[Funland] Chuẩn đoán giúp em bệnh con điều hòa mới mua

PEMCUT

Xe đạp
đệch, mấy bố cứ bảo điều hòa nó lạnh sâu là dc, chỉ tổ yếu và khô người chứ dc gì, đã vậy ra ngoài chắc sốc nhiệt luôn chứ. nhà có trẻ em thì chỉ nên dao động 28-30 set điều khiển thôi, còn khô quá thì chủ thớt nên mua thêm máy lọc kk có bù ẩm, sức khỏe là trên hết ở đây chẳng có gì là kỹ tính với đàn bà cả, các ông toàn chúc nhau sức khỏe mà có thấy quan tâm m3. gì đến nó đâu, đến lúc ốm đau thì đổ do số, hey vui vậy :-j

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ cụ buivu làm nghề với cá tính hơi mạnh, nên chém gió kiểu thợ. chứ cũng ko có ý gì lắm.
trong nghề của em, em cũng chém kiểu thế ... hơi quá kiểu phản biện đối lập ấy.

hồi cấp 2, em khám phá ra là : với đàn bà, mình nói quá 1 tý, chúng nó mê lắm ah, .. mình ở dưới đất thì chúng nó lại coi thường.

NK mua cái thứ 2 giảm giá 10% đúng ko cụ ?

Ko biết mình mua máy không có lắp đặt, vật tư ... có cụ nào trên này lắp ngon ko?
em định lắp 2 con mới, tháo 1 số con cũ ... cả cục nóng âm trần ... 1 số con đã tháo ... tổng tháo lắp khoảng 4 con, ... + thanh lý luôn mấy con cũ ... cụ nào làm nghề ko ah ?

Nhà em tổng hơn chục con, 3 con âm trần ...
Đây tụi Kim nó khuyến mại điều hòa Hitachi đây
Nếu cụ mua online+ thanh toán qua thẻ còn đc giảm giá trực tiếp nữa. Giá niêm yết là 10tr7 nhưng tính ra chỉ <10tr thôi
Tặng 100% công lắp và vật tư, có cơ hội đi Dubai, thêm 1 năm bảo hành,...etc

Chủ thớt cũng nên lắc não xem do đâu nó lại khuyến mại 1 lô, 1 lốc giá lại hời đc như vậy chứ ;))

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Đây tụi Kim nó khuyến mại đây
Nếu cụ mua online+ thanh toán qua thẻ còn đc giảm giá trực tiếp nữa. Giá niêm yết là 10tr7 nhưng tính ra chỉ <10tr thôi
Tặng 100% công lắp và vật tư, có cơ hội đi Dubai, thêm 1 năm bảo hành,...

Thì em có nói em mua con Panasonic 17tr đâu cụ. Em ra siêu thị mua mấy món thay mới thì tụi nó tư vấn con này cho trẻ nhỏ.

tung5917

Xe điện
Cái này em tạm giải thích theo hiểu biết của em cho cụ thớt nhé. Theo đánh giá của em, điều hòa cụ mua hoàn toàn bình thường, do phòng cụ có thể điều hòa lắp quá sát trần hoặc trần bê tông bị om quá nóng, phần khí nóng phía trên không được lưu thông khiến cảm biến nhiệt độ (thường nằm phía trên giàn lạnh) luôn đo được nhiệt độ phần khí nóng bên trên, do không lấy được nhiệt độ phòng chính xác nên điều hòa tiếp tục chạy khiến nhiệt độ phòng giảm sâu. Để khắc phục cụ nên đặt một chiếc quạt cây lưu thông và tản mát nhiệt độ phòng đều hơn. Nếu có điều kiện thì múc điều hòa VIP, nhiệt độ phòng được theo dõi bằng mắt thần theo dõi đa điểm nhiệt độ phòng điều khiển cực chính xác. Đơn cử "Mitsubishi hiển thị"
cụ này tư vấn sát vấn đề của chủ thớt này.

Nguyên lý là khí nóng nhẹ hơn khí lạnh nên sát sàn thì luôn lạnh hơn sát trần nhà. Thế nên chuẩn của phòng điều hòa là phải có thêm quạt hút gió gần gần sát trần nhà để thổi khí nóng trên trần nhà ra ngoài.
không khí lạnh hơn ở sát sàn nhà nên cụ chủ đo nhiệt độ 22 độ C, còn không khí nóng hơn sát trần nhà nơi lắp cục lạnh điều hòa nơi cảm biến nhiệt của cục lạnh đo là 28 độc C là bình thường. Cụ chủ mua điều hòa xịn có cảm biến đo nhiệt bằng mắt thần laze là hết sai số này. Hoặc làm sao cho không khí trong phòng lưu thông lên xuống liên tục bằng quạt hút gió và guạt máy.

