Thảo luận Chúc Mừng Vinfast

Driverto

Xe hơi
Theo e thì sản xuất xe hơi là một trong mảng để chuyển đổi Vin sang một Tập đoàn công nghệ, như cách nói hiện tại là "Kinh tế bền vững". Có sản xuất mới có các thứ khác kèm theo để phát triển công nghệ các thể loại. Điển hình nhìn sang Trung Quốc thì các cụ hiểu ngay, không bỗng dưng có ngay những thứ các cụ hay chỉ trích kiểu : "Lắm tiến sỹ sao không có patents?", sao không có sản phẩm gì trên thị trường xuất khẩu ngoài các sản phẩm nông nghiệp ?... vân vân và mây mây. Năm 95 thì Trung Quốc còn chưa có tên tuổi gì, giờ thì là số 2 về patents rồi, dù rằng có nhiều patents mà các cụ nói là đăng ký cho có, kiểu như mẫu sản phẩm (Kiểu dáng công nghiệp)... Tuy nhiên, nó cũng phản ánh sự thay đổi rất lớn và ngoạn mục theo hướng tích cực, khẳng định vị thế của TQ trên bản đồ công nghệ toàn cầu. Ở vị thế đó, các công ty TQ bắt đầu định hình ngay từ startup là công ty toàn cầu, điển hình là Huawei hay ZTE, Xiaomi và ngay cả Shein cũng vậy.
Theo em đa số phải bắt nguồn từ nền công nghiệp hiện đại cho dù nó đi theo cách nào chăng nữa, mà muốn có thì phải có đủ tiền. Cách làm của TC cũng ổn, mọi người cho rằng nó chậm nhưng chắc, tức là gia công, lắp ráp và nâng dần tỷ lệ nội địa hóa rồi tiến tới sản phẩm riêng. Cách này của thì điển hình là Đài Loan em thấy là rất ổn.
Các cụ thấy Vinfast thì hơi nhanh ? Em thấy nhanh nên thường có cảm giác bất ổn, nhưng trước kia cũng có các công ty chuyển đổi từ mảng đang có lợi nhuận tốt sang 1 sản phẩm khác hầu như chả liên quan gì đến cái cũ, em cũng ko rõ quá trình vì ko đọc được nhiều, tỷ dụ như Boeing, Sony, 3M...
Cũng chả hiểu sao các cụ lại mong nó tèo ?
Chúc Vin thành công để tạo ra nhiều công ăn việc làm ở nước ta,

hd-vt

Xe container
Gốc rễ vẫn là giáo dục cụ ạ! Rồng cọp châu Á (trừ thằng Hongkong) đều là thay đổi căn cơ từ giáo dục, song song là quá trình làm thuê làm mướn các công đoạn lòi dom (gia công) để tích luỹ tư bản, công nghệ (xe vào TQ buộc phải liên doanh) rồi đi lên từ từ. Nó “ẩn mình chờ thời”, nhịn đau thi đấu bao năm trời để đến lúc cởi bỏ lớp áo rách rưới ra thì sáng loà, đến đối thủ cũng k tin rằng nó có thể làm được vậy! Các Patent cụ nói ở trên xuất phát từ nội tại rất nhiều, cụ cứ nhìn Thanh Hoa với Bắc Đại của nó là thấy! Có những thứ muốn hay không muốn đều phải có quá trình, k thể đi tắt đón đầu được. Thực sự mà nói những thứ thuộc về quốc sách như vậy thì k 1 cty dù lớn đến đâu có thể làm 1 mình được, thành ra Vin cũng có cái khổ của họ, buộc phải chuyển mình thành công ty công nghệ trong 1 cái áo quá mỏng manh :))
Cái "chuyển giao công nghệ" là do tailong thời ấy vừa tham vừa chủ quan khinh địch. Giờ tailon ân hận và tỉnh rồi.
Không thế thì lấy tử vi ra mà phán ra...công nghệ nhé hiccc.

hd-vt

Xe container
chắc chủ quan là chính bác ạ, tham thì thị trường lớn thật nhưng thị trường Ấn Độ hay ĐNA cũng đông lắm mà cũng có ông nào mút được cái gì từ chúng nó đâu. Chắc tailong nghĩ là thằng ấy nó lởm, có cho nhìn nó cũng k đủ tuổi học :))
Tham cụ ạ, chế độ nào, đâu cũng vậy. Nhà nước không soi không xét thì chúng bán cả lước ấy ạ. Bọn cá mập chỉ có chữ tiền, với cá mập giới cần lao thì ở Mỹ hay ở TQ thì khác qué gì nhao cụ oi.
Dân TQ chịu thương chịu khó cũng như dân Nhật Hàn và VN thôi, mấy nước cụ nói phức tộp, em chịu hehe. Và không phải tỉnh nào của TQ cũng phát triển như tên lả thì phải, cũng có...đít có đát nhé hehe.
Em nghèo mạt rệp nhưng trộm nghĩ như vại, chả biết có đúng không cụ oi, hiccc.

