Chưa đi chưa biết Mường Tè, đi rồi mới thấy vãi Te ra Luồn (vãi tè ra luôn) :))

minhmo

Xe cút kít

Kia DVD 5.1

Xe tăng
vuot bác chủ thớt, thích kiểu hành văn tưng từng của bác...

Chidokato

Xe tải
tuyệt bác ạ

Chidokato

Xe tải
tổng thiet hại chuyến phượt xe thuê hết bao nhiêu vậy bác

Chidokato

Xe tải
làm gì là địa danh duy nhất hở bác, ở chỗ em cũng có ( huyện dĩ an, thị trấn dĩ an, bình dương) giờ là phường dĩ an, thị xã dĩ an. Dịp nào bắc tiến em phải đi thăm thú tí mới dc

Chidokato

Xe tải
Hôm nay hứng quá ! Làm tý về vùng đất Mường Tè ,gọi là hồi tưởng :

Huyện Mường Tè thuộc tỉnh Lai Châu.Trước kia Mường Tè là huyện rộng nhất VN,phân bố dân cư cũng vào loại ít nhất VN (khoảng 35-40nguoi/km2). Mường Tè giờ tách làm 2 là huyện Mường Nhé thuộc Điện Biên và Mường Tè thuộc Lai Châu.
Huyện Mường Tè có 1 đặc điểm địa danh duy nhất ở VN là có Mường Tè huyện và Mường Tè xã! Trong huyện có tên xã và tên xã cũng là tên huyện.
Mường Tè cũ có một sự lạ .dân chỉ biết đến máy bay mà chưa hề nhìn thấy ô tô hay xe máy?! Lũ lụt chia cắt các xã ,bản cô lập vào mùa mưa nên Biên phòng phải đi bộ hoặc dùng máy bay cứu tế ,thả gạo ,mỳ ,mắm ,muối xuống cho bà con.
A Pa Chải -ngã ba biên giới Việt-Lào-Trung .Một nơi xa xôi vào bậc nhất Vn .Trước muốn vào APC cũng phải đi đường Mường Tè,đi bộ vượt qua dốc Tà Tổng hết có 7-8 ngày thôi... Giờ vào APC đi đường Mường Chà -Mường Nhé đường đẹp dễ đi rồi.
Nói về dốc Tà Tổng ,chắc chỉ có những người dân Mường Tè cũ mới biết.Người vào APC đầu tiên là nhà báo Như Phong,đi từ Mường Tè lặn lội mất gần nửa tháng mới vào được APC.
Một câu chuyện buồn khi nói về cái gian nan ,vất vả ,khổ cực của Mường Tè: có 2 cô giáo người Kinh xung phong lên dạy học ở APC.Sau khi vượt qua dốc Tà Tổng 2 cô giáo thề rằng sẽ không bao giờ qua Tà Tổng nữa .Dạy được đâu hơn 1 năm ,vào mùa mưa cả bản đói,máy bay thực thăng đến cứu viện,2 cô len lén lên nói với phi công vì nhớ nhà quá nên đi nhờ về... Hôm sau cả xã không thấy 2 cô giáo đâu! 2 cô giáo đã bỏ về xuôi ,thậm chí lương và phụ cấp vùng cao mấy tháng cũng không thèm lĩnh ...!!! Ôi ,Tà Tổng ,con dốc vời vợi khét tiếng Mường Tè giờ đã đi được Ô tô rồi ,2 cô giáo kia có một lần quay lại nơi tuổi xuân bị hù dọa bởi rừng xanh núi thẳm...
làm gì là địa danh duy nhất hở bác, ở chỗ em cũng có ( huyện dĩ an, thị trấn dĩ an, bình dương) giờ là phường dĩ an, thị xã dĩ an. Dịp nào bắc tiến em phải đi thăm thú tí mới dc

lenguyen_1983

Xe điện
Em sợ cụ thật. Ngồi đọc bài của cụ thôi em đã tè ra quần rồi chưa nói đến đi như cụ

Quydo

Xe buýt
Em thì phục cụ sát đất nhưng có đk em cũng đi một lần ngay đới...

minhtien83

[Tịch thu bằng lái]
CỤ ơi có mang bỉm không để em gửi Cụ một bịch ha ha

Chỉnh sửa cuối:

Madaz8888

Đi bộ
giờ ở đó đã có điện rồi chứ cụ. năm nào e cũng đi 1 lần ăn chơi. Leo lên xe Điện Biên nằm đến sáng xong lại sang xe Mt. tới nơi như ng đi trên mây cụ ak!

hunter112

Xe máy
có chỗ đổ xăng ko bác :v

GL 470

Xe tải
Rất mong có các bài viết trải nghiệm hay như bài của bác Land

Phượt Sĩ

Xe hơi
Cảm ơn các bác đã mời votca, em thich lắm đấy . Tiếp nhé

Các bác nhìn thấy cái cột mốc ghi cầu Huổi *** kô nhể , cái cầu này phải xếp cùng bộ với cầu Xẻo Bướm mới hợp .