điều hòa khi chạy làm mát cũng hút ẩm ra khỏi nhà ( nước bị ngưng tự ở cục lạnh chảy ra ngoài qua ống nước thải điều hòa ), do đó phòng kín điều hòa luôn có không khí rất khô --- cần bù ẩm.

duongbinh07

Xe điện
Hitachi này nghe nói là lắp Mã, em xem review các nước hàng Hitachi điều hòa này họ kêu ghê lắm, ko hiểu sao.
Hàng nhãn hiệu Nhật loại rẻ, theo em đều đặt TQ hết, thậm chí đặt làm toàn bộ, nên ko tốt và bền như hàng model chất lượng cao Made in Japan hoặc cho thị trường JP được.

kể cả dòng cao cấp ( cho thị trường VN chẳng hạn ) cũng chỉ cùng nguồn gốc, cao cấp là so với con rẻ hơn cùng nhãn hiệu thôi ..
chẳng hạn Pana máy giặt 15 triệu mà méo bằng LG 9-10tr, lò vi sóng Pana cơ hay điện tử 4-5tr, cũng hơi tý là gãy nọ gãy kia, giở ra toàn đồ nhựa dùng năm là gãy, vỡ ..

Tủ lạnh thì ngon khó chê ... nhà em từ lúc dùng tủ lạnh, chỉ chơi Hitachi thôi, vẫn ổn. Đổi hoặc thêm vì cần thêm chỗ chứa thôi. Ngon hơn cả Pana

nhưng máy giặt thì em tin tưởng LG inverter rồi.

Cơ bản em thấy bác anhvubg hay buivu12 tư vấn trong nhiều thớt là đúng.

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em tạm giải thích theo hiểu biết của em cho cụ thớt nhé. Theo đánh giá của em, điều hòa cụ mua hoàn toàn bình thường, do phòng cụ có thể điều hòa lắp quá sát trần hoặc trần bê tông bị om quá nóng, phần khí nóng phía trên không được lưu thông khiến cảm biến nhiệt độ (thường nằm phía trên giàn lạnh) luôn đo được nhiệt độ phần khí nóng bên trên, do không lấy được nhiệt độ phòng chính xác nên điều hòa tiếp tục chạy khiến nhiệt độ phòng giảm sâu. Để khắc phục cụ nên đặt một chiếc quạt cây lưu thông và tản mát nhiệt độ phòng đều hơn. Nếu có điều kiện thì múc điều hòa VIP, nhiệt độ phòng được theo dõi bằng mắt thần theo dõi đa điểm nhiệt độ phòng điều khiển cực chính xác. Đơn cử "Mitsubishi hiển thị"
Điều hòa Hitachi của chủ thớt chả có mắt thần giống như điều hòa nội địa rác Nhật full chức năng của ông đó thôi ;))

kienvinh

Tháo bánh
Theo dõi thấy cũng thắc mắc vì tôi cũng đang có 2 phòng ngủ lắp đh Hitachi nhưng loại cũ hơn.

Vấn để là: bác thớt đặt 28 độ thì thực tế đo được 22 độ.

Bác đặt cao hơn, chẳng hạn 30 độ, 35 độ (hiển thị trên remote) thì điều hoà có chạy không? Nếu chạy thì nhiệt độ phòng thật là bao nhiêu?

Có thể remote sai thật ấy chứ.

duongbinh07

Xe điện
thế điều hoà đang làm lạnh, tự dưng nhảy sang làm ấm, phải tắt at đi đợi 1 lúc bật lại mới hết ... 1 năm bị 1, 2 lần như thế là do làm sao các cụ ...
năm nay thì vẫn mát sun

duongbinh07

Xe điện
Theo dõi thấy cũng thắc mắc vì tôi cũng đang có 2 phòng ngủ lắp đh Hitachi nhưng loại cũ hơn.

Bác đặt cao hơn, chẳng hạn 30 độ, 35 độ (hiển thị trên remote) thì điều hoà có chạy không? Nếu chạy thì nhiệt độ phòng thật là bao nhiêu?

em có biết hiện tượng này, khi pin điều khiển yếu 1 số đk chắc đánh tín hiệu sai, nên loạn hết ...
thay pin mới vào lại ngon ...

