[Funland] Chủ đầu tư Artemis ngăn cư dân gửi xe

wildcat74

Xe điện
Cụ đọc phần em gạch chân nhé, đa số hợp đồng mua bán đều ghi phần để xe ô tô thuộc sở hữu của chủ đầu tư.
Screenshot_20231119_161308_Cc Cc.jpg
Ghi thế là trái luật; vì điều 101 nói rất rõ là “quản lý” chứ không phải “sở hữu”. Ngoài ra sau phần gạch chân nêu “chủ đầu tư không được tính vào giá bán … chi phí đầu tư phần diện tích này. Đọc luật phải đọc hết câu chứ!

VCHDHN

Xe container
Em chưa hiểu: có cư dân ok giá mới rồi nhưng k đc chấp thuận và cấm gửi xe vĩnh viễn là ntn:)

Moriarty

Xe container
Cụ đọc phần em gạch chân nhé, đa số hợp đồng mua bán đều ghi phần để xe ô tô thuộc sở hữu của chủ đầu tư.
Screenshot_20231119_161308_Cc Cc.jpg
E tưởng muốn chứng minh mình sở hữu cái gì phải trưng sổ hồng/sổ đỏ ra chứ nhõn cái hợp đồng mà bảo sở hữu thì nó lại đơn giản quá.

Moriarty

Xe container
Như này là nằm trên vành đai 2 vậy max là 2,3 tr chứ cụ nhỉ
Địa chỉ nó là 3 Lê Trọng Tấn cụ ạ, nếu địa chỉ nó trên đường Trường Chinh thì mới tính là nằm trên VĐ2

Ga_son

Xe điện
E tưởng muốn chứng minh mình sở hữu cái gì phải trưng sổ hồng/sổ đỏ ra chứ nhõn cái hợp đồng mà bảo sở hữu thì nó lại đơn giản quá.
Chứng minh chỗ để xe ô tô thuộc sở hữu chung của toàn cư dân hay của riêng chủ đầu tư thì phải lần từ báo cáo đầu tư, tổng dự toán thiết kế BV thi công và phương án tài chính của dự án mới xác định được cụ ạ.

Suri15

Xe tăng
Ở HN khổ nhất là chỗ để xe, có xe cũng khổ mà không có xe cũng khổ. Giờ nhà nào cũng 1-2 cái 4 bánh, có tiền cũng 4 bánh, ít tiền cũng 4 bánh. Với số lượng căn hộ trong 1 tòa chung cư và số lượng xe như vậy thì chỗ để xe ở đâu mà đủ được. Do đó giờ đi mua xe chung cư thì việc đầu tiên quan tâm là slot đỗ xe chứ không phải các tiêu chí khác 😢
Ngày xưa em đi tìm nhà cũng vậy, vào nội thành kiếm căn nhà nào mà xe oto vào được nhà thực sự khó, có thì giá quá cao. Thế thôi, sang LB cho nó thoáng, xe phi vào nhà, không phải lo mưa nắng. Kể cả gửi xe cách nhà vài trăm mét mà mưa gió đi lấy xe cũng đã thấy nhục rồi.

wildcat74

Xe điện
Chứng minh chỗ để xe ô tô thuộc sở hữu chung của toàn cư dân hay của riêng chủ đầu tư thì phải lần từ báo cáo đầu tư, tổng dự toán thiết kế BV thi công và phương án tài chính của dự án mới xác định được cụ ạ.
Luật Nhà ở quy định rất rõ chủ đầu tư chỉ có quyền quản lý nếu ko tính chi phí xây dựng tầng hầm vào giá thành chung cư. “Quản lý” nó khác với “sở hữu”, ô ko có quyền áp đặt giá và điều kiện, ko có quyền cấm cư dân vào!

Còn nếu tính vào giá thành thì đương nhiên thuộc sở hữu chung của cư dân; xem báo cáo tài chính và quyết toán thuế bóc ra phút mốt!

quocanhnguyen201

Xe tăng
Luật Nhà ở quy định rất rõ chủ đầu tư chỉ có quyền quản lý nếu ko tính chi phí xây dựng tầng hầm vào giá thành chung cư. “Quản lý” nó khác với “sở hữu”, ô ko có quyền áp đặt giá và điều kiện, ko có quyền cấm cư dân vào!

Còn nếu tính vào giá thành thì đương nhiên thuộc sở hữu chung của cư dân; xem báo cáo tài chính và quyết toán thuế bóc ra phút mốt!
Nếu được tính vào giá thành chính ra lại hay, lúc đấy ông CĐT nào cũng cố làm 3-4 hầm cho đủ chỗ để xe oto mỗi căn hộ rồi chia đều tiền thôi đỡ phải cãi nhau. Giờ cứ 2 hầm thì ông nào mua sau chắc chắn hết slot rồi

Nên phát triển xe công cộng, cấm toàn bộ xe tư nhân trg nội thành HN - trừ xe đạp. HN phát triển quá nóng, giờ nó là cái cũi bê tông để giam những con ng khốn khổ. Vỉa hè trả lại cho ng đi bộ, ở thủ đô xđ đi bộ trg bán kính 1km là bt để đến điểm xe công cộng mới là đô thị văn minh đc.
Tiếc là nhà các quan nh xe ô tô nhất nên ứ cấm đc :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nên phát triển xe công cộng, cấm toàn bộ xe tư nhân trg nội thành HN - trừ xe đạp. HN phát triển quá nóng, giờ nó là cái cũi bê tông để giam những con ng khốn khổ. Vỉa hè trả lại cho ng đi bộ, ở thủ đô xđ đi bộ trg bán kính 1km là bt để đến điểm xe công cộng mới là đô thị văn minh đc.
Tiếc là nhà các quan nh xe ô tô nhất nên ứ cấm đc :)
Làm gì có nước nào cấm như cụ nói, xe ô tô giờ là phương tiện phổ thông chứ có phải hãn hữu như ngày xưa đâu :))

TN1805

Xe điện
Không thể hiểu nổi có những người cứ bênh CĐT chằm chặp là sao nhỉ. :D

Mịa, đáng ra CĐT các chung cư đã thu phí dịch vụ rồi, phải bao gồm chỗ để xe cho các hộ cư dân chứ, cái này đã ù xọe không nói làm gì rồi. Giờ có cái phí gửi xe nay đòi tăng, mai đòi tăng mà không đếm xỉa gì đến ý kiến của cư dân là không thể chấp nhận được.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bọn cđt này tăng được bao tiền mà giờ phải làm lại PCCC nhỉ :D xưa không có vụ cháy ở Thanh Xuân thì nhì nhằng chứ giờ thì không thể láo được rồi.

OTheAh

Xe tăng
Bọn CĐT Chung cư này quả này toi rồi, làm ăn kiểu tham lam và manh động thế này thì "ngu người" rồi.
Tôi đảm bảo đấy, chắc chắn sẽ "ra đi" cả cụm lãnh đạo CĐT tòa nhà này.
Ối cụ nhầm rồi, ko phải tự dưng nó xây dc ở chỗ đó đâu

cunglatruong

Xe container
iem thấy chủ đầu tư qly ok hơn cư dân cho dân tự nàm . bên chủ đầu tư ng ta có nghiệp vụ mà :)cứ giao cho cư dân nàm q trị ko sớm thì muộn um xùm ngay :)

duongqua

Xe container
trừ ng thu nhập thấp ko thể mua đc nhà mặt đất mới phải chấp nhận chui vào cc cho thằng khác nắm đầu mình. Chứ còn có đk có tiền thì việc gì phải chui đầu vào rọ,phụ thuộc vào thàng khác nhỉ?Nó cho mình làm gì mình mới đc làm đấy,phải cạy vạy xin xỏ...
là e thì đ.ếu có bh e cho thằng khác quản lý mình như vầy,trừ đi làm ở cơ quan lĩnh tiền nuôi gia đình hàng tháng thì đành chấp nhận thôi.

Mytv

Xe điện
Giá trông giữ xe nó có khung giá theo quy định, cđt nó tăng k vượt khung mà nhân dân k gửi thì mời nhân dân đứng sang 1 bên thoy
Cụ ko biết rõ mà còm trên như "bênh" thằng cđt này thế:))
Chi tiết cụ thể e k rõ, đang đoán thôi vì đa phần giá gởi xe ở HN băm bổ nhau vì lí do này thôi ;)) xưa bên cc e tăng 1200k lên 1500k cũng đấu tranh hăng lắm nhưng chả tác dụng gì, k gửi đứng sang 1 bên và bị bỏ lại phía sau ngay :))
Cụ có thể đọc bài xem thằng cđt nó tăng vượt trần bao nhiêu so với quy định ạ.

Còn cc của cụ ko rõ nằm ở đâu? Nó tăng có vượt trần ko? Ban qt chỗ cụ ntn? Vân vân và mây mây:))