Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

He he...... cách này hay thật, thế mà em ứ biết :)) :)) :)) :)) :))

minhconTMD

Xe tải
born free nói:
Bác Mèo cooool thật ! Em vote bác cảm ơn đã nhiệt tình chim sẻ với anh em.
Bác tốn kha khá $ mà đã thành công chưa bác.?
Nếu bác vẫn chưa thành công thì để em mách nước cho bác và các bác khác 1 cách chống ồn cực kỳ hiệu quả mà rẻ tiền.

Không thể trị được nguồn gây ồn, môi trường truyền tiếng ồn thì em triệt hạ cái....receiver :D :D :D :D
Các bác lấy cái nút lỗ tai của thợ máy máy bay vẫn dùng để nút tai khi máy bay khởi động, ( bằng cao su dẻo có khấc giống hình viên đạn ) nút cái receiver lại, đảm bảo im phắc :)) :)) :)) :))
Nhưng mà muốn nghe nhạc thì làm thế nào hả bác, hay là nút 1bên để chống ồn còn 1bên dể lại nghe nhạc:))
Thấy bác bỏ thời gian, tiền của và công sức ra để làm chống ồn quả Fiat này em thấy bác cũng mấu và đam mê thật, xe em mà ồn quá em cứ chơi nhạc to là xong, hết ồn.:))

FeRAM

Xe điện
Mèo sạch thỉu nói:
Từ đầu đến dừ em chưa nhận được ý kiến phản bác nào cả, sao buồn thế nhỉ... *-) *-) , hay tại nó quá xa lạ :^) :^) :^).
Bác Mèo ơi, không phải nó quá xa lạ hay gì đâu. NASA nghiên cứu về sao Hỏa mà có bác OF còn có ý kiến kia mà.

Bác mới chỉ nói sơ bộ về phần âm thanh, một số số liệu của các hãng, etc. những cái đấy thì có gì để mà phản bác. Thực tế, về phần bản chất của sóng âm, cũng có một số chỗ không thực sự phản ánh đúng bản chất vật lý, tuy nhiên chấp nhận được cho sách kỹ thuật, vốn tiếp cận vấn đề một cách thực tế, dễ hiểu, tuy đôi khi không thực sự chính xác. Mặt khác, những cái đó bác đã nói rõ là đọc từ sách ra rồi thì bác bảo ai dám nói sách là sai.

Tiếp tục đi bác, ae đang chờ cả. Nếu không chống ồn được thì cũng là một kinh nghiệm để ae đỡ tốn tiền.

He he... từ từ cho khoai nó nhừ bác ợ :) :) :) .

Em mà đâm luôn một lúc thì bác nào sẽ vo-te cho em ạ :)) :)) :)) :))

Hẹn các bác tuần sau nhá.

vili

Xe tải
Mèo sạch thỉu nói:
Em mà đâm luôn một lúc thì bác nào sẽ vo-te cho em ạ :)) :)) :)) :))
Đến ông mà cũng quan tấm đến vote thì có mà trời sập, xin bố, viết chậm - con nhỏ nó quấy, vợ xách nhiễu thì có :D :D
Thành thật đi cho nó lành :D
Hôm nào em sẽ liên lạc với bác để xin bác ít ý kiến vàng ngọc về vụ con xe của em - thực sự em cũng không biết thế nào là ồn vượt tiêu chuẩn nữa :D :D

nightpinky

Xe buýt
Tiêu chuẩn nào được lấy làm tiêu chí so sánh nữa chứ bác......hihihi

the sun

Xe buýt
Hôm qua, em thấy ở Hàng Muối có một em Focus tháo tung hết cả ra làm chống ồn kiểu gì em không biết, thấy mấy chú thợ dán những mảnh giấy bạc bên trong ca bin. Không hiểu thế có chống được ồn không các bác nhể

dorive

Xe đạp
hôm trước tớ có đi hỏi về chống ồn, nơi thì đòi 15t có nơi lại chỉ có 3t5, cũng lót sàn, lót cửa, lót pano, thay gioăng cửa...thế là tớ quyết định không làm nữa vì đếch biết thế nào mà mò. Bác nào đã từng bị làm thịt xin chia sẻ kinh nghiệm cho anh em với.

