Chống cơn buồn ngủ khi đang lái xe

aivoges

Xe đạp
Em lúc nào cũng theo nguyên tắc: Khi đã buồn ngủ thì không bao giờ lái xe. Chỉ cần chớp mắt 1-2 giây là đi tính mạng mình và người khác rồi. Khi lái xe đường dài tốt nhà là có người ngồi bên cạnh nói chuyện. Em có đặc điểm là nghe nhạc nhẽo chỉ tổ nhanh buồn ngủ cho nên không bao giờ nghe nhạc khi lái xe. Có người ngồi cạnh em có thể lái xe liên tục 10 tiếng liên tục. Cá biệt có 1-2 lần lái liên tục đến gần 20 tiếng.

mr.ken_no1

Xe container
nếu dùng loại này quen rồi thì sau này ko có j` làm bác tỉnh được, ngoài nó
Khả năng hôm nào em cũng thử dùng cái anh Bò Húc này xem thế nào
Hôm trước em thử thêm cách ăn Chanh, công nhận tỉnh ngủ luôn.
Hê hê.

hungmobi

Xe tải
táp vào lề làm 15p cho tỉnh táo rồi làm lon bò húc rồi về ( nhưng đêm sẽ khó ngủ vì bò húc đấy)

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Lý tưởng nhất tất nhiên là không để bị rơi vào trạng thái buồn ngủ rồi. Khi mà bị buồn ngủ em thấy đúng là nước tăng lực là hiệu quả nhất. Nhạc nhẽo thì tùy loại nhạc và có lẽ tùy người. Với em các thể loại Chế Linh, Tuấn Vũ véo veo "Ngày xưa em lá ngọc cành vàng,..." là loại làm em tỉnh táo nhất :) (có lẽ do bị thất tình nhiều chăng??? :( :(()

mr.ken_no1

Xe container
Iem lôi lại caí thớt này lên cái nào.
Hôm rồi em dính phát phải đến 2s chứ chạ ít, may mà đi ban đêm, 1 mình 1 đường, sợ quá.
Nhiều cụ cứ nói là táp vào lề làm 1 giấc, thưa các cụ là có phải chỗ nào cũng dừng được đâu, khi đi cao tốc qua chỗ dừng khẩn cấp rồi mới buồn ngủ, táp vào lề thì cũng có quá nhiều nguy cơ sảy đến, xe máy, xe đạp nó đâm vào mình, thậm chí cả ô tô khác đâm nữa, rồi bọn lưu manh nữa chứ .... và đôi khi sẽ bị xxxx thịt => Vẫn phải tìm cách chống buồn ngủ.
Hình như e đã dùng tất cả các cách của các cụ đưa lên đây rồi thì phải (à mỗi cách búng bi là em chưa xài :D), nhưng hôm vừa rồi em vẫn bị dừng hình khoảng 2s (e ko chém), sợ quá.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
"Nó" mà đã buồn ngủ thì có tư vấn "nghìn cách" vẫn buồn ngu!
Tốt nhất & duy nhất là tìm chỗ "ngon lành" đỗ lại - Cố gắng "chợp mắt" khoảng nửa tiếng, rồi hãy vận hành tiếp.
Kinh nghiệm bản thân e, có 1 lần "lý cố" - Chắc do ăn ở có đức, Trời thương nên thoát nạn - E dự nếu xảy ra thì e pải "bóc lịch" ko dưới 5 quyển.

anhtho

Xe ngựa
Em có mấy đứa em họ sinh sống bên Đức. Một cậu bị tai nạn do buồn ngủ hồi 2003 gì đó, cũng may là người không sao, xe thì vo tròn, bốn năm túi khí nổ tất. Nó bảo, hôm đó ngủ tít thò lò luôn. Còn kiểu ngủ 1 - 2 giây thì thường xuyên, nhoàng cái lại tỉnh vì đường bên đó để ga tự động nên sinh buồn ngủ (nhàn quá cũng khổ), mà lái thì hay đường dài. Nghe kinh thật.
Bản thân em cũng một lần buồn ngủ tí nữa thì gây tai nạn ở gần Quán Hành (Nghệ An), cũng may hồi đó chạy Lada, ko điều hòa nên kính mở, mấy ông xe đạp xe thồ kêu ầm lên làm em tỉnh, thêm mấy mét nữa là tông thẳng vào mấy cụ, em lấn hết đường bên kia !. Từ lúc đó em tỉnh hẳn, đi một mạch về HN không nghỉ.
Nói tóm lại, một khi đã cảm thấy cơn buồn ngủ tới là các cụ không nên cố, chỉ cần chợp mắt 10 - 15' là đủ để tỉnh táo đi tiếp vài ba tiếng nữa.