Cả chủ và khách phải hì huỵ bê cái cầu nặng 2 tạ này lên phà

Dòng sông Đà này có mấy món chính là cá Lăng, cá Nheo, Kỳ đà . Cá lăng đã có con 35 kg, cá nheo kỷ lục 40kg, kỳ đà độ 20kg . Bọn cá kia hễ bắt được là ướp đá mang sang TQ hay về HN hết, Kỳ đà thì lấy mật để chữa hen cho trẻ con, nghe nói chỉ cần vài giọt mật nhỏ vảo cổ họng là chữa được bệnh.

Sông Đà đoạn này thơ mộng, nước phẳng nhưng tốc độc khoảng vài m/s chỉ cần vài km nữa phía dưới kia có 1 cái nghềnh, nếu cái phà này có mệnh hệ gì thì sức em cũng giữ mình nổi được đến đấy còn sau đó cái ghềnh sẽ làm cái công việc xay thịt của nó cho cá lăng và cá chiên dùng làm đặc sản.
Cầu Xẻo Bướm hắn ở tận...Kiên Giang trên đường từ Rạch Giá đi Hà Tiên. Trong Nam từ Bướm không có nghĩa bóng. Dân trong Nam vẫn ít khi hình dung ra...cái kia!?

Offroad thía cũng cảm giác tợn nhể. Kính cụ. :D

vnn1369

Xe tải
Off kiểu này cũng kinh các cụ nhỉ

hagiangstyle

Đi bộ
Hôm nay hứng quá ! Làm tý về vùng đất Mường Tè ,gọi là hồi tưởng :

Huyện Mường Tè thuộc tỉnh Lai Châu.Trước kia Mường Tè là huyện rộng nhất VN,phân bố dân cư cũng vào loại ít nhất VN (khoảng 35-40nguoi/km2). Mường Tè giờ tách làm 2 là huyện Mường Nhé thuộc Điện Biên và Mường Tè thuộc Lai Châu.
Huyện Mường Tè có 1 đặc điểm địa danh duy nhất ở VN là có Mường Tè huyện và Mường Tè xã! Trong huyện có tên xã và tên xã cũng là tên huyện.
Mường Tè cũ có một sự lạ .dân chỉ biết đến máy bay mà chưa hề nhìn thấy ô tô hay xe máy?! Lũ lụt chia cắt các xã ,bản cô lập vào mùa mưa nên Biên phòng phải đi bộ hoặc dùng máy bay cứu tế ,thả gạo ,mỳ ,mắm ,muối xuống cho bà con.
A Pa Chải -ngã ba biên giới Việt-Lào-Trung .Một nơi xa xôi vào bậc nhất Vn .Trước muốn vào APC cũng phải đi đường Mường Tè,đi bộ vượt qua dốc Tà Tổng hết có 7-8 ngày thôi... Giờ vào APC đi đường Mường Chà -Mường Nhé đường đẹp dễ đi rồi.
Nói về dốc Tà Tổng ,chắc chỉ có những người dân Mường Tè cũ mới biết.Người vào APC đầu tiên là nhà báo Như Phong,đi từ Mường Tè lặn lội mất gần nửa tháng mới vào được APC.
Một câu chuyện buồn khi nói về cái gian nan ,vất vả ,khổ cực của Mường Tè: có 2 cô giáo người Kinh xung phong lên dạy học ở APC.Sau khi vượt qua dốc Tà Tổng 2 cô giáo thề rằng sẽ không bao giờ qua Tà Tổng nữa .Dạy được đâu hơn 1 năm ,vào mùa mưa cả bản đói,máy bay thực thăng đến cứu viện,2 cô len lén lên nói với phi công vì nhớ nhà quá nên đi nhờ về... Hôm sau cả xã không thấy 2 cô giáo đâu! 2 cô giáo đã bỏ về xuôi ,thậm chí lương và phụ cấp vùng cao mấy tháng cũng không thèm lĩnh ...!!! Ôi ,Tà Tổng ,con dốc vời vợi khét tiếng Mường Tè giờ đã đi được Ô tô rồi ,2 cô giáo kia có một lần quay lại nơi tuổi xuân bị hù dọa bởi rừng xanh núi thẳm...
Bác ơi! ko chỉ Mường Tè mới có huyện có tên xã và tên xã cũng là tên huyện nhé!. Ở Hà Giang có huyện Xín Mần và có cả xã biên giới Xín Mần luôn! :)

ankhangthinh

Xe hơi
Cám ơn bác Land...
Đọc phóng sự của bác mà toát mồ hôi..........