Chức năng i-stop trên cx5 2016

mr.hung

Xe buýt
Sau một time chạy cx5 2016 mình thấy chức năng i stop cũng hay hay cơ mà thấy hơi băn khoăn về ưu điểm của tính năng này:
- khi gặp đèn đỏ ta đạp phanh, xe dừng tầm 1-2s thì tính năng này dc kích hoạt, máy dc tắt tạm thời (vòng tua máy về 0), ta chuyển cần số về N, khi đèn xanh ta đạp phanh xe vẫn chưa start, ta chuyển số về D thì động cơ dc khởi động và xe lập tức chuyển động -> vừa khởi động xe vừa vào số cùng lúc liệu có hại xe ko??
- khi xe dừng đèn đỏ, istop hoạt động, ta về N và ko đạp phanh nữa, khi đèn xanh ta về D, động cơ start và xe chuyển động ngay tức thì-> khá nguy hiểm cho lái non.
- khi tắc đường xe mới dừng 1-2s istop kích hoạt, và nếu đoạn nào tắc mà xe cứ phải dừng rồi đi liên tục thì động cơ xe cứ start stop liên tục theo. -> có hại máy ko, và có tiết kiệm xăng ko? -> theo e nếu đi ở hn or tp hcm vào h cao điểm thì nên tắt istop.
Trên đây là một vài băn khoăn về tính năng này của cx5 2016. Cụ nào thông thái có thể giải thích rõ cơ chế của istop thì hay quá. Ko biết trong manual có nói rõ về cái này ko? Mà ông Mazda này cũng tài, có mỗi cái sách hdsd mà cũng ko có trong khi xe bán chán roài [-(.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em nghĩ mấy cái lăn tăn của cụ chẳng ảnh hưởng gì đâu, chắc trong tính toán của các kỹ sư Mazda rồi. Đường tắc quá thì em toàn tắt chế độ i stop đi thôi

trinhhunghb

Xe lăn
Em nghĩ mấy cái lăn tăn của cụ chẳng ảnh hưởng gì đâu, chắc trong tính toán của các kỹ sư Mazda rồi. Đường tắc quá thì em toàn tắt chế độ i stop đi thôi
Chuẩn...đường tắc quá thì off...còn bình thường khi dừng đèn đỏ em cứ để nguyên D và đạp phanh máy xẽ tạm tắt...hết đèn đỏ bỏ chân phanh ra là lại đi bình thường...về N làm gì cho mệt vì máy đã tắt rồi ko ảnh hưởng gì cụ ạ

phong0912

Xe hơi
- khi xe dừng đèn đỏ, istop hoạt động, ta về N và ko đạp phanh nữa, khi đèn xanh ta về D, động cơ start và xe chuyển động ngay tức thì-> khá nguy hiểm cho lái non.
Lúc chuyển Từ N sang D cụ không đạp phanh hay sao mà xe lại "chuyển động ngay tức thì" ạ?

mr.hung

Xe buýt
Lúc chuyển Từ N sang D cụ không đạp phanh hay sao mà xe lại "chuyển động ngay tức thì" ạ?
Đúng vậy, mình test thử ko đạp phanh mà chuyển cần số về D luôn vẫn được, xe nổ máy đi luôn.

phong0912

Xe hơi
Đúng vậy, mình test thử ko đạp phanh mà chuyển cần số về D luôn vẫn được, xe nổ máy đi luôn.
Thế chắc tại kỹ sư không tính đến trường hợp có người test như bác :)) Nếu như thế thì cũng nguy hiểm thật. Hôm qua em lái thử mà cũng không để ý lắm

heo ngoc

Xe đạp
Về cơ bạn istop khi kích hoạt vẫn để D và đạp phanh, đèn xanh thì nhả phanh ra là xong. Về N làm j cơ chứ

mr.hung

Xe buýt
Về cơ bạn istop khi kích hoạt vẫn để D và đạp phanh, đèn xanh thì nhả phanh ra là xong. Về N làm j cơ chứ
Nếu để D và đạp phanh, khi đèn xanh nhả phanh ra thì xe đã dc cài số sẵn và engine dc đề nổ cái này giống như hồi xưa mình đi xe số ấy cài số 1 ko đạp côn và vặn khóa đề nổ :))

mr.hung

Xe buýt
Thế chắc tại kỹ sư không tính đến trường hợp có người test như bác :)) Nếu như thế thì cũng nguy hiểm thật. Hôm qua em lái thử mà cũng không để ý lắm
Tại ko có sách hd về cơ chế istop này nên e thử xem như nào, kể cug hơi liều :))

