Chung cư: chọn view hay chọn hướng mát?

Hoanghiep0312

Xe đạp
à thì tất nhiên mà cụ. chung cư cũng giống như các sản phẩm khác. Có người ở chỉ để ở, nhưng có người ở là thưởng thức, cũng có người mua chỉ để đấy. quan niệm mỗi người một khác.
Cụ mua ở chỉ để ở cụ sẽ thấy sản phẩm mua để thưởng thức là phù phiếm nhưng có những người họ sẵn sàng bỏ ra khoản tiền lớn để lấy những cái bản thân cụ đánh giá là phù phiếm. Mỗi nhu cầu đều có giá trị riêng. Em bán nhà em thấy nếu phải chon 1 trong 2 thì sự hưởng thụ trong căn hộ đôi khi lợi hơn.
;)) vừa view vừa xxx nó cũng rạo rực hơn mà không lo bị hàng xóm nhìn thấy chả hạn ;))
Chuẩn luôn. Xxx mà phải chạy ra kéo rèm thì chán. Đặc biết nếu 2 nhà nhìn vào nhau càng chán vì ko bao giờ mở cửa sổ dc.

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
View đẹp mà chơi, bật điều hoà ngắm view ngon choét. Chung cư mà bị chắn mặt là không bao giờ em mua
Chuẩn đó cụ. Mua chung cư là phải ở cao view đẹp mới sướng

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
Đọc gần hết mấy trang thì em rút ra kết luận là
- Các mợ thì thích hướng mát
- Các cụ lại hay thích view đẹp

Justforfuntoo

Xe container
Hướng mát mà không bị toà nào chắn thì chọn, không cần view đẹp
Nhưng hướng mát + bị chắn thì thà view đẹp + không chắn + hướng nóng còn hơn
Hướng nóng nhưng ở trên cao vẫn có gió thổi vù vù nhé
Mà đến tối thì hướng mát hay hướng nóng như nhau
Mà nhiều khi trời oi thì nhà nào cũng phải điều hoà hết

Tdtung.vsl

Xe đạp
Nếu bác đi làm cả ngày thì chọn hướng mát chứ view thì có mấy thời gian đâu mà ngắm :D

nqhung56

Xe buýt
1 vote cho view, bổ xung: Nếu là tây nên chọn đông bắc, tây bắc, tránh tây, tây nam ra và chọn cao hẳn lên cao thì thoáng mát khỏi phải lo. Nóng ở nhà đất khác nóng ở chung cư. Nóng nhà đất một phần do bức xạ nhiệt hấp thụ vào đất đến độ bão hòa, đất không hấp thụ nên nhiệt lượng bề mặt tăng, đến tối là thời gian đất thoát nhiệt nên bê mặt ban ngày và ban đêm cơ bản như nhau gần sáng sẽ mát hơn chút. Còn nóng trên cao sự tỏa nhiệt sẽ sớm hơn, cùng với đó là không khi lưu thông giúp nhà mau tản nhiệt hơn. Tất nhiên tránh đc nhiều là tốt nhất.
Cụ ơi Tây nam có vấn đề gì ? Thanks

Tranha131076

Xe tăng
Em đang ưng 1 cái chung cư rất tiện đi lại, sinh hoạt cho cả nhà, nhưng căn hướng ĐN thì lại nhìn sang 1 tòa khác, nói chung ko có view gì cả, đắt hơn, còn căn TN và TB thì lại có view rất đẹp. Vậy nên quyết ntn cccm nhỉ?
Đông Nam mà không có gió, bị chắn mặt thì cũng vứt đi.

Hướng Tây tuy nóng nhưng bác có thể thực hiện 1 số biện pháp giảm bớt như trồng 1 số loại cây ở ban công .... Nếu sáng đi tối về thì tiền điều hoà cũng chả tốn hơn bao nhiêu.

Cái view nó quý lắm bác ạ, giúp cho đầu óc thư thái, giảm stress .... vì vậy có view đẹp mà giá lại rẻ hơn thì cần gì phải cân nhắc nữa!

keomutvuive

Xe điện
Hướng mát mà không bị toà nào chắn thì chọn, không cần view đẹp
Nhưng hướng mát + bị chắn thì thà view đẹp + không chắn + hướng nóng còn hơn
Hướng nóng nhưng ở trên cao vẫn có gió thổi vù vù nhé
Mà đến tối thì hướng mát hay hướng nóng như nhau
Mà nhiều khi trời oi thì nhà nào cũng phải điều hoà hết
cụ nhầm rồi nhé, gió mát có hướng riêng, gió lạnh có hướng riêng, cụ còn trẻ hoặc không để ý kĩ nên không biết, gió mát mùa hè chỉ có ở hướng đông nam, nam,tây nam, những hướng bắc mùa hè tuyệt nhiên không có tí gió nào, còn mùa đông, gió lạnh chỉ có ở hướng bắc, tây bắc, đông bắc, mở cửa ra thì sun vòi, còn hướng nam thì không lạnh vì gió , cảm giác ấm áp hơn nhiều. còn cụ nói nhiệt độ ngoài trời như nhau thì hướng nào cũng như nhau thì em chịu. Mưa cũng thế, ban công hướng đông nam, nam, tây nam thì sẽ bị mưa hắt vào sâu bên trong, hướng khác thì lại không bị hắt, mỗi hướng lại có ưu nhược điểm riêng

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
Em là mợ và em thích view ạ

Hiệp cò

Xe đạp
view hay hướng thì do quan điểm của mỗi người thôi cụ ạ. có người thích view có người thích hướng.

