[Funland] Chữ "Duyên" và số mệnh

Taihoatu

Xe lăn
Em chả biết, chỉ biết từ ngày lấy con vợ tên Duyên
nên đến giờ vẫn lận đận long đong. keke. nhưng hài lòng với quyết định của mình

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Đến đôi dép còn có số nữa là con người. Em thì tin rằng mỗi khi 1 người đc sinh ra là đã có những dữ liệu rất phức tạp đc sắp sẵn cho người đó như kiểu lập trình rồi, theo kiểu nếu a + b thì kết quả sẽ là c, nếu a ko đc + với b thì kết quả sẽ là d... Đại loại nó như là 1 trò chơi của thế lực siêu nhiên nào đó dành cho con người.
Thế nên có những quãng thời gian các cụ sẽ cảm thấy rất đen, đụng đâu hỏng đó, nhưng lại có những lúc làm ăn hời hợt thì lại thu đc kết quả bất ngờ.
Có những người sinh ra đã sướng từ trong trứng nước, nhưng có những người thì từ khi mới lọt lòng đã bị vứt bỏ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Các cụ có thể giải thích rõ hơn về 1 số loại duyên được không: duyên vợ chồng, duyên bán hàng, duyên lô đề.

quangthuy2002

Xe buýt
Vạn sự tùy Duyên em thấy đúng
số phận thì Đức năng thắng Số em cũng thấy đúng
Đức năng thắng số cháu nghĩ không chuẩn lắm cụ ạ.
Tại mình biết số mệnh mình như thế nào đâu mà biết thắng số. Đôi lúc sự cố gắng chúng ta để vượt qua khó khăn đó cũng là do số phận sắp đặt.
Cháu nghĩ, nếu mình ở hiền, sống tốt, thì trong cuộc sống, đến hạn gặp khó khăn, thì khó khăn ấy sẽ ở mức nhẹ hơn...
Ví dụ đi xe bị bổ, đáng ra sẽ bị nặng, nhưng do ở tốt, phúc to, nên chỉ bị nhẹ...

2 tai 8 banh

Xe container
Tại mình biết số mệnh mình như thế nào đâu mà biết thắng số. Đôi lúc sự cố gắng chúng ta để vượt qua khó khăn đó cũng là do số phận sắp đặt.
Cháu nghĩ, nếu mình ở hiền, sống tốt, thì trong cuộc sống, đến hạn gặp khó khăn, thì khó khăn ấy sẽ ở mức nhẹ hơn...
Ví dụ đi xe bị bổ, đáng ra sẽ bị nặng, nhưng do ở tốt, phúc to, nên chỉ bị nhẹ...
cũng tùy trường hợp và cảm nhận mà cụ
mẹ em thay 2 đốt xương sống năm 77t - người già nhất thay đốt xương sống tính đến lúc đó - các bác, các dì, các cậu, các cháu ... đằng mẹ em sang viện thăm khóc như ri vì nghĩ không thể qua khỏi, ơn giời mẹ em đã qua khỏi đc 7 năm nay ạ :D

ps: trước đây lúc khỏe mẹ em hay đi chùa, chùa trong nam ngoài bắc miền trung bà đi hết rồi, nay mắt kém chỉ ở nhà nghe kinh, bà hay cho đồ những người kém hơn mình ...

Fabulous

Xe tăng
Cần phân biệt giữa duyên và số. Duyên là phù hợp với ai, với việc gì, nghề gì đó. Số là kết quả ngắn hạn hay dài hạn của một con người. Vấn đề là chúng ta không thể dự đoán hay lý giải được nó. Tử vi hay tướng số, phương đông hay phương tây đều không cho các kết quả đáng tin cậy.

maitrang1972

Xe điện
EM cũng nghĩ vậy, đây có lẽ là một câu động viên, an ủi người có số ... xấu, nó cũng như câu học tài thi phận để an ủi những người thi trượt vậy. :D

xukixuka

Xe tải
Em thì không tin chuyện số mệnh gì cả, số mệnh của mình là do bản thân mình thôi. Thật vô lý khi số mệnh của 1 con người lại phụ thuộc vào chuyện sinh ngày nào giờ nào (tử vi). Duyên thì chỉ là sự ngẫu nhiên, may mắn mà thôi. Mình trở thành người như thế nào là do chính bản thân mình và môi trường (điều kiện xung quanh) quyết định.