phong0912

Xe hơi
Nếu để D và đạp phanh, khi đèn xanh nhả phanh ra thì xe đã dc cài số sẵn và engine dc đề nổ cái này giống như hồi xưa mình đi xe số ấy cài số 1 ko đạp côn và vặn khóa đề nổ :))
Thì về cơ bản là nó khác gì con Airblade hay PCX đâu cụ :) Để D nhả chân phanh ra thì n đi chả khác gì các xe khác. Nói chung em thấy cái i-stop này không gây ảnh hưởng gì đến việc đi xe nên không cần để ý đến nó làm gì

mr.hung

Xe buýt
Thì về cơ bản là nó khác gì con Airblade hay PCX đâu cụ :) Để D nhả chân phanh ra thì n đi chả khác gì các xe khác. Nói chung em thấy cái i-stop này không gây ảnh hưởng gì đến việc đi xe nên không cần để ý đến nó làm gì
Ô thế pcx với airblade cũng có istop à cụ, iem toàn đi dream nên ko biết, hóa ra anh xe máy còn hiện đại hơn oto :))

luyenok

Xe điện
cái này thì ngay cả xe bình thường (không có i-Stop) cũng không nên làm vậy mà cụ, nguyên tắc an toàn luôn phải đạp phanh khi từ N sang D.

phong0912

Xe hơi
Ô thế pcx với airblade cũng có istop à cụ, iem toàn đi dream nên ko biết, hóa ra anh xe máy còn hiện đại hơn oto :))
"về cơ bản" cụ nhé. Cụ xem nó gần giống như cái Ilding stop của Honda không. Dừng xe ngắt máy. Ga lên là đi. Thế không phải về cơ bản là giống nhàu ạ

mr.hung

Xe buýt
"về cơ bản" cụ nhé. Cụ xem nó gần giống như cái Ilding stop của Honda không. Dừng xe ngắt máy. Ga lên là đi. Thế không phải về cơ bản là giống nhàu ạ
Thực sự là h e mới biết xe máy cũng có tính năng này, kể ra mấy ông sx ôtô tại vn ki bo hơn ông xe máy :))

Future day

Xe tăng
Website
htdaiphat.vn
Chuẩn...đường tắc quá thì off...còn bình thường khi dừng đèn đỏ em cứ để nguyên D và đạp phanh máy xẽ tạm tắt...hết đèn đỏ bỏ chân phanh ra là lại đi bình thường...về N làm gì cho mệt vì máy đã tắt rồi ko ảnh hưởng gì cụ ạ
Nếu dừng đèn đỏ tới mấy chục giây mà cụ không về N kéo phanh tay thì mỏi chưn lắm cụ ợ, hì, thao tác cái ấy chỉ hết 1-2 giây thôi mà lại đỡ mỏi chân phanh có hơn không cụ.

trinhhunghb

Xe lăn
Nếu dừng đèn đỏ tới mấy chục giây mà cụ không về N kéo phanh tay thì mỏi chưn lắm cụ ợ, hì, thao tác cái ấy chỉ hết 1-2 giây thôi mà lại đỡ mỏi chân phanh có hơn không cụ.
Cũng đươc cụ nhỉ..dưng có lần em quên Để N...xong khi đèn xanh mãi xe ko đi hóa ra quên ko lên D...đằng sau bóp còi inh ỏi...

tittit

Xe hơi
Giống xe máy HONDA cụ nên tắt nếu đi ở tình trạng đường tắc, còn lại khi dừng đèn đỏ thật sự tiết kiệm xăng lắm

Thành Kiên

Xe buýt
giống cái ilding stop của Lead, khác ở chỗ về N là tắt máy phải đề lại :|

Tdt.912

Xe tải
em có 1 kinh nghiệm thế này cho các cụ quen chân rà phanh ... chế độ i-stop này nếu các cụ đi đường đông hoặc tắc .. các cụ rà phanh từ từ .. thì chế độ i-stop sẽ không kích hoạt ngay ,,, khi cụ dẫm phanh hết nấc thì chế độ i-stop mới hoạt động ,, cũng giống như đi xe MT các cụ giữ côn lên dốc ... còn tất nhiên để tiện thì các cụ tắt chế độ i-stop đi .. :P nếu có gì không đúng mong các cụ chỉ giáo

mr.hung

Xe buýt
em có 1 kinh nghiệm thế này cho các cụ quen chân rà phanh ... chế độ i-stop này nếu các cụ đi đường đông hoặc tắc .. các cụ rà phanh từ từ .. thì chế độ i-stop sẽ không kích hoạt ngay ,,, khi cụ dẫm phanh hết nấc thì chế độ i-stop mới hoạt động ,, cũng giống như đi xe MT các cụ giữ côn lên dốc ... còn tất nhiên để tiện thì các cụ tắt chế độ i-stop đi .. :P nếu có gì không đúng mong các cụ chỉ giáo
Nói chung là sau một time sử dụng mình khá bực mình với tính năng này, nhà sản xuất nên để mặc định istop off, khi cần mới ấn nút bật thì hay hơn :))