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]

Đây là ảnh em để 30 độ đây bác. Đo tại vị trí cảm biến nhiệt độ.

ngocquang1234

Xe tải
Theo ngu ý của em thì không khí cũng giống như nước sẽ có hiện tượng đối lưu.
Dòng không khí lạnh sẽ nhẹ hơn dòng không khí nóng. Có thể cụ đặt cục lạnh qua cao. Gây ra hiện tượng cảm biến bên dưới cụ đo thì lạnh . Tuy nhiên bên trên phần cục lạnh thì dòng không khí nóng vẫn còn. Cụ có thể đo cảm biến cao so với cục lạnh thì sẽ rõ

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
Hitachi này nghe nói là lắp Mã, em xem review các nước hàng Hitachi điều hòa này họ kêu ghê lắm, ko hiểu sao.
Hàng nhãn hiệu Nhật loại rẻ, theo em đều đặt TQ hết, thậm chí đặt làm toàn bộ, nên ko tốt và bền như hàng model chất lượng cao Made in Japan hoặc cho thị trường JP được.

kể cả dòng cao cấp ( cho thị trường VN chẳng hạn ) cũng chỉ cùng nguồn gốc, cao cấp là so với con rẻ hơn cùng nhãn hiệu thôi ..
chẳng hạn Pana máy giặt 15 triệu mà méo bằng LG 9-10tr, lò vi sóng Pana cơ hay điện tử 4-5tr, cũng hơi tý là gãy nọ gãy kia, giở ra toàn đồ nhựa dùng năm là gãy, vỡ ..

Tủ lạnh thì ngon khó chê ... nhà em từ lúc dùng tủ lạnh, chỉ chơi Hitachi thôi, vẫn ổn. Đổi hoặc thêm vì cần thêm chỗ chứa thôi. Ngon hơn cả Pana

nhưng máy giặt thì em tin tưởng LG inverter rồi.

Cơ bản em thấy bác anhvubg hay buivu12 tư vấn trong nhiều thớt là đúng.
Năm 2019 xu hướng chọn đồ gia dụng sẽ như sau:
Máy giặt LG (xưa đề cao Electrolux)
Tủ lạnh Hitachi (chưa ông nào vượt qua đc nhưng tương lai chưa biết)
Máy lạnh Mitshubishi (xưa đề cao Pana vs Daikin)
TV LG (xưa đề cao Sony vs Samsung)
Smartphone Huawei (xưa đề cao Apple vs Samsung)
....
Thế giới thay đổi các thương hiệu đồ điện tử, gia dụng, công nghệ sẽ phải thay đổi theo

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
cụ này tư vấn sát vấn đề của chủ thớt này.

Nguyên lý là khí nóng nhẹ hơn khí lạnh nên sát sàn thì luôn lạnh hơn sát trần nhà. Thế nên chuẩn của phòng điều hòa là phải có thêm quạt hút gió gần gần sát trần nhà để thổi khí nóng trên trần nhà ra ngoài.
không khí lạnh hơn ở sát sàn nhà nên cụ chủ đo nhiệt độ 22 độ C, còn không khí nóng hơn sát trần nhà nơi lắp cục lạnh điều hòa nơi cảm biến nhiệt của cục lạnh đo là 28 độc C là bình thường. Cụ chủ mua điều hòa xịn có cảm biến đo nhiệt bằng mắt thần laze là hết sai số này. Hoặc làm sao cho không khí trong phòng lưu thông lên xuống liên tục bằng quạt hút gió và guạt máy.

điều hòa khi chạy làm mát cũng hút ẩm ra khỏi nhà ( nước bị ngưng tự ở cục lạnh chảy ra ngoài qua ống nước thải điều hòa ), do đó phòng kín điều hòa luôn có không khí rất khô --- cần bù ẩm.
Nghe cụ kia nói thì em cũng test lại rồi đây cụ. Em để 30 độ và đo tại vị trí cảm biến nhiệt độ của điều hoà.

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
Đây là ảnh em để 30 độ đây bác. Đo tại vị trí cảm biến nhiệt độ.

Cầm cái nhiệt kế trèo lên trần nhà đo xem nó bao nhiêu độ
Giờ giống như thằng trẻ con, cầm cái nhiệt kế chạy khắp phòng đo nhiệt độ tất cả các vị trí trong phòng lắp đặt điều hòa xong lên đây viết báo cáo t phán cho

