[VHGT] Chốt lại: kiểu gì cũng phải đền

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên đọc kỹ lại Nghị quyết này, trong đây đã quy định cơ bản cụ thể việc phải bồi thường bao nhiêu rồi. Kính bác
Đằng nào cũng comment thì còm cho chót:
Tôi ko tìm thấy sự Quy định cụ thể trong Bộ Luật dân sự (Điều 623), cũng như trong Nghị quyết 03/2006 của Hội đồng thẩm phán TAND tối cao.
(và thực tế Luật cũng khó đặt ra Cụ thể được).

Vài ví dụ đơn giản:
- Trường hợp bất khả kháng, kiểu "1 người muốn tự tử". OK, nhưng khi vào Viện, tự nhiên ông ấy lại muốn sống.
Còn khi ông ấy chết rồi, ai dám bảo ông ấy tự tử??!!
- Nguồn nguy hiểm cao độ = phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
Chả có ĐỘ nào nhỉ? 100 độ C hay 50 độ C.
Xét như thế, ông xe container và ông xe máy hình như có CAO ĐỘ bằng nhau.

Cái quan trọng nhất thì Luật + Nghị quyết ko nhắc đến: Trách nhiệm của Người bị thiệt hại - do lỗi của họ, được cân đo đong đếm như thế nào.
Chỉ đơn giản là: "....sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi...."

duongtrac

Xe hơi
Đằng nào cũng comment thì còm cho chót:
Tôi ko tìm thấy sự Quy định cụ thể trong Bộ Luật dân sự (Điều 623), cũng như trong Nghị quyết 03/2006 của Hội đồng thẩm phán TAND tối cao.
(và thực tế Luật cũng khó đặt ra Cụ thể được).

Vài ví dụ đơn giản:
- Trường hợp bất khả kháng, kiểu "1 người muốn tự tử". OK, nhưng khi vào Viện, tự nhiên ông ấy lại muốn sống.
Còn khi ông ấy chết rồi, ai dám bảo ông ấy tự tử??!!
- Nguồn nguy hiểm cao độ = phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
Chả có ĐỘ nào nhỉ? 100 độ C hay 50 độ C.
Xét như thế, ông xe container và ông xe máy hình như có CAO ĐỘ bằng nhau.

Cái quan trọng nhất thì Luật + Nghị quyết ko nhắc đến: Trách nhiệm của Người bị thiệt hại - do lỗi của họ, được cân đo đong đếm như thế nào.
Chỉ đơn giản là: "....sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi...."
Bác vẫn chưa đọc đoạn trừ nhũng trường hợp sau rồi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác vẫn chưa đọc đoạn trừ nhũng trường hợp sau rồi
Có chứ bác.
Câu hỏi đơn giản như này:
1. Ô tô - Xe máy:
Bác đi xe máy, đèn đỏ, tôi ô tô, đèn xanh.
Tôi húc vào bác , đi đứt con xe máy = 20 triệu.
Cứ cho ko có yếu tố khác liên quan.
Rồi, giờ ai đền ai, bao nhiêu, theo Nghị quyết của các ông thẩm phán đáng kính?
Tôi đền bác 20 triệu, dù bác sai hoàn toàn?

duongtrac

Xe hơi
Có chứ bác.
Câu hỏi đơn giản như này:
1. Ô tô - Xe máy:
Bác đi xe máy, đèn đỏ, tôi ô tô, đèn xanh.
Tôi húc vào bác , đi đứt con xe máy = 20 triệu.
Cứ cho ko có yếu tố khác liên quan.
Rồi, giờ ai đền ai, bao nhiêu, theo Nghị quyết của các ông thẩm phán đáng kính?
Tôi đền bác 20 triệu, dù bác sai hoàn toàn?
Keke, bác có thể đền người ta nhưng là e thì e sẽ không như bác nếu bản thân mình đúng. Nếu cứ chiểu theo luật, đền hay không là do phán quyết của toà bác ah. Hoặc bác hỗ trợ người bị thiệt hại thì oke

