Chức năng giới hạn tốc độ (speed limit)

Hà Tít

Xe buýt
Trên xe Mẹc có chức năng speed limit rất hay, rất hữu dụng đối với các lái mới, đặc biệt là chị em. Nó tránh được việc luống cuống đạp nhầm phanh thành ga, dễ trở thành "xe điên"
Vậy các bác cho em hỏi: ngoài Mercedes thì còn hãng xe nào khác trang bị chức năng này ko?

C.k

Xe buýt
Trên xe Mẹc có chức năng speed limit rất hay, rất hữu dụng đối với các lái mới, đặc biệt là chị em. Nó tránh được việc luống cuống đạp nhầm phanh thành ga, dễ trở thành "xe điên"
Vậy các bác cho em hỏi: ngoài Mercedes thì còn hãng xe nào khác trang bị chức năng này ko?
Nhiều lắm bác ạ, bê mờ vê, au dì, li xụt và nhiều nhiều nữa ạ

Primera

Xe tăng

Bác thử nói rõ hơn chức năng chống xe điên, chống luống cuống đạp nhầm ga như nào ?

Nếu đã cuống thì chỉ cần tốc độ 20km/h cũng phang đổ tường bẹp xe máy như chơi, mà trong thực tế chả ai hâm lại đặt speed_limiter ở mức 20km/h. Mà các tình huống nhầm chân phanh/ga thì toàn là lúc mới khởi hành, tốc độ chỉ vào tầm <20km/h.

Còn đã thành thạo đến mức chỉnh được cái cần ấy nhoay nhoáy, thì lại chẳng bao giờ đạp nhầm ga phanh.

Cá nhân mình thấy chức năng ấy rất hữu dụng khi đi đường trường, tránh bị bắn tốc độ oan.

adam_2783

Xe máy
camry LE cũng có mà cụ .do mình đặt giới hạn để đj đg trường tránh bị xxx bắn rất tiện

Hà Tít

Xe buýt
Bác thử nói rõ hơn chức năng chống xe điên, chống luống cuống đạp nhầm ga như nào ?
Nếu đã cuống thì chỉ cần tốc độ 20km/h cũng phang đổ tường bẹp xe máy như chơi, mà trong thực tế chả ai hâm lại đặt speed_limiter ở mức 20km/h. Mà các tình huống nhầm chân phanh/ga thì toàn là lúc mới khởi hành, tốc độ chỉ vào tầm <20km/h.
Nếu em ko nhầm thì mấy vụ xe điên lên báo, trừ trường hợp say xỉn, thì cũng toàn do nhầm chân ga. Nhầm chân ga mà chỉ ảnh hưởng đến vật chất thì còn đỡ, đâm vào người mới là vấn đề.
Em hỏi việc này vì Gấu nhà em mới tập lái, lúc nào tâm lý cũng nơm nớp lo bị cướp ga, phần cũng là do từ hồi học lái xe thày đã dọa "đi xe AT dễ nhầm chân ga". Em đang tính kiếm 1 em có chức năng này cho Gấu đi, cũng tính chỉ để 20km/h, cho đi lò dò ngoài đường, khi nào thành thạo tính sau, và cái chính là chữa về mặt tâm lý.
@Adam_2783: Camry LD có chức năng này ko bác?

anhtho

Xe ngựa
Nếu em ko nhầm thì mấy vụ xe điên lên báo, trừ trường hợp say xỉn, thì cũng toàn do nhầm chân ga. Nhầm chân ga mà chỉ ảnh hưởng đến vật chất thì còn đỡ, đâm vào người mới là vấn đề.
Em hỏi việc này vì Gấu nhà em mới tập lái, lúc nào tâm lý cũng nơm nớp lo bị cướp ga, phần cũng là do từ hồi học lái xe thày đã dọa "đi xe AT dễ nhầm chân ga". Em đang tính kiếm 1 em có chức năng này cho Gấu đi, cũng tính chỉ để 20km/h, cho đi lò dò ngoài đường, khi nào thành thạo tính sau, và cái chính là chữa về mặt tâm lý.
20km/h mà lao thẳng vào người cũng dễ 'đi' lắm cụ ơi. Đi ô tô chỉ được chạy 20 thì đi xe máy thích hơn cụ à.