buicongchuc

Tháo bánh
khi buồn ngủ cụ vào quá mua mấy cục đá thả vào trong cạp quần rồi đi tiếp. Em đảm bảo cụ không thể buồn ngủ được nữa!

coolpix8700

Xe ngựa
Có lần em chạy xe, ông giáo ngồi ghế bên hỏi: "Mày vừa làm gì đấy?", giật mình em hỏi lại: "Tôi vừa nghủ àh?", ông giáo em nói: "Tao nhìn thấy mày ngủ, nhưng không dám gọi, chỉ ngồi bên đề phòng" (tụi em đi làm lâu với nhau, khi chỉ có 2 người ông giáo em dùng tiếng địa phương nói chuyện với em-chứ không phải tiếng Đức chính thống hay được dùng trong trường). May đường quãng ấy vắng, mà đường cao tốc của họ (Autobahn) vạch kẻ phân làn rất nghiêm chỉnh. Có mấy đứa bạn hay đi đêm chúng bảo nhiều lần về cách nhà có 30 cây (mất khoảng 15 hay 20 phút là đến cửa) chúng vẫn thuê nhà nghỉ vào ngủ đúng 15 phút rồi về nhà. Ở bên Đức dọc đường cao tốc thỉnh thoảng có 1 chỗ đỗ xe, chỉ vừa lọt 2 cái sedan cỡ vừa, nhưng buổi sáng em đi sớm vẫn thấy xe đỗ mà lái xe ngủ như chết ở trong!

Có lần tv Đức đưa cảnh 5 cái xe xxx đi kèm 1 cái xe trên Autobahn. Khi tuần tra thấy 1 cái xe có dấu hiệu lạ, họ tiến lại gần thì phát hiện lái xe đang ngủ. Không thể đánh thức được họ bố trí 5 cái xe xxx đi họ tống (tất nhiên tv biết được cũng cho xe họ đi kèm luôn). Sau gần 20 phút lái xe mới tỉnh dậy và bị đưa vào ven đường!

Chỉnh sửa cuối:

Thiepk32

Xe tăng
chỗ đó của cụ dạo này rất nhiều xe tông giải phân cách rồi nhé.

romantic_kt1

Xe tăng
Nếu là em, em lượn vào cây xăng gần nhất, xin các bác tý phút yên tâm cả về an ninh các cụ ạ! Mọi giải pháp chưa hẳn đã chuẩn, đôi khi chuẩn mà muốn chỉnh không kịp nữa rồi!

Ngo nho

Xe tăng
Các cụ bóng bàn mãi
và kết luận là
ngủ là cách tốt nhất chống buồn ngủ!

bvhadelpiero

Xe lăn
trc có 1 cụ trên này e không nhớ nick dạy cho 1 cách công nhận là rất hiệu quả, cam đoan là tỉnh luôn trong 1 đoạn khơ khớ dài, đó là đi đường dài thủ sẵn mấy quả ớt chỉ thiên... lúc bùn ngủ tùy theo khả năng chịu đựng cay của từng người mà choén :P... rất hữa ích :D

mr.ken_no1

Xe container
trc có 1 cụ trên này e không nhớ nick dạy cho 1 cách công nhận là rất hiệu quả, cam đoan là tỉnh luôn trong 1 đoạn khơ khớ dài, đó là đi đường dài thủ sẵn mấy quả ớt chỉ thiên... lúc bùn ngủ tùy theo khả năng chịu đựng cay của từng người mà choén :P... rất hữa ích :D
QUả này em cũng thử rồi, công nhận là hiệu quả tức thì
Cơ mờ lâu lâu mới dùng, ớt khô héo, thậm chí thối :D

mr.ken_no1

Xe container
Các cụ cao thủ quá.
Làm thế thì tỉnh thật đấy nhưng khó chịu bỏ xừ @@!
Khó chịu còn hơn là ngủ cụ ạ
EM nói thật là còn mỗi cách búng d.ái là em chưa thử thôi :D

quancan

Xe tăng

Huynguyennhat10

Xe hơi
Em thì nghĩ cụ cứ đánh xe vào một góc nào đấy mà dream thôi ạ, chả có chiêu trò nào được đâu, đi thế mệt mà nguy hiểm lắm