anhtho

Xe ngựa
oto đỗ dừng đèn đỏ, bị xe máy nó đâm vào mit lăn quay ra chết mà oto còn phải đền cơ mà.
Trường hợp này thì ko thể. Có chăng là hỗ trợ mai táng phí.
Câu quan trọng nhất trong việc ô tô làm chết 2b là: không làm chủ tốc độ (mặc dù đi đúng làn đường, đúng tốc độ..). Tôi đang dừng đèn đỏ chứ có đi éo đâu mà làm chủ ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Keke, bác có thể đền người ta nhưng là e thì e sẽ không như bác nếu bản thân mình đúng. Nếu cứ chiểu theo luật, đền hay không là do phán quyết của toà bác ah. Hoặc bác hỗ trợ người bị thiệt hại thì oke
Chúng ta đang nói tới cái gọi là Nghị quyết kia mà.
Theo Nghị quyết thì tôi phải đền, dù bác sai.
Cũng theo Nghị quyết thì đek biết phải đền bao nhiêu, căn cứ vào cái gì.
Chỉ đơn giản là ĐỀN BÙ.

Tiếp theo: cả ô tô và xe máy đều là Nguồn nguy hiểm cao độ, giờ phang nhau thì ai phải đền ai nhỉ? Chưa thấy chỗ nào bẩu, Ô tô nhiều CAO ĐỘ hơn xe máy; hay container 40' thì CAO ĐỘ hơn loại 20'.

mazad3

Xe buýt
còn kiểu này còn tai nạn

ngungo thien ly

Xe container
Nghe thấy tên luật sư Hảo này là nhà em đã thấy chán, hôm trước luật gia này cũng tư vấn ông say rịu phi vào ô tô, căn cứ vào ô tô là nguồn gây nguy hiểm hơn xe 2b, vâỵ 4b còn phải đền cho 2 b

Hoaimong

Xe buýt
Thế nếu 2b say rượu, đi vào làn ô tô thì có bị coi là trường hợp cố ý không? Cố ý vi phạm luật thì chết ráng chịu. Em thấy luật sư trả lời như ồn. Chỉ biết vẽ để moi tiền chứ có phải để thực thi luật đâu. Trong trường hợp này phải áp dụng là nạn nhân cố ý.

Hoaimong

Xe buýt
Em là cứ quy tất ông nào sai là cố ý.

Thế nếu 2b say rượu, đi vào làn ô tô thì có bị coi là trường hợp cố ý không? Cố ý vi phạm luật thì chết ráng chịu. Em thấy luật sư trả lời như ồn. Chỉ biết vẽ để moi tiền chứ có phải để thực thi luật đâu. Trong trường hợp này phải áp dụng là nạn nhân cố ý.
Em là cứ quy tất ông nào sai là cố ý.
Cụ nghĩ thế chứ mấy ông mún moi xiền cụ ko nghĩ thế đâu. Nhiều khi oan gia vưỡn phải chịu đới ;)). Đời nó éo như mơ.

Hoaimong

Xe buýt
Em không phải luật sư nhưng em có cái lý của anh Chí. Say rượu lái xe là cố tình vi phạm luật. Lái xe vào làn đường của xe khác là cố tình vi phạm luật. Có ai đọc được trong đầu nó nghĩ gì đâu mà bảo cố tình hay vô ý. Thế nên mới áp dụng khoản a. Còn cái khoản b là cho trường hợp chả ai sai mà tự dưng đâm nhau thì đổ tại ông giời, lúc đó mới là câu chuyện khác. Ví dụ đang lái xe mà có cụ bị gió lốc thổi bay mịe vào đầu xe thì mới tính chuyện bồi thường. Luật lá mập mờ thì mới có thịt cho kền kền nó rỉa.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Á đù, chuyện này chỉ có ở việt nam, sang khựa xxx chứng minh thằng nào sai thằng ấy phải đền.

pnew

Xe điện
Chúng ta đang nói tới cái gọi là Nghị quyết kia mà.
Theo Nghị quyết thì tôi phải đền, dù bác sai.
Cũng theo Nghị quyết thì đek biết phải đền bao nhiêu, căn cứ vào cái gì.
Chỉ đơn giản là ĐỀN BÙ.