Primera

Xe tăng
.... Em đang tính kiếm 1 em có chức năng này cho Gấu đi, cũng tính chỉ để 20km/h, cho đi lò dò ngoài đường, khi nào thành thạo tính sau, và cái chính là chữa về mặt tâm lý.

Thành thực khuyên bác quên ý định đi 20km/h ấy đi. Đi như thế ngoài đường chắc chắn là bị xe đằng sau còi inh ỏi, xe máy hai bên chỉ trỏ, như thế càng làm cho người lái xe cuống rồi thì loạn hết cả lên.

Cách tốt nhất là bác đi kèm vợ bác trong khoảng 1 tháng, mỗi ngày khoảng 1 tiếng (đi làm, đưa đón con), đảm bảo thuần thục ngay mà không cần đặt giới hạn cái gì. Cái này là kinh nghiệm kèm mấy bà mấy cô trong gia đình tôi, từ chỗ ngồi lên xe là say, bây giờ lái vèo vèo.

Thay vì mua cái xe xịn có speedlimiter (vì chỉ xe xịn mới có), thì bác mua 1 cái Kia Morning AT, đi khoảng nửa năm thì đổi sang xe khác là ngon. Xe Morning yếu nên có đạp nhầm cũng đỡ hơn, xe lại nhỏ nên dễ lái.

Còn chuyện mấy ông thầy dậy lái xe bảo xe AT dễ nhầm, là vì chính mấy ông ấy cũng chưa bao giờ lái xe AT. Ông nào bảo thế tức là ông ấy dốt, không dậy nghiêm chỉnh nên học trò mới nhầm.

Chỉnh sửa cuối:

C.k

Xe buýt
Cái chức năng này chỉ hoạt động từ 40km trở lên thôi ạ. Dưới bác có đặt cũng chẳng có tác dụng gì đâu ạ

Hà Tít

Xe buýt
Cái chức năng này chỉ hoạt động từ 40km trở lên thôi ạ. Dưới bác có đặt cũng chẳng có tác dụng gì đâu ạ
Hình như bác nhầm sang cruise control phải ko ạ.
@Primera: tất nhiên là nếu cho Gấu chạy thì em cũng phải ngồi cạnh 1 thời gian, và cũng xác định chức năng này chủ yếu chữa bệnh tâm lý, vì nếu cứ vừa lái vừa nơm nớp lo thì cũng ko ổn.

RedAnt

Xe tải
Chức năng này thì V2 Chuồng gà nàh em cũng có, đạp hết ga mãi mới lên nổi 80 nên chẳng lo gì bắn tốc độ

PGT

Xe tải
Website
toyota-phapvan.vn
ơ các bác ơi! thế tài xế cài đặt được ạ? em tưởng phải thâm nhập vào hệ thống mới cài được chứ, như vậy phải vào gara rồi!!!

shrek_coi

Xe hơi
Em nghĩ các cụ hiểu lầm chức năng speed limit này. Mẹc thì em ko rõ thế nào chứ BMW thì ko có chức năng speed limit theo nghĩa hạn chế tốc độ như cụ nói. Nên em suy ra là ko có xe nào cho đặt hạn chế tốc độ như vậy.

Chức năng đặt speed limit ở BMW, ví dụ cụ đặt 80km/h thì khi xe quá cái tốc độ đó thì nó kêu boong lên 1 cái và màn hình hiện lên thông báo quá tốc độ. Tức là xe nó chỉ nhắc nhở như vậy thôi, người lái muốn hạ tốc hay tăng tốc là tùy họ, họ thích chạy nhanh hơn nữa cũng ko vấn đề gì, chỉ là màn hình nó báo là đang quá tốc độ thôi.

Chức năng cruise control cũng vậy. Nếu cụ đặt tốc độ cố định là 80km/h chẳng hạn thì nếu cụ thích cụ vẫn đạp chân ga kéo thốc lên 100km/h cũng ok, có điều khi cụ ko đạp chân ga nữa thì xe nó lại tự động điều chỉnh về 80km/h.

Xe hoán cải

Xe buýt
ơ các bác ơi! thế tài xế cài đặt được ạ? em tưởng phải thâm nhập vào hệ thống mới cài được chứ, như vậy phải vào gara rồi!!!
đương nhiên đặt phải không phức tạp quá , chứ mỗi lần lại vào xưởng cắm máy đặt thì ai dám

Xe hoán cải

Xe buýt
Em nghĩ các cụ hiểu lầm chức năng speed limit này. Mẹc thì em ko rõ thế nào chứ BMW thì ko có chức năng speed limit theo nghĩa hạn chế tốc độ như cụ nói. Nên em suy ra là ko có xe nào cho đặt hạn chế tốc độ như vậy.