duongbinh07

Xe điện
Năm 2019 xu hướng chọn đồ gia dụng sẽ như sau:
Máy giặt LG (xưa đề cao Electrolux)
Tủ lạnh Hitachi (chưa ông nào vượt qua đc nhưng tương lai chưa biết)
Máy lạnh Mitshubishi (xưa đề cao Pana vs Daikin)
TV LG (xưa đề cao Sony vs Samsung)
Smartphone Huawei (xưa đề cao Apple vs Samsung)
....
Thế giới thay đổi các thương hiệu đồ điện tử, gia dụng, công nghệ sẽ phải thay đổi theo
TV LG em bị đau thương 1 lần, nhưng quay sang Sony cũng tệ, cuối cùng vẫn là LG ...
Hồi xửa xưa, chơi con Plasma LG, xây nhà bê theo, lúc xây xong mang về được 1 tháng là bụp, thợ khuân với giá 400k
được vài hôm tới con LG LCD tèo, nhưng vẫn còn bảo hành, bê ra TTBH, thay bảng mạch luôn, vẫn dùng tới giờ,
mua con Sony 40 ( nói thật là dòng rẻ ) xem nhoè nhoẹt đến giờ vẫn sống, nhưng cắm USB 8GB vào là méo nhận, cày cục mãi mới xin được con 4GB cắm vào thì nhận ( chủ yếu cho má nghe chèo ), định dạng file thì hạn chế, ... con LG smart thì cắm nhoè 32GB file HD ngon hết ... vẫn đang chiến 2 con LG 1 con Sony ...

Smartphone Huawei thì em ko biết, và sẽ ko bao giờ mua, nhưng nghe nói bị đánh tập thể, nên khó mà tồn tại,
Vsmart thì tiếng VN, nhưng hàm lượng chắc thấp, nhưng giá rẻ, chắc đập được Xiaomi ( ah em nghĩ Xiaomi phổ biến hơn Huawei ở VN chứ nhể )

Mitsubishi YN hay YT ngon hơn cụ ơi?

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Cầm cái nhiệt kế trèo lên trần nhà đo xem nó bao nhiêu độ
Cụ nói ngu vậy? Cái cảm biến nhiệt độ của điều hoà nó đang đo chỗ nào vậy? Còn tụi hãng nó cũng xuống đo nhiệt độ đủ kiểu mới đổi cục lạnh đấy. Nó ko ngu như cụ đâu.

Rickyman

Xe điện
Điều hòa Hitachi của chủ thớt chả có mắt thần giống như điều hòa nội địa rác Nhật full chức năng của ông đó thôi ;))
Dốt thì nói ít thôi ko người ta cười cho

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
TV LG em bị đau thương 1 lần, nhưng quay sang Sony cũng tệ, cuối cùng vẫn là LG ...
Hồi xửa xưa, chơi con Plasma LG, xây nhà bê theo, lúc xây xong mang về được 1 tháng là bụp, thợ khuân với giá 400k
được vài hôm tới con LG LCD tèo, nhưng vẫn còn bảo hành, bê ra TTBH, thay bảng mạch luôn, vẫn dùng tới giờ,
mua con Sony 40 ( nói thật là dòng rẻ ) xem nhoè nhoẹt đến giờ vẫn sống, nhưng cắm USB 8GB vào là méo nhận, cày cục mãi mới xin được con 4GB cắm vào thì nhận ( chủ yếu cho má nghe chèo ), định dạng file thì hạn chế, ... con LG smart thì cắm nhoè 32GB file HD ngon hết ... vẫn đang chiến 2 con LG 1 con Sony ...

Smartphone Huawei thì em ko biết, và sẽ ko bao giờ mua, nhưng nghe nói bị đánh tập thể, nên khó mà tồn tại,
Vsmart thì tiếng VN, nhưng hàm lượng chắc thấp, nhưng giá rẻ, chắc đập được Xiaomi ( ah em nghĩ Xiaomi phổ biến hơn Huawei ở VN chứ nhể )

Mitsubishi YN hay YT ngon hơn cụ ơi?
Mitshubishi Heavy YL là ngon nhất

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
Dốt thì nói ít thôi ko người ta cười cho
Ô bán rác Nhật ko lo chăn những người như chủ thớt đi, bày đặt công kích người bóc phốt à :))

Điều hòa Hitachi DX của chủ thớt có camera cảm biến đó, vào mà lắp thêm mắt thần hiển thị đi chứ :))

Chỉnh sửa cuối:

tungwalkalone

Xe tăng
Nghe cụ kia nói thì em cũng test lại rồi đây cụ. Em để 30 độ và đo tại vị trí cảm biến nhiệt độ của điều hoà.

Thế này chắc là loạt này của Hitachi đang bị lỗi ở đâu đó thật: cảm biến trên cục lạnh, phần mềm điều khiển, hoặc điều khiển.
Chênh 5 độ là cao quá và vào phòng điều hòa 25 độ và 28 độ cảm giác nó khác nhau lắm.
Cụ thắc mắc chuẩn ạ. Cái này liên quan đến sức khỏe con cái mình.