Tiếp theo: cả ô tô và xe máy đều là Nguồn nguy hiểm cao độ, giờ phang nhau thì ai phải đền ai nhỉ? Chưa thấy chỗ nào bẩu, Ô tô nhiều CAO ĐỘ hơn xe máy; hay container 40' thì CAO ĐỘ hơn loại 20'.
Điều luật trên cũng có cái lý đó là để tránh thiệt hại cho người vi phạm. Ví dụ cụ đang đi trên làn đường quy định cấm dừng, cấm chuyển làn thì nhìn thấy có người vi phạm giao thông đứng giữa làn đường. Giả sử trường hợp này cụ có thể dừng lại hoặc chuyển làn an toàn để tránh người đó. Cụ sẽ xử thể nào? Làm đúng luận và có tai nạn hay vi phạm luật (dừng hoặc chuyển làn) nhưng tránh được tai nạn. Ví dụ nữa chắc cụ nào cũng gặp khi ở nơi giao nhau có phần đường không được dừng dành cho xe rẽ phải thường bị 2b đi thẳng dừng đèn đỏ ở đó, có cụ nào đè qua nhưng 2b đó để đi không?

Sai hay đúng Luật giao thông chưa đủ. Vấn đề là ở 2 trường hợp loại trừ: "a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;" và "b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết". Để chứng minh người vi phạm là "cố ý" hay "không cố ý" không dễ. Trường hợp "bất khả kháng" mà không có cam hay "hộp đen" thì cũng khó thanh minh. Cụ thể hóa được hai trường hợp loại trừ này thì vấn đề được giải quyết.

0906081083

Xe buýt
Á đù, chuyện này chỉ có ở việt nam, sang khựa xxx chứng minh thằng nào sai thằng ấy phải đền.
Cụ ơi may cho "Xứ thiên đường" là không áp dụng giống thằng tàu đấy. Chứ mà áp dụng giống thằng khựa thì có mà Xxx mình mỗi thằng "chứng minh" 5 vụ tại nạn 1 tháng là chỉ 3 tháng sau chúng nó bắt đầu xây nhà mua xe rồi.
TT

Huthasa

Xe container
Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

Em không hiểu các trường hợp sau đây như: đi vào đường cấm (như cao tốc cấm xe máy), đi ngược chiều ... thì thiệt hại có được coi như lỗi cố ý của bị hại không nhỉ?

Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

Em không hiểu các trường hợp sau đây như: đi vào đường cấm (như cao tốc cấm xe máy), đi ngược chiều ... thì thiệt hại có được coi như lỗi cố ý của bị hại không nhỉ?
Tôi sơ xuất ko nhìn biển nên đi nhầm vào thôi mà. Ai cố ý đâu. Đề nghị anh bồi thường =))

Chắc chỉ khi nào đối phương thừa nhận là cố ý thôi cụ ơi :))

99S - 99.999

Xe tải
Táng vào bất cứ thứ gì cứ 4B là bị đè ra đền và đền, không tính đến con người mà là súc vật cũng đền tuốt. Cụ không tin cứ về quê vô tình phang phải con chó cũng bị cả họ nhà nó đè ra đòi bồi thường ngay tắp lự, nhiều trường hợp tránh trâu bò mà phải lao cả xe xuống mương thì éo thấy chủ súc vật đền lại gì cho chủ xe. Túm lại : Không làm chủ tốc độ, luật chỉ mang tính chất tham khảo và minh hoạ.

vanquantrang

Xe buýt
Luật thế này khi gây tai nạn nếu chạy thoát được thì cũng cố mà chạy. Đứng lại phiền phức gấp vạn lần

anhtho

Xe ngựa
Luật thế này khi gây tai nạn nếu chạy thoát được thì cũng cố mà chạy. Đứng lại phiền phức gấp vạn lần
Chạy mà bị túm lại thì còn thiệt hại nhiều hơn, chưa kể có thể gây thêm tai nạn.
Thảo nào gần đây nhiều vụ 4b gây va chạm rồi chạy mất dép, kể cả 4b sai lè lè.