn gì cụ. Là cơ sở để đọc tài liệu và giao tiếp thôi bjo trẻ có môi trường rồi nên không cần học nhiều.
Không học nhiều nhưng cần đọc thật nhiều, đọc từ khi lứa tuổi trước khi vào lớp 1, sách tranh ảnh ít chữ. Cấp 1 cũng cần đọc nhiều loại sách phù hợp lứa tuổi, đa dạng chủ đề từ tự nhiên cho tới xã hội, lịch sử, văn học...Tới nhà các cháu học giỏi là thấy tủ sách chúng nó gom từ cấp 1,2 và 3 cả đống, còn cho bớt đi hàng năm. Tiếng Anh quan trọng nhưng khả năng đọc được sách tiếng Anh và duy trì thói quen đó quan trọng hơn. Hệ thống thư viện ở cấp thành phố và cấp quận nghèo nàn và lạc hậu, nhìn vào đó đánh giá được mặt bằng tri thức cấp 2, cấp 3 ở Thủ đô. Đa số người lớn thấy con nhà người ta học giỏi, trường chuyên nọ kia, nhưng đó là thiểu số tính trên hơn 10 triệu dân Hà nội.

gadi2banh

Xe điện
17.6 tới là thi C2 CG, mời các cụ vào bàn luận cho xôm ạ

Tuantinhte

Xe hơi
thớt từ năm ngoái, mà năm nay e mới đọc
Tầm này năm ngoái con em cũng xđ cho thi vào trường NTT cũng rất nhiều băn khoăn chọn trường.
Đến bây giờ nhà e thấy cho con học trường NTT là tuyệt vời. may mà cháu thi đỗ ko thì cũng đau đầu lắm :D hihi

thichlexus

Xe điện
Cấp THCS em thấy trường Nguyễn Tất Thành được đánh giá rất cao, còn cấp THPT thì có ổn không ạ.

otzi

Xe tăng
Tầm này năm ngoái con em cũng xđ cho thi vào trường NTT cũng rất nhiều băn khoăn chọn trường.
Đến bây giờ nhà e thấy cho con học trường NTT là tuyệt vời. may mà cháu thi đỗ ko thì cũng đau đầu lắm :D hihi
giờ em không rõ nhưng thời em còn đi học thì NTT rất nổi tiếng cụ ạ. Học sinh trong đấy học rất giỏi và ngoan. Trường Cầu Giấy chả có tên tuổi gì luôn.

Tuantinhte

Xe hơi
e thấy ở NTT có rất nhiều clb cho các con tham gia,thỏa sức sáng tạo, cả nghệ thuật: đàn ca sáo nhị...
có 1 điểm ko thích là phòng học chật quá, lớp thì đông

chichbong08

Xe buýt
Chúc mừng bác và cháu! Tiện thể nhắc nhẹ các bác hàng ngày đưa đón các con hàng ngày đỗ xe gọn gọn chút. Cái chỗ cổng phụ đi vào rẽ phải đường nhỏ mà nhiều bác đỗ cả hai bên đường khiến xe khác đi lại khó khăn quá.

Tuantinhte

Xe hơi
Chúc mừng bác và cháu! Tiện thể nhắc nhẹ các bác hàng ngày đưa đón các con hàng ngày đỗ xe gọn gọn chút. Cái chỗ cổng phụ đi vào rẽ phải đường nhỏ mà nhiều bác đỗ cả hai bên đường khiến xe khác đi lại khó khăn quá.
chuẩn bác ạ! xe thì to đỗ hết cả đường
con nhà em đi bộ.hihi