15t là giá đúng đấy ạ vì nếu mua vật liệu xịn cũng hết 5-7 chim thằng Mẽo rồi bác ợ, chỉ sợ chúng nó bịp thôi. Ngày xưa em cũng xuýt bị chúng nó thịt đấy ạ, tuy nhiên tránh được thì lại dây vào cái món nghiện này..... thiệt hại thật vô bờ..

the sun nói:
Hôm qua, em thấy ở Hàng Muối có một em Focus tháo tung hết cả ra làm chống ồn kiểu gì em không biết, thấy mấy chú thợ dán những mảnh giấy bạc bên trong ca bin. Không hiểu thế có chống được ồn không các bác nhể
Cái đó là vật liệu damping (giảm chấn) thường của TQ nhái loại Xtreme của Dynamat vì nó quá nổi tiếng. Tuy nhiên các chú này chỉ là nhựa đường (át-phan hay còn gọi bitumen cho nó khoa học) thay vì là chất ..... của Dynamat, em sẽ trình bầy ở phần vật liệu.

Bác vo-te cho cháu nó lớn để sớm ra bài này nhá.

Bác xem lại trang 3 em đã trả lời thắc mắc giống như bác của bác HMK.

Chưa thấy ai có niềm đam mê nghiêm túc trong việc cách âm cho xe hơi như bác Mèo. Nhà em cũng đã có một thời loay hoay đủ kiểu với cách âm cho vợ 2 và cuối cùng tìm ra giải pháp là đổi vợ 2 khác :D
Em vote cho bác Mèo và bầu bác la chuyên gia chống ồn của OF ;)

phanvili nói:
Đến ông mà cũng quan tấm đến vote thì có mà trời sập, xin bố, viết chậm - con nhỏ nó quấy, vợ xách nhiễu thì có :D :D
Thành thật đi cho nó lành :D
Hôm nào em sẽ liên lạc với bác để xin bác ít ý kiến vàng ngọc về vụ con xe của em - thực sự em cũng không biết thế nào là ồn vượt tiêu chuẩn nữa :D :D
He he cái nhà bác lày chỉ được các lói chuẩn :P :P

dorive

Xe đạp
Trong Saigon có thằng Âu Mỹ "lổi tiếng" lắm nó đòi 18t. Cũng dzùng mấy cái tấm trắng bạc đấy. Nhưng tôi nghĩ lại rồi, quyết chờ đọc cho hết tài liệu của "mèo sạch" (giống rau sạch quá) này xem sao đã. Hehehe. BTW, anh em có ai biết đèn sương mù của Mazda 626, đời 2002 bán ở đâu giá bao nhiêu, chỉ giúp tôi với

Em vào trong OS (nick của em là KienPC) thấy có bác Lomo ở 99 Vạn Bảo ở HN cũng đang làm chống ồn cho xe của các bác OS, rôm rả vui ra phết.
Tuy nhiên theo em các bác đọc xong phần học phí của em đã rồi hãy quyết định ạ.
Em thấy các bác ấy thích về hình thức lắm đặt ra các công nghệ OS-1G, 2G, các loại vật liệu thế hệ 1, 2.... gì gì đấy nghe khủng lắm :^) :^) :^)
Nhìn qua vật liệu em thấy có nhiều vấn đề lắm hình như tính thương mại ở đây rất cao thì phải hay tại em nông dân :'( :'( :'(
Thôi em chả dám lói nữa kẻo ối bác bị đụng chạm tới nồi cơm sẽ chởi em thối mồm, bị hắt hơi cả ngày :)) :)) :)) :)).

Thấy có bác Chai-en của bên mình cũng đang lăm le làm chuột bạc ợ.....

pvc

Xe buýt
trước tiên em xin ngả mũ kính phục niềm đam mê ốn chồng à quên chống ồn của bác mèo, thú thật trước đây em cũng loay hoay ba cai vụ này lắm từ còn fe dầu dán 2,3 lớp nhựa đường ở sàn, phun sơn bọt ở gầm cũng như dán ba lăng nhăng lên trần và cánh cửa, kết quả phát sinh tiếng kêu lạch cạch do thợ làm mất hoặc gãy mịa nó mấy cái nẫy, ù hơn và tốn xăng hơn...mọi cảm nhận êm ái cũng chỉ là "tự sướng" do chót mất tiền vào đấy rồi. rồi đến cam07 mang đi phun 6kg sơn shell dưới gầm kết quả nguyễn i vân, vì đường xá của mình có quá nhiều rắm đa à quên đá răm cũng như mặt đường không nhẵn nên vẫn nghe rõ tiếng lách cách dội dười gầm xe, hehe vui tai ra phết, gần đây em được bác xebo tư vấn và giúp đỡ làm chống ồn ngay từ khi xe đang trên dây chuyền sản xuất tại hãng bằng 1 loại vật liệu mà em chưa nghe thấy bao giờ (y) (l) (k) , kết quả là em mất mịa nó 2,5tr cho xe của bà chị để để làm chống ồn tại hàng mắm (vì mua cùng lúc 2 xe) bả cứ bẩu tại sao xe của mày êm hơn của tau, thế có đen cho em không cơ chứ:'( :'( :'( , còn cụ thể công nghệ của bác xebo thế nào thì đề nghị bác xebo chia sẻ kinh nghiệm với anh em đê (y)

