Chống cơn buồn ngủ khi đang lái xe

steedman

Xe hơi
thằng này chuyên gia câu bài,
buồn ngủ thì lấy 2 cái tắm cắm vào mắt để banh cái mắt ra giống Mr bean ấy

hehe đáng đời, đảm bảo lần sau chú o buồn ngủ nữa đâu yên tâm

kinh nghiệm của trong đợt xuyên việt vừa rồi là :

cứ bắt đầu tầm trưa mà đi là y như rằng nhíp hết cả mắt, là bắt đầu anh chuẩn biij đồ đạc
1. bật nhạc hay băng đĩa bật kể cái gì để mình có tiếng và theo dõi, đừng dại mà nghe trịnh
2. làm chai nước bên cạnh, thỉnh thoảng uống
3. làm quả khăn mặt nhúng nước hoặc ướp đá rồi thỉnh thoảng lau mặt ( cái này áp dụng cho đi đường dài rất tốt, thảo nào mà mấy bác xe tai cứ thấy vắt cái khăn mặt ở vô lăng hoặc là trên vai
4. để sẵn cafe trên xe ( o có thì làm lon cafe hộp )
5. cái này công hiệu cho đi thành phố, anh áp dụng rất nhiều, nhất là những lúc đi làm về đường tắc, mệt mỏi đi chậm, ... VẢ CÁI ĐỐP PHÁT VÀO MẶT heheh
Kinh nghiệm của Cụ cũng đúng, em cũng đã áp dụng hết nhất là cái số 5. Nhưng em xin bổ sung: trong trường hợp quá buồn ngủ nên dừng lại chợp mắt mấy phut để cắt cơn rồi lại tiếp tục lên đường. Em thường thấy các bác tài đường dài ăn ngủ điều độ, tính toán đi - dừng hợp lý để tránh buồn ngủ khi lái.

ngdanthanh

Xe tải
không có giải pháp nào tốt hơn là ... kiếm nhà nghỉ, làm 1 giấc chừng 2 tiếng rồi đi tiếp.

nissanfan

Xe hơi
Đỗ xe lại, nhờ em nào xinh xinh đi đường vả 2 phát vào mặt là tỉnh ngay.

nyll"tailor

Xe máy
em cũng bị phát như bác chủ thớt nagy đoạn chân cầu nhật tân ....nói chung nghĩ lại rùng cả mình

hung303

Xe điện
muốn chống tốt cứ tạt vào vệ đường làm 1 giấc ngắn, vừa an toàn, vừa đỡ mệt! :))

mr.ken_no1

Xe container
không có giải pháp nào tốt hơn là ... kiếm nhà nghỉ, làm 1 giấc chừng 2 tiếng rồi đi tiếp.
Úi dời, sáng em đi làm từ BN sang HN mất 1h, nếu mà vào nhà nghỉ ngủ 2h thì em ngủ ở nhà rồi mới đi làm còn hơn
Vấn đề là đang đi đường (nhất là đường cao tốc) mà buồn ngủ ý ạ
Em cứ đi đường Thành phố thì ko buồn ngủ (vì thi thoảng cho phép đá mắt ngắm ái :D), nhưng ra cao tốc chạy cứ đều đều dễ buồn ngủ cực.

Thái Phượt

Xe tăng
Đây là 1 KN E học được trên OF mà E đã thực nghiệm rồi, kết quả : Mĩ Mãn.Đó là ngoài rửa mặt và uống nước lạnh còn rửa chân bằng nước đá lạnh nữa ( đi đường dài ai chẳng có thùng xốp đá lạnh ngâm Bia )

cup82

Xe máy
Kinh nghiệm của em là cứ ngủ 1 tý dù là ít thôi.Dậy lấy khăn mặt lạnh lau mặt là tỉnh!

duytrong

Xe lăn
Em thì em cứ làm 1 non nước bò húc lạnh ,ít nhất cũng tỉnh ngủ được 30 phút,cụ cứ thử xem .

Aircraft

Xe đạp
Ơ hay sao lại đi tìm nhà nghỉ để ngủ, đang chống buồn ngủ thế sao còn là chống nữa, hihi em fun tí

mr.ken_no1

Xe container
Đây là 1 KN E học được trên OF mà E đã thực nghiệm rồi, kết quả : Mĩ Mãn.Đó là ngoài rửa mặt và uống nước lạnh còn rửa chân bằng nước đá lạnh nữa ( đi đường dài ai chẳng có thùng xốp đá lạnh ngâm Bia )
Rửa chân em đã áp dụng, cực hiệu quả, nhất là mùa đông
Cơ mờ đôi khi lại lười ko muốn xuống xe, cởi dầy, cởi tất rồi rửa chân.
Hiện tại em vẫn khoái ăn chanh với ớt ạ. Tiện và hiểu quả được khoảng 30 phút liền.

thepthuongtin

Xe hơi
Lên cho các cụ biết!

dzek0n

Xe đạp
Nhanh chậm gì cũng phải an toàn là trên hết..tốt nhất bác ghé vào quán cafe có tí mátxa làm 1 giấc có e xoa bóp là sướng nhất :)

tuanprado

Xe tăng
Tôi thường xuyên lái xe đường dài nên cũng đúc kết được vài kinh nghiệm chống buồn ngủ. Về việc này các bạn cũng nói đến nhiều rồi, tôi chỉ bổ sung thêm. Chế độ ăn uống cũng ảnh hưởng rất lớn đến việc có buồn ngủ hay không khi lái xe. Nếu ăn không đủ chất và ăn quá no cũng gây nên buồn ngủ...Tôi thường đưa theo hoa quả để ăn thêm trên đường những lúc dừng nghỉ. Nếu chỉ ăn thông thường theo bữa ăn là không đủ vitamin, vì thiếu vitamin nên cơ thể bị suy yếu, kém tỉnh táo, gây nên buồn ngủ. Tôi để ý thây: Đợt nào ăn nhiều hoa quả thì ít buồn ngủ khi lái xe, nếu không có hoa quả tươi ăn hàng ngay là dễ buồn ngủ...

