[Funland] Chung cư bị ngập lụt

polizia

Xe container
vụ này em thấy hay bị ở các chung cư xịn cao vài chục tầng nhỉ.
Chung cư kiểu xây bán cho cán bộ tầm 12-15 tầng đổ xuống tuy cũ, rẻ tiền nhưng ít sự cố.

ngongond

Xe máy
Cụ chủ đen ở chỗ hỏng ban đêm nên không phát hiện sớm thôi.
Còn em nghĩ nguyên nhân không phải do van giảm áp
Bị đêm nhưng e còn thức nghe thấy tiếng nước xè xè e phát hiện ngay phá khóa phòng kĩ thuật khóa van đầu vào mà còn bị lênh láng khắp nhà đấy cụ ạ, nó chảy mạnh lắm e ngó khắp gầm bếp tìm van khóa hết lại mới ngưng đc cụ ạ. Nếu nhà chỉ người già và trẻ e thì k biết sử lí thế nào.

reindeer

Xe tải
Thường thì các thế loại thợ thay dây đểu kiểu nhà lên kế có sao, lên Cc dính do áp cao.

ngongond

Xe máy
Rất khó quy đc lỗi này cho BQL tòa nhà. Mình phải thường xuyên kiểm tra hệ thống đường ống và thiết bị của nhà mình thôi. Nhà em cho thay toàn bộ bằng ống chịu áp lực cao, chứ căn đối diện bị bục vòi xịt ngập cả nhà, tràn ra ngoài hành lang chảy vào thang máy, may phát hiện sớm nên thang máy ko sao còn nhà thì hỏng hết sàn gỗ. Lần khác có nhà cho cty thuê làm VP bị bục ống nước chậu rửa ban đêm, tràn ngập thang máy gây hỏng, phải đền tiền sửa thang hết 150 củ.
Vòi cấp nhà e e cũng lắp toàn loại chịu áp lực cao đấy nhưng k biết khi nào là nó bị nên k thể chủ động đc mặc dù e cũng hay để í nhưng nó nằm trong gầm bếp nên k bao quát hết đc.

kaku223223

Xì hơi lốp
Bẩm các cụ.! Căn hộ e ở đêm qua bị vỡ đường cấp nước cho vòi rửa bát thế là nó tràn lênh láng khắp các phòng và hành lang sang cả hộ bên cạnh, làm cái sàn gỗ ván ép nhà e bị ngập nước hỏng luôn. Có cụ nào làm kĩ thuật quản lí tòa nhà cho e hỏi chút là mấy tầng thì có van giảm áp ạ? Vì van đường cấp nước vào nhà e đã cẩn thận mở rất bé mà áp lực nước vẫn cao quá làm tự vỡ ống nhà e. Nếu do hỏng van giảm áp từng tầng thì kĩ thuật quản lí tòa nhà có chịu trách nhiệm k ạ? Nếu gia đình nào đi vắng k phát hiện kịp thì sử lí sao ạ? Để khi phát hiện ra đc thì chắc ngập khắp nơi rồi ạ.
Sao ko khoá nước lại nhà nào chả có van khoá nước trong nhà.

ngoài ra trong phòng kỹ thuật mỗi tầng sẽ có van khoá nước cả căn hộ mà

Pigwalk

Xe container
Vòi cấp nhà e e cũng lắp toàn loại chịu áp lực cao đấy nhưng k biết khi nào là nó bị nên k thể chủ động đc mặc dù e cũng hay để í nhưng nó nằm trong gầm bếp nên k bao quát hết đc.
Em đi đâu qua đêm là bao giờ cũng khóa van tổng.

ngongond

Xe máy
Thường thì các thế loại thợ thay dây đểu kiểu nhà lên kế có sao, lên Cc dính do áp cao.
Dạ thay dây này là e tự đi mua loại tốt và tự làm lấy đấy vì e biết những cái này tuy nhỏ nhưng hậu quả lại rất lớn mà còn k phòng hết đc.

Cám Chim

Xe tăng
Vậy làm thế nào để biết kĩ thuật mở hết van cấp vào các căn hộ mà yêu cầu vặn nhỏ lại vì e cũng đã cẩn thận vặn nhỏ van cấp vào căn của mình mà vẫn bị vỡ. Nếu gđ nào mà đi vắng mấy ngày bị vỡ kĩ thuật tòa nhà k có mặt ngay chờ bảo vệ biết mang đc chìa khóa phòng kĩ thuật lên mở để khóa van đầu vào thì lụt khắp hành lang rùi ạ và các căn hộ xung quanh cùng chịu chung số phận ạ..?
Lỗi do quá trình sử dụng của Cụ chứ đổ cho ai. Đi vắng qua đêm thì khóa cái can tổng lại. Về thì nới ra, như nhà E để đúng 1 vòng.

Laceti2010

Xe tăng
vụ này em thấy hay bị ở các chung cư xịn cao vài chục tầng nhỉ.
Chung cư kiểu xây bán cho cán bộ tầm 12-15 tầng đổ xuống tuy cũ, rẻ tiền nhưng ít sự cố.
chung cư xịn áp lực nước theo tc nước ngoài là 25 m ( tương đương 6-7 tầng nhà dân). tối thiểu là 15m nên nó cao. Thường 3-5 tầng có 1 cụm van giảm áp setup thường là 15m. Nói chung thì áp cao dùng sướng hơn áp thấp nhưng dây mềm phải chuẩn.