Chỉnh sửa cuối:

Ecoview

Xe hơi
Website
ecoview.net.vn
Tối nay có lễ trao giải VinFuture tại Hà Nội cho các nhà khoa học quốc tế với giá trị giải thưởng lên đến cả triệu đô la. OF có cụ nào được tham dự không ạ? Lại một cú PR trước khi IPO chăng? :D

icemain

Xe tăng
Có rồi bạn nha, Blue Book của có đánh giá 5 sao VF9 rồi, VF8 mình chưa rõ, nhưng hình như là 4 sao.
Vậy thì ngon rồi, còn xe điện lỗi vặt thì em nghĩ không tránh khỏi, giống kiểu Iphone vẫn còn phải update IOS thường xuyên vá lỗi nữa là. Tesla Model 3 trước khi trở thành xe điện quốc dân ở Mỹ thì cũng phát sinh đầy lỗi ấy chứ.
Kelly Blue Book vẫn là ông review thôi (tất nhiên là có uy tín), không phải là đơn vị đánh giá kiểm định an toàn

VF8/VF9 thì update gần nhất từ tháng 5/2022 cùng thời điểm đi Tour kia :D Chưa có cái nào nói 4 hay 5 sao cả. Vẫn N/A nhé

Blue Book là cái gì hay cơ quan, tổ chức nào cụ?
Nó là một dạng trang đánh giá có uy tín ở Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
chắc chủ quan là chính bác ạ, tham thì thị trường lớn thật nhưng thị trường Ấn Độ hay ĐNA cũng đông lắm mà cũng có ông nào mút được cái gì từ chúng nó đâu. Chắc tailong nghĩ là thằng ấy nó lởm, có cho nhìn nó cũng k đủ tuổi học :))
Thị trường xe TQ lớn hơn Mỹ và gấp 4 lần Ấn Độ. TQ không cho người nước ngoài làm giám đốc hay cổ đông cty cổ phần, muốn lén vào làm việc cũng không có visa. Cho nên phải chuyển giao công nghệ thôi hoặc nhập khẩu.

Kiên Khùng

Xe điện
VF8 to America 1.jpg

VF8 to America 2.jpg

Cái này lọa ghê: nhân dân Mỹ chào đón xe điện Vinfast từ Việt Nam cập bến nước Mỹ.
Lần đầu từ trước đến nay.
Chúc mừng Vinfast.

Hự.

Xe điện
Blue Book là cái gì hay cơ quan, tổ chức nào cụ?
Kelly Blue Book hình như thập cẩm nhiều thứ, em thì chỉ biết góc độ nó là diễn đàn mua bán xe cũ mới, nó có công thức tính giá xe cũ tất cả các loại xe trên đời rất chuẩn, được dùng làm tham chiếu khi bán xe cũ. Em cũng thấy nó có các bài review xe do thành viên đăng, nhưng chưa đọc bài nào ghi là của KBB đánh giá, hay đây là ý kiến chính thức của KBB. Có thể em chưa đọc hết về KBB.

Ecoview

Xe hơi
Website
ecoview.net.vn
VF8 to America 1.jpg

VF8 to America 2.jpg

Cái này lọa ghê: nhân dân Mỹ chào đón xe điện Vinfast từ Việt Nam cập bến nước Mỹ.
Chúc mừng Vinfast.
Chắc đây là những khách hàng đầu tiên của VF nên họ cũng muốn làm gì đó đặc biệt và mời một số đến dự. Tiện thể làm hình ảnh, quảng bá luôn thể. Cách này chắc không hề giống các hãng khác bán xe đến Mỹ, cụ nhể! :D

Mũi tên bạc

Xe container
VF8 to America 1.jpg

VF8 to America 2.jpg

Chúc mừng Vinfast.
Chúc mừng Vinfast! Dân Mỹ họ thông minh đấy, họ biết sẽ được sử dụng xe ô tô tốt từ Việt nam!

TN1805

Xe điện
Kelly Blue Book vẫn là ông review thôi (tất nhiên là có uy tín), không phải là đơn vị đánh giá kiểm định an toàn

VF8/VF9 thì update gần nhất từ tháng 5/2022 cùng thời điểm đi Tour kia :D Chưa có cái nào nói 4 hay 5 sao cả. Vẫn N/A nhé

View attachment 7572714
Sao VF lại so sánh với Nissan Kicks nhỉ ? Có vẻ so sánh hơi khập khễnh.
Nissan Kicks là con xe động cơ điện, nhưng ko sạc điện lưới mà trong xe có 1 máy phát điện ( động cơ đốt trong chạy xăng) để nạp cho pin xe. Và Nissan Kicks cũng bé tý teo, chắc cỡ SUV hạng A ( cùng lắm là hạng B) thôi...:D

Kiên Khùng

Xe điện
Chắc đây là những khách hàng đầu tiên của VF nên họ cũng muốn làm gì đó đặc biệt và mời một số đến dự. Tiện thể làm hình ảnh, quảng bá luôn thể. Cách này chắc không hề giống các hãng khác bán xe đến Mỹ, cụ nhể! :D
Mình vui chơi không quên nhiệm vụ bác nhé, hôm nay bác đã mời quá 20 chén rồi nhé. Hẹn 24 giờ sau ta lại không say không về...

lovecarhpqn

Tháo bánh
VF8 to America 1.jpg

VF8 to America 2.jpg

Chúc mừng Vinfast.
Chúc mừng Vinfast, các khách hàng đang mong đợi được sử dụng lắm đây

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thế lễ trao giải năm trước thì PR cho cái giề ?

Tối nay có lễ trao giải VinFuture tại Hà Nội cho các nhà khoa học quốc tế với giá trị giải thưởng lên đến cả triệu đô la. OF có cụ nào được tham dự không ạ? Lại một cú PR trước khi IPO chăng? :D

TN1805

Xe điện
Chắc không phải đâu cụ, thuyết âm mưu thế thì thô quá. Vì cái giải thưởng VinFuture này trao theo mùa, năm nay mùa thứ 2. Năm ngoái, mùa đầu tiên, cũng trao tầm này mà.