Tôi vừa đi Tây Nguyên về, khi đi có đưa theo hỏa quả để ăn khi dừng nghỉ, những ngay hết hoa quả cho đến lúc về nhà là tôi thấy buồn ngủ khi lái. Các bạn đi theo tôi đã không nghĩ ra việc cần thiết phải mua hoa quả bổ sung trên đường, đây là điều đáng tiếc khi mà tôi đã nhắc nhở nhiều lần ở những chuyến đi trước. Bản thân tôi biết rõ viêc này, nhưng ngại nhắc nhở vì thế phải chịu cảnh những lúc buồn ngủ khi lái xe.

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Em cứ làm vài lon Bò Húc là ok, ngoài ra em còn trang bị thêm một thiết bị trống ngủ gật nữa, mỗi khi đeo thiết bị này vào tai (như đeo bờ lu tút ý ạh) cứ gục một cái là nó kêu hoặc rung tê hết cả tai khỏi ngủ luôn!

duongtm

Xe tăng
Em cứ làm vài lon Bò Húc là ok, ngoài ra em còn trang bị thêm một thiết bị trống ngủ gật nữa, mỗi khi đeo thiết bị này vào tai (như đeo bờ lu tút ý ạh) cứ gục một cái là nó kêu hoặc rung tê hết cả tai khỏi ngủ luôn!
Đang vít 80km/h, gục 1 cái là đi được gần cây số rồi, buồn ngủ thì dừng lại ngủ hoặc đổi lái, cố làm giề...

mengcoi

Xe hơi
3. làm quả khăn mặt nhúng nước hoặc ướp đá rồi thỉnh thoảng lau mặt ( cái này áp dụng cho đi đường dài rất tốt, thảo nào mà mấy bác xe tai cứ thấy vắt cái khăn mặt ở vô lăng hoặc là trên vai
Em nghĩ cách này hợp lý

MÔ NÔ

Xe đạp
Kính các bác chiên da (có thể bao gồm cả em), trên thực tế có một số cách chống buồn ngũ đã và đang được áp dụng: Nào là ra ngoài xe hút thuốc; rửa mặt nước lạnh; uống coke; uống bò tót húc v.v. nhưng xin các bác xem lại, các phương pháp này em đã áp dụng, cũng đã trải nghiệm xe sạt phân cách cứng (chỉ lốp xe thôi) do ngủ gật (chưa đến 2s đâu, chỉ 1,5s thôi nhé) thấy như sau: Không hiệu quả, và còn rất nguy hiểm nữa. Bởi lẽ khi chúng ta nói CHỐNG cái gì đó, có nghĩa do chúng ta chưa có phương pháp nào hiệu quả để điều đó KHÔNG xảy ra. Ví dụ sơn tường chống mốc - có nghĩa SẼ bị mốc; chống ngập lụt - có nghĩa vẫn còn ngập lụt. Tương tự, CHỐNG buồn ngủ, tức vẫn bị ngủ gật. Do vậy, em khuyên các bác và em cũng đã làm như vậy, khi buồn ngủ chúng ta hãy ngay lập tức dừng xe (nhớ tìm chỗ an toàn ạ), hạ kính một chút, tắt máy, khóa cửa xe, kéo phanh tay,ngâr ghế lái, tháo dây an toàn và làm ngay một giấc. Tuyệt đối không cố các bác ạ. Ngay như ví dụ dùng nước tăng lực bò húc, không lẽ một số bác tài đã thiệt mạng (xin chia buồn và cầu mong vong hồn các bác i luôn bình an nơi cõi vĩnh hằng) do tai nạn khi chạy xe đường dài bị ngủ gật không biết phương pháp này?!!!
bác nói chí phải e cũng đã từng tìm cách chống rồi, đừng có cố quá mà quá cố, lái xe khi mà đã buồn ngủ thì tốt nhất là dừng lại chỗ nào an toàn, hé cửa kính xuống, tắt máy, để đèn lăng téc, kéo phanh tay rồi ngả ghế ra "chống" cơn buồn ngủ.

anhtho

Xe ngựa
Tất nghiên ngả ghế là chuẩn nhất. Nhưng nếu chưa kịp thì có biện pháp nào dùng biện pháp đó. Ví dụ như thấy mấy cái ổ gà, các cụ cứ phi vào, em chắc cũng giật mình mà đỡ bùn ngủ, hơn nữa xót V2 quá cũng làm bực mình mà tỉnh giấc !

Trần Điện

Xe tăng
Sợ nhất là buồn ngủ, nhiều khi do công việc muốn dừng lại để chợp mắt cũng không thể, nghĩ lại thấy rùng mình, nguy hiểm cho mình và cho người khác.