LongLH

Xe điện
Bị đêm nhưng e còn thức nghe thấy tiếng nước xè xè e phát hiện ngay phá khóa phòng kĩ thuật khóa van đầu vào mà còn bị lênh láng khắp nhà đấy cụ ạ, nó chảy mạnh lắm e ngó khắp gầm bếp tìm van khóa hết lại mới ngưng đc cụ ạ. Nếu nhà chỉ người già và trẻ e thì k biết sử lí thế nào.
Trong nhà cụ không có van hay sao mà phải phá khoá phòng kĩ thuật cho nó mất thời gian. Dây cấp nhà cụ chắc gì đã là loại tốt, trên thị trường đến 90% là các loại dây cấp gia công mua về dùng là chấp nhận hên sui, cái chính người mua cũng không biết vấn đề này.

ngongond

Xe máy
:D
Sao ko khoá nước lại nhà nào chả có van khoá nước trong nhà.

ngoài ra trong phòng kỹ thuật mỗi tầng sẽ có van khoá nước cả căn hộ mà
E cũng khóa rồi nhưng nó k ngưng hết ngay mà vẫn chảy ri rỉ nên mới phải tìm có cái van nào e đóng hết lại nó mới ngưng đấy cụ ạ. Đấy là tay e to còn vặn rất chặt tưởng muốn gẫy van luôn í.

Ai lại ở CC, cụ xây cho em căn biệt thự, lắp các thiết bị tốt nhất của G7, thuê 1 ông thợ điện, 1 ông thợ nước đi kiểm tra hàng ngày đảm ảo ok.

Thôi em chạy cuốc xe để kiếm tiền đóng tiền thuê nhà đơi

Saviah

Xe buýt
Người OF
Hỏng đường nước ở bếp thì nhà em bị rồi, lênh láng mấy lần rồi ấy, sau thay đường dây ngon ngon một chút là hết, ông anh em bảo như dây điện thôi, định chạy 3A thì mày cứ quất dây 5A luôn cho đỡ phải tính.

ngongond

Xe máy
Trong nhà cụ không có van hay sao mà phải phá khoá phòng kĩ thuật cho nó mất thời gian. Dây cấp nhà cụ chắc gì đã là loại tốt, trên thị trường đến 90% là các loại dây cấp gia công mua về dùng là chấp nhận hên sui, cái chính người mua cũng không biết vấn đề này.
E khóa chặt van trong nhà mà nó vẫn chảy nhỏ nên phải ra phòng kĩ thuật khóa tại vòi cấp nó mới ngưng hẳn. E nghĩ có thể van trong nhà lâu ngày có cặn nên k kín hết ngay đc ạ

Cám Chim

Xe tăng
Đến cái van ở khu bếp Cụ cũng ko biết nó nằm ở đâu tìm mãi mới đc thì tốt nhất tự kiểm điểm lại bản thân mình.

ngongond

Xe máy
Lỗi do quá trình sử dụng của Cụ chứ đổ cho ai. Đi vắng qua đêm thì khóa cái can tổng lại. Về thì nới ra, như nhà E để đúng 1 vòng.
Vậy cụ cứ ra khỏi nhà là khóa hết van lại ạ? Nhà e bên thiết kế có 2 van 1 cấp cho bếp , 1 cấp vệ sinh còn van tổng vào nhà thì nằm ngoài phòng kĩ thuật luôn khóa cửa ạ.

Spencie

Xe tăng
Bẩm các cụ.! Căn hộ e ở đêm qua bị vỡ đường cấp nước cho vòi rửa bát thế là nó tràn lênh láng khắp các phòng và hành lang sang cả hộ bên cạnh, làm cái sàn gỗ ván ép nhà e bị ngập nước hỏng luôn. Có cụ nào làm kĩ thuật quản lí tòa nhà cho e hỏi chút là mấy tầng thì có van giảm áp ạ? Vì van đường cấp nước vào nhà e đã cẩn thận mở rất bé mà áp lực nước vẫn cao quá làm tự vỡ ống nhà e. Nếu do hỏng van giảm áp từng tầng thì kĩ thuật quản lí tòa nhà có chịu trách nhiệm k ạ? Nếu gia đình nào đi vắng k phát hiện kịp thì sử lí sao ạ? Để khi phát hiện ra đc thì chắc ngập khắp nơi rồi ạ.
Chỗ khu CC nhà mình đi vắng nhà lâu thì báo lễ tân khóa đường nước vào nhà. Hoặc tự mình khóa van nước tổng vào nhà.

ngongond

Xe máy
Đến cái van ở khu bếp Cụ cũng ko biết nó nằm ở đâu tìm mãi mới đc thì tốt nhất tự kiểm điểm lại bản thân mình.
Vì gầm bếp nhà e xoong chảo nồi niêu gấu cất hết vào đấy nên khi bị e phải mất thời gian dọn ra ngoài mới thò tay vào vặn đc cụ ạ , lúc đấy thì cũng toang nhà rùi ạ

ngongond

Xe máy
Chỗ khu CC nhà mình đi vắng nhà lâu thì báo lễ tân khóa đường nước vào nhà. Hoặc tự mình khóa van nước tổng vào nhà.
Phòng kĩ thuật có khóa nên mình muốn khóa van tổn vào nhà là phải mượn chìa khóa lễ tân rất bất tiện, chẳng lẽ cứ ra ngoài là khóa hết ạ vì e nghĩ chỉ cần bị 1 đến 2 tiếng thôi là toang rùi ạ chứ k cần phải vắng lâu đâu vì mình có biết đc lúc nào là nó vỡ đâu