Đừng hỏi em

Xe tải
Em tin con người có duyên và có phận. Duyên tạo cho người ta các cuộc gặp gỡ, mối quan hệ ràng buộc nhau. Tỉ như duyên giữa cha mẹ và con cái, duyên vợ chồng, duyên anh em, bạn bè, đối tác làm ăn... Mỗi người ta từng gặp trong đời đều có mối lương duyên chỉ là duyên mỏng hay dày. Duyên mỏng thì chỉ lướt qua nhau, duyên dày sẽ có mối tương quan dù ngắn hay dài...
Phận ở đây là số phận và vận mệnh. Tại sao có người được sinh ra trong nhung lụa nhưng có người lại sinh ra trong cảnh bần hàn? Tất cả đều là do số phận tạo nên, không ai chọn được nơi để sinh ra - đây chính là số phận. Còn vận mệnh thường đi liền với số phận, trên đời này liệu có ai đổi được vận mệnh của mình? Nếu có thì hẳn là sự nỗ lực phi thường khiến vận mệnh hay số phận cũng phải chịu thua.
Em từng chứng kiến những người từ đỉnh cao rơi xuống đáy vực sâu và ngược lại. Phân tích theo góc độ duy vật thì kết quả họ gặp là do hành vi từ chính bản thân họ nhưng suy diễn theo góc độ duy tâm thì có những thời điểm họ như bị xui khiến hành động...
Tóm lại khi bế tắc người ta hay đổi cho số phận, vận mệnh; khi vinh quang người ta hay nhận đấy là do bản thân họ nỗ lực mà thành, chẳng có số phận hay vận mệnh gì hết...

TamMao2612

Xe buýt
Em xin phép vào hóng các cao nhân vì em không mê tín những lại rất tin có nhận có quả, có số mệnh ở trên đời và cuộc đời em cũng giống y như bộ phim không biết trước vậy.
Em nhờ cụ nào ngó giúp em vì em đang muốn thay đổi công việc

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]

oto2banh1618

Xe điện
Có câu Đủ Duyên mới thành.

Như vậy hội đủ Nhân mới nên Quả

Nhận biết Duyên số + Nhân Quả sẽ giúp con người làm chủ đc vận mệnh của mình.

Nếu con người quá tin vào 4 chữ trên, thì sẽ ko chủ động đc trong các quyết định của mình.
Còn ai hiểu và biết về 4 chữ trên thì sẽ có những bước điều chỉnh uyển chuyển khéo léo trong quyết định để đạt đc kết quả tốt nhất có thể.

Còn ai ko tin vào 4 chữ trên, họ có xu hướng hành động quyết đoán tuy nhiên một số thời điểm sẽ thất bại mà bản thân ko hiểu lí do vsao thất bại.

Sailor

Xe buýt
Em thì không tin chuyện số mệnh gì cả, số mệnh của mình là do bản thân mình thôi. Thật vô lý khi số mệnh của 1 con người lại phụ thuộc vào chuyện sinh ngày nào giờ nào (tử vi). Duyên thì chỉ là sự ngẫu nhiên, may mắn mà thôi. Mình trở thành người như thế nào là do chính bản thân mình và môi trường (điều kiện xung quanh) quyết định.
Việc cụ sinh ra ở gia đình này chứ không phải ở gia đình kia đã chính là một số mệnh rồi. Tử vi cho thấy thiên mệnh của cụ, cỡ 69-70% cuộc đời, còn 30-40% còn lại là do địa nhân quyết định. Ví như 2 người cùng sinh vào giờ ngày tháng năm nhưng ở 2 nơi khác nhau, ở hai nhà khác nhau thì cuộc sống đã có sai biệt ngay từ đầu. Cái đó gọi là số con ko bằng số cha, số nhà không bằng số làng xóm, số làng không bằng số quốc gia.

quangthuy2002

Xe buýt
Em tin con người có duyên và có phận. Duyên tạo cho người ta các cuộc gặp gỡ, mối quan hệ ràng buộc nhau. Tỉ như duyên giữa cha mẹ và con cái, duyên vợ chồng, duyên anh em, bạn bè, đối tác làm ăn... Mỗi người ta từng gặp trong đời đều có mối lương duyên chỉ là duyên mỏng hay dày. Duyên mỏng thì chỉ lướt qua nhau, duyên dày sẽ có mối tương quan dù ngắn hay dài...
Phận ở đây là số phận và vận mệnh. Tại sao có người được sinh ra trong nhung lụa nhưng có người lại sinh ra trong cảnh bần hàn? Tất cả đều là do số phận tạo nên, không ai chọn được nơi để sinh ra - đây chính là số phận. Còn vận mệnh thường đi liền với số phận, trên đời này liệu có ai đổi được vận mệnh của mình? Nếu có thì hẳn là sự nỗ lực phi thường khiến vận mệnh hay số phận cũng phải chịu thua.
Em từng chứng kiến những người từ đỉnh cao rơi xuống đáy vực sâu và ngược lại. Phân tích theo góc độ duy vật thì kết quả họ gặp là do hành vi từ chính bản thân họ nhưng suy diễn theo góc độ duy tâm thì có những thời điểm họ như bị xui khiến hành động...
Tóm lại khi bế tắc người ta hay đổi cho số phận, vận mệnh; khi vinh quang người ta hay nhận đấy là do bản thân họ nỗ lực mà thành, chẳng có số phận hay vận mệnh gì hết...
Cháu cũng nghĩ như cụ. Bên nhà cháu, có anh năm ngoái bể nợ số đề rất nhiều tiền. Lúc ngồi nói chuyện, anh tâm sự không hiểu sao lúc ấy giống như ai xui khiến, càng thua càng đánh nhiều