calibrationwater

Xe điện
Bác mèo chịu chơi quá! Đam mê của bác chẳng nề hà tiền bạc thời gian ! Em phục bác lắm ! Ah mà sau vụ này bác có thành lập công ty chuyên chống ồn cho xe hơi ở Vn không? Nếu không em xin đăng ký mua bản quyền trước các bác OF khác nhá !

pvc nói:
trước tiên em xin ngả mũ kính phục niềm đam mê ốn chồng à quên chống ồn của bác mèo, thú thật trước đây em cũng loay hoay ba cai vụ này lắm từ còn fe dầu dán 2,3 lớp nhựa đường ở sàn, phun sơn bọt ở gầm cũng như dán ba lăng nhăng lên trần và cánh cửa, kết quả phát sinh tiếng kêu lạch cạch do thợ làm mất hoặc gãy mịa nó mấy cái nẫy, ù hơn và tốn xăng hơn...mọi cảm nhận êm ái cũng chỉ là "tự sướng" do chót mất tiền vào đấy rồi. rồi đến cam07 mang đi phun 6kg sơn shell dưới gầm kết quả nguyễn i vân, vì đường xá của mình có quá nhiều rắm đa à quên đá răm cũng như mặt đường không nhẵn nên vẫn nghe rõ tiếng lách cách dội dười gầm xe, hehe vui tai ra phết, gần đây em được bác xebo tư vấn và giúp đỡ làm chống ồn ngay từ khi xe đang trên dây chuyền sản xuất tại hãng bằng 1 loại vật liệu mà em chưa nghe thấy bao giờ (y) (l) (k) , kết quả là em mất mịa nó 2,5tr cho xe của bà chị để để làm chống ồn tại hàng mắm (vì mua cùng lúc 2 xe) bả cứ bẩu tại sao xe của mày êm hơn của tau, thế có đen cho em không cơ chứ:'( :'( :'( , còn cụ thể công nghệ của bác xebo thế nào thì đề nghị bác xebo chia sẻ kinh nghiệm với anh em đê (y)
Cái lão vứt bỏ .... í quên xé bỏ là bạn em đấy ạ chán mặt nhau khoảng 15 năm nay rồi, hôm nọ gặp ở Quán Sứ mới biết ạ.
Cách làm của bác ấy là thêm phẩn sơn gầm (bác ấy làm xếp về sơn mà) nhằm tăng độ vibration damping (giảm chấn) của khung xe. bác xem lại trang 3 đã có bác HKM thắc mắc giống bác ạ.

pvc

Xe buýt
Mèo sạch thỉu nói:
Cái lão vứt bỏ .... í quên xé bỏ là bạn em đấy ạ chán mặt nhau khoảng 15 năm nay rồi, hôm nọ gặp ở Quán Sứ mới biết ạ.
Cách làm của bác ấy là thêm phẩn sơn gầm (bác ấy làm xếp về sơn mà) nhằm tăng độ vibration damping (giảm chấn) của khung xe. bác xem lại trang 3 đã có bác HKM thắc mắc giống bác ạ.
theo như lời bác xebo nói và làm thì hình như không sơn gầm mà dùng 1 loại vật liệu có tên là "e-bon e biếc gì đó" bác ạ, em viết thế có đúng không bác xebo? :D

Tình hình chắc phải vốt trừ hội đồng 2 bác Xebo và Nhựa quá, có pha hay thế mà giờ này còn im thin thít chưa phòi ra là sao là sao ? :)

pvc

Xe buýt
mltr6 nói:
Tình hình chắc phải vốt trừ hội đồng 2 bác Xebo và Nhựa quá, có pha hay thế mà giờ này còn im thin thít chưa phòi ra là sao là sao ? :)
ý
các bác cứ lôi lão xebo ra mà (-) thôi, lão ý tự biên tự diễn tất tần tật, em có biết cái giề đâu, hỏi đi hỏi lại cái công nghệ mà lão ý cứ quanh có, giấu tiệt.
:)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối: