Chung cư: chọn view hay chọn hướng mát?

Justforfuntoo

Xe container
Thế thì ngon cụ nhỉ?
Hàng xóm nhà em hướng Bắc nhưng bị toà khác chắn, nhà tối mù mà chả có tí gió nào, sang nhà em chơi, em vừa mở cửa phát gió thổi vù vù sập cả cửa mà ánh sáng thì tràn ngập cả ngày
Hướng đông nam mà không bị chắn thì No1, còn đâu thì như nhau, cứ view đẹp, không bị chắn mà chơi

iphonese

Xe tải
Nhà em hướng tây đây
Mùa đông 3-400k tiền điện, mùa hè 7-800k
Trên cao không bị chắn nên gió thổi lồng lộng luôn
Cụ này tư vấn chuẩn rồi, nhà em ở chung cư hướng Tây đây, mùa hè chỉ chênh với mùa đông tầm 300-400k/ tiền điện thôi, chẳng bõ gì mà view thoáng thích hơn nhiều

KienPham_25

Đi bộ
Cụ làm bài toán kinh tế đi. Nhà hướng nóng thường ai ko biết sẽ bán rẻ hơn 1 2 triệu/m2. Nhà 90m2 sẽ rẻ hơn 180tr. Tiền điện em cho mỗi tháng cao hơn nhà hướng mát 500k đi, 5 năm là 0,5*60 = 30 tr. Khoẻ re.

Justforfuntoo

Xe container
Cụ này tư vấn chuẩn rồi, nhà em ở chung cư hướng Tây đây, mùa hè chỉ chênh với mùa đông tầm 300-400k/ tiền điện thôi, chẳng bõ gì mà view thoáng thích hơn nhiều
Ngoài view đẹp, buồn buồn ngồi hút thuốc ngắm view và hoàng hôn
Em ghét nhất là mở mắt ra nhìn thấy nhà hàng xóm đi lại, có mặc quần sịp đi lại trong nhà cũng bị quay video post lên fb :))

kimyen278

Xe hơi
Hàng xóm nhà em hướng Bắc nhưng bị toà khác chắn, nhà tối mù mà chả có tí gió nào, sang nhà em chơi, em vừa mở cửa phát gió thổi vù vù sập cả cửa mà ánh sáng thì tràn ngập cả ngày
Hướng đông nam mà không bị chắn thì No1, còn đâu thì như nhau, cứ view đẹp, không bị chắn mà chơi
cụ cho em hỏi 1 tí là lúc mua chung cư cụ có xem hướng theo phong thuỷ ko ạ?

Justforfuntoo

Xe container
cụ trả lời đúng cái em đang phân vân quá ạ, thầy hay xem nhà em thì bảo hướng cửa chính, mà ai cũng khuyên hướng ban công
Chuẩn nhất thì là cửa vào sảnh
Giống như 1 căn nhà có nhiều phòng thôi
Em google thì thấy chọn ban công là hợp lý nhất nên em chọn ban công, rồi lập bàn thờ và bếp theo hướng hợp tuổi là ok

thangsu

Xe buýt
Cụ xác định ở gia đình, ổn định...thì hướng mát mà chơi. Có trẻ con nhiều khi hưởng tí gió trời nó sướng hơn Điều hòa lắm cụ ạ

batuocbongdemht88

Xe đạp
Mình sẽ chọn view vì thích sự thoáng đãng,tầm nhìn xa,nóng thì có nhiều cách mà chiều lúc đi làm về thì đã hết nắng,gió thổi vù vù rồi!

202

Xe container
Đông nam của chung cư không phải là nhất đâu nhé.

Bác cứ lấy hướng Đông bắc, đảm bảo ở chỉ có hài lòng
Cụ nhầm nhé. E ban công ĐN hè mát như hồ Tây mà đông thì ấm như mùa thu
Mấy phòng ĐB thì Đông vẫn bị rét

Mạnh_Tora

Xe hơi
Chọn chỗ nào vừa đc view vừa đc hướng đi cụ

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
1 vote cho view, bổ xung: Nếu là tây nên chọn đông bắc, tây bắc, tránh tây, tây nam ra và chọn cao hẳn lên cao thì thoáng mát khỏi phải lo. Nóng ở nhà đất khác nóng ở chung cư. Nóng nhà đất một phần do bức xạ nhiệt hấp thụ vào đất đến độ bão hòa, đất không hấp thụ nên nhiệt lượng bề mặt tăng, đến tối là thời gian đất thoát nhiệt nên bê mặt ban ngày và ban đêm cơ bản như nhau gần sáng sẽ mát hơn chút. Còn nóng trên cao sự tỏa nhiệt sẽ sớm hơn, cùng với đó là không khi lưu thông giúp nhà mau tản nhiệt hơn. Tất nhiên tránh đc nhiều là tốt nhất.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Chuẩn nhất thì là cửa vào sảnh
Giống như 1 căn nhà có nhiều phòng thôi
Em google thì thấy chọn ban công là hợp lý nhất nên em chọn ban công, rồi lập bàn thờ và bếp theo hướng hợp tuổi là ok
đến sách phong thủy người ta cũng khuyên ban công từ lâu rồi cụ ạ

leductan

Xe đạp
em vừa mua chung cư xong, khuyên thật cụ chủ chọn hướng mát đi, viêm viếc gì 3 hôm chán ngắt, còn cụ nào bảo ngắm nọ chai xong lại bảo mua rèm 3 lớp, kính nọ kia, mâu thuẫn vãi ra.
chọn hướng mát nhà cửa, cụ đi làm cả ngày về, lăn ra gường mở cửa ra gió ùa vào không sướng à, 5h tan, 6h về đến nhà, 7h ăn cơm, xong xem tivi, rồi chơi với cob, hôm nào rảnh tối cả nhà đi chơi, viêm cái gì. Chưa kể những hôm chiến tranh, xung đột nhau, có thời gian mà viêm. Em khuyên thật ở lâu dài, còn cụ chuyển nhà liên tục thì em chịu.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
em vừa mua chung cư xong, khuyên thật cụ chủ chọn hướng mát đi, viêm viếc gì 3 hôm chán ngắt, còn cụ nào bảo ngắm nọ chai xong lại bảo mua rèm 3 lớp, kính nọ kia, mâu thuẫn vãi ra.
chọn hướng mát nhà cửa, cụ đi làm cả ngày về, lăn ra gường mở cửa ra gió ùa vào không sướng à, 5h tan, 6h về đến nhà, 7h ăn cơm, xong xem tivi, rồi chơi với cob, hôm nào rảnh tối cả nhà đi chơi, viêm cái gì. Chưa kể những hôm chiến tranh, xung đột nhau, có thời gian mà viêm. Em khuyên thật ở lâu dài, còn cụ chuyển nhà liên tục thì em chịu.
Cụ ở chỉ để ở :D

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Nhìn vào giá chênh lệch của phòng view và phòng ko view thì biết. View đẹp đắt hơn 10%.
à thì tất nhiên mà cụ. chung cư cũng giống như các sản phẩm khác. Có người ở chỉ để ở, nhưng có người ở là thưởng thức, cũng có người mua chỉ để đấy. quan niệm mỗi người một khác.
Cụ mua ở chỉ để ở cụ sẽ thấy sản phẩm mua để thưởng thức là phù phiếm nhưng có những người họ sẵn sàng bỏ ra khoản tiền lớn để lấy những cái bản thân cụ đánh giá là phù phiếm. Mỗi nhu cầu đều có giá trị riêng. Em bán nhà em thấy nếu phải chon 1 trong 2 thì sự hưởng thụ trong căn hộ đôi khi lợi hơn.
;)) vừa view vừa xxx nó cũng rạo rực hơn mà không lo bị hàng xóm nhìn thấy chả hạn ;))