sinhtoxoai

Xe tải
Trước mình có đọc 1 cuốn của nước ngoài dịch lại, đại loại thì hiểu là trong vũ trụ đã có sẵn những năng lượng xung quanh mình để sắp xếp mọi thứ, cái vô hình mà ta gọi là tạo hoá. Và mỗi con người trong vũ trụ cũng tồn tại năng lượng để thu hút các nguồn năng lượng khác đến với mình, có thể gọi là nhân duyên, có duyên may duyên xui...
Và cái nguồn năng lượng của mỗi người mình thì có thể thay đổi được; bằng nhiều cách, đại loại là sống tốt gì gì đấy thì sẽ thu hút đc nh~ cái tốt đến với mình.
Mình cứ AQ nghĩ vậy đi cho đơn giản
Đồng ý với bạn xukixuka này
Duyên thì chỉ là sự ngẫu nhiên, may mắn mà thôi. Mình trở thành người như thế nào là do chính bản thân mình và môi trường (điều kiện xung quanh) quyết định.

Muon_biet

Xe cút kít
Cháu chào các cụ.
Cháu biết trên này có nhiều cụ rất giỏi, có nhiều cụ được đi nhiều, tiếp xúc nhiều nên có nhiều kinh nghiệm sống. Có nhiều cụ cũng đã lớn tuổi, trải qua nhiều thăng trầm trong cuộc sống.
Cháu thì cũng còn trẻ, nhưng lại thích tìm hiểu về tử vi, phong phủy... Nhưng chắc không có Duyên và chắc cũng khó, nên thành ra không biết gì các cụ ạ.
Câu hỏi này cháu cũng đã tự hỏi, tìm hiểu lâu rồi.
Theo các cụ, trong cuộc sống, câu " Vạn sự tùy Duyên" có đúng không ạ.
Các cụ có tin vào số phận không ạ.
Cháu cũng nghĩ, khi đưa ra câu hỏi dạng này, sẽ có nhiều câu trả lời trái chiều nhau. Người tin, người không tin.
Riêng cháu thấy như thế này, nhiều lúc cháu cố gắng, chuẩn bị làm 1 việc gì đó thật tốt, thì kết quả lại không như mong muốn. Nhưng nhiều khi, có những việc, những chuyện, mình không nghĩ làm tốt, lại thành tốt ạ.
Hoặc, cháu thấy trong tử vi, xem chỉ tay, nhiều thầy nói về tương lai rất chuẩn. Đó có phải là số phận không các cụ nhỉ.
Cháu mong nhận được ý kiến, cũng như các cụ kể chuyện của bản thân, để cháu có thể học hỏi ạ.
Cháu mời các cụ ly rượu cho có tinh thần học hỏi ạ.
P/s: cháu còn trẻ, nên cháu cũng không dựa vào số mệnh để an bài, lười phấn đấu đâu các cụ ạ. Cháu vẫn luôn phấn đấu cho bản thân và gia đình. Nhưng đôi lúc ngồi ngẫm lại, cháu lại tự hỏi như vậy thôi ạ
Cái gì đến nó sẽ đến, cái gì đi nó sẽ đi mà không phụ thuộc nhiều vào ý chí của con người!

quangthuy2002

Xe buýt
Qua tâm sự, cháu thấy nhiều cụ tin vào số mệnh, duyên số.
Cháu mở thớt này, ngoài xác nhận các cụ tin hay không. Cháu còn mong muốn, nếu các cụ tin, các cụ có thể những chuyện các cụ hoặc người thân, trong đó mọi chuyện như đã an bài trước theo số phận, theo Duyên ạ

xukixuka

Xe tải
Là do ngẫu nhiên hết
Việc cụ sinh ra ở gia đình này chứ không phải ở gia đình kia đã chính là một số mệnh rồi. Tử vi cho thấy thiên mệnh của cụ, cỡ 69-70% cuộc đời, còn 30-40% còn lại là do địa nhân quyết định. Ví như 2 người cùng sinh vào giờ ngày tháng năm nhưng ở 2 nơi khác nhau, ở hai nhà khác nhau thì cuộc sống đã có sai biệt ngay từ đầu. Cái đó gọi là số con ko bằng số cha, số nhà không bằng số làng xóm, số làng không bằng số quốc gia.
Tất cả chỉ là ngẫu nhiên, tỉ người thì sẽ có người dc sinh ra trong nhà giàu nhà nghèo. Tử vi, lý số gì cũng chỉ là từ thống kê mà ra.

Em nghĩ có số phận. Vì nghĩ đơn giản thế này khoa học có môn xác xuất nó tính ra tỉ lệ xảy ra 1 vấn đề trong 1 điều kiện nào đó. Nên con người cũng có xác xuất xảy ra 1 chuyện gì đó cho bản thân mình mà lại không phải người khác. Như cụ trên nói số nó còn phải có mệnh nữa có số có mệnh mà không có thời vận thì cũng vứt.phúc đức thì giúp ta an tâm dưỡng tính từ đó đầu óc sáng xuốt hanh thông chứ không giúp thay đổi khí vận được.