Chức năng đặt speed limit ở BMW, ví dụ cụ đặt 80km/h thì khi xe quá cái tốc độ đó thì nó kêu boong lên 1 cái và màn hình hiện lên thông báo quá tốc độ. Tức là xe nó chỉ nhắc nhở như vậy thôi, người lái muốn hạ tốc hay tăng tốc là tùy họ, họ thích chạy nhanh hơn nữa cũng ko vấn đề gì, chỉ là màn hình nó báo là đang quá tốc độ thôi.

Chức năng cruise control cũng vậy. Nếu cụ đặt tốc độ cố định là 80km/h chẳng hạn thì nếu cụ thích cụ vẫn đạp chân ga kéo thốc lên 100km/h cũng ok, có điều khi cụ ko đạp chân ga nữa thì xe nó lại tự động điều chỉnh về 80km/h.
cụ nói chuẩn nhưng cái đo đỏ chưa đúng lắm , nó giới hạn tốc độ lên hoặc xuống khoảng 5hay 10% so tốc độ cần đặt thôi

vietran

Xe ba gác
Cruise Control chạm chân vào ga hay phanh là mất tác dụng, nó chạy chuẩn tốc độ đặt luôn, lên xuống hay thốc ga sao dc

shrek_coi

Xe hơi
Ở xe BMW thì cruise control tự động mất hiệu lực chỉ khi cụ đạp phanh thôi, còn đạp ga thì vẫn vô tư. Vì vậy em mới bảo dù đặt 80km/h mà cụ cứ nhấn chân ga thốc lên thì vẫn được. Lên bao nhiêu % thì em ko chắc vì em từng đặt 80km/h và thốc lên 100km/h. Cá nhân em thì thấy cái cruise control này hơi bị thừa ở các nước châu Á, hầu như ko ai dùng vì đi đường phải phanh liên tục. Chắc chỉ có Mỹ+Canada nó rộng thì mới có cơ hội dùng.

BMW_8386

Xe buýt
Website
smartchoicegroup.vn
mới lái tốt nhất cho đi xe số sàn......đi thuần rồi thì mua cho xe tự động. mà cái đó em cũng thấy chỉ có tác dụng chống xxx nó bắt thôi chú chẳng hay ho j đâu.

tainon

Xe điện
Lái mới thì cứ đi MT cho nó chắc vừa tập được khả năng ước lượng tốc độ, mỗi tội là nếu đi xe nhà thì hơi xót.

Primera

Xe tăng

.

Riêng xe Mercedes thì nó đúng là hạn chế tốc độ, tức là khi đặt rồi, ví dụ 50km/h, thì dù cho các bác có cố đạp ga xe cũng chỉ chạy ở tốc độ 50km/h thôi, khi ấy vòng tua máy cũng không tăng. (Xe BMW thì chỉ boong phát rồi chạy tiếp).

Tuy nhiên để đề phòng trường hợp khẩn cấp cần tăng tốc đột ngột, các bác đạp 1 phát hết chân ga, sẽ có 1 công tắc được bật lên để hủy chế độ hạn chế tốc độ.

Trong các dòng xe đang bán ở Việt Nam thì mỗi Mercedes là có trò này, từ đời 2001 đã có rồi.

Trong hình dưới các bác thấy có 1 cần gạt nhỏ nằm sau vô lăng, phía trên cần gạt xi nhan, ngay trong tầm ngón trỏ. Cần gạt này có thể chỉnh 5 hướng: Lên xuống, đẩy kéo, và bấm vào đầu.

Khi bấm vào đầu cần gạt là để chuyển giữa 2 chế độ ga tự động (CruiseControl) và giới hạn tốc độ (SpeedLimiter). Đẩy/kéo cần gạt để tắt/bật, gạt lên xuống để tăng giảm.

Trong chế độ CruiseControl thì gạt lên xuống điều chỉnh từng 1km/h, còn khi SpeedLimiter thì chỉnh mỗi bước 10km/h.

Chỉnh sửa cuối:

Blue Water

Tháo bánh
Cái này có độ được không các cụ ơi