Phuongnt0202

Xe tải
cụ sang thăm quan mấy toà Sky bên ecopark tham khảo nhé! căn hộ view đắt hơn căn hộ hướng vào trong tới 400 triệu nhé!

Mandarker

Xe tải
cụ nhầm rồi nhé, gió mát có hướng riêng, gió lạnh có hướng riêng, cụ còn trẻ hoặc không để ý kĩ nên không biết, gió mát mùa hè chỉ có ở hướng đông nam, nam,tây nam, những hướng bắc mùa hè tuyệt nhiên không có tí gió nào, còn mùa đông, gió lạnh chỉ có ở hướng bắc, tây bắc, đông bắc, mở cửa ra thì sun vòi, còn hướng nam thì không lạnh vì gió , cảm giác ấm áp hơn nhiều. còn cụ nói nhiệt độ ngoài trời như nhau thì hướng nào cũng như nhau thì em chịu. Mưa cũng thế, ban công hướng đông nam, nam, tây nam thì sẽ bị mưa hắt vào sâu bên trong, hướng khác thì lại không bị hắt, mỗi hướng lại có ưu nhược điểm riêng
Nếu đã phân tích phải phân tích cho chót bác ơi

Hà Nội có nhiều khu, mỗi khu do ảnh hưởng địa hình sẽ có hướng gió khác nhau.
Chú ý là hướng gió thường xuyên thay đôi, ở đây chi tính hướng gió chú yếu chiếm 80% thới gian.

Ví dụ khu phía đông, phố cổ, ven sông Hồng thì hướng gió chủ đạo là Đông bắc. Khu phía tây, mỹ đình, cầu giấy thì chủ yếu là gió Đông nam.

Cái dở của người Vn là vấn đề cần quan tâm thì không quan tâm, ví dụ như hướng gió, mà toàn quan tâm mấy cái vớ vẩn tự nhận là phong thuỷ
Mua chung cư cẩn thận thì phải xem cả thiết kế, vị trí, địa hình để xác định xem ban công hướng nào tốt nhất

VelvetPink

Xe máy
Đọc gần hết mấy trang thì em rút ra kết luận là
- Các mợ thì thích hướng mát
- Các cụ lại hay thích view đẹp
Vì các mợ về nhà còn việc nhà k ngẩng mặt lên được, các cụ đi làm về chả có gì ngoài thời gian. Nên người view là các cụ chứ ai:))

moonlife

Xe container
Chủ thớt nên cố chút lấy căn góc. 1 mặt đc view 1 mặt được hướng.
Mà 1 khi cụ đã lăn tăn thì lời khuyên là nên dừng lại từ từ đã ko phải vội.

ipadair2

Xe tải
Chọn view khẩn trương, chung cư chỗ em view đẹp nhất hwowsng Tây Bắc, đắt hơn đn 10-15%

kit kor

Xe máy
Em đang ưng 1 cái chung cư rất tiện đi lại, sinh hoạt cho cả nhà, nhưng căn hướng ĐN thì lại nhìn sang 1 tòa khác, nói chung ko có view gì cả, đắt hơn, còn căn TN và TB thì lại có view rất đẹp. Vậy nên quyết ntn cccm nhỉ?
Theo em, đã chui vào chung cư thì lấy PHONG THỦY theo hướng ban công. Vì ở chung cư giờ gần như các hộ đóng kín cửa ra vào. Việc lấy KHÍ từ ngoài chủ yếu qua ban công, cửa sổ.
Đặc biệt các chung cư của VIN, ví dụ như Times City thì các hộ còn bị YC phải đóng cửa ra vào.. Lý do có thể vừa là vì an ninh, vừa là để... 1 số chủ nhà vè mùa hè ngắt điều hòa gia đình và hé cửa lấy mát từ hệ thống điều hòa lối hành lang...

Phương Mai

Đi bộ
Nếu cụ mua chung cư cao cấp thì chọn view, còn cái chung cư bình thường thì chọn hướng mát.
Lý do là chung cư cao cấp thì hệ thống điều hòa, kính chống nắng, dèm cho nắng là cao cấp và kể cả số tiền bỏ ra để trả điện điều hòa cũng không thành vấn đề.
Chung cư thường bỏ tiền ra làm ngon những thứ trên thì không hợp lý, cứ mua hướng mát mà ở chứ không cuối tháng trả hóa đơn điện lại sót.
Em mua chung cư 3 lần rồi, chuyển cũng 3 nơi rồi, em thật
Nhà iem đang ở cửa Tây Nam, Logia Tây Bắc, Phòng ngủ đông bắc này bác, mùa hè hơi chói chang tí, cả ngày đi làm kéo rèm, còn nóng thì k nóng như em tưởng, bt mà, vì cả nagfy đi làm, tối mới về, các bác đi làm kéo rèm vào là ok. Em mua hướng này vì hợp tuổi :)

nissanlover

Xe tải
Nhà iem đang ở cửa Tây Nam, Logia Tây Bắc, Phòng ngủ đông bắc này bác, mùa hè hơi chói chang tí, cả ngày đi làm kéo rèm, còn nóng thì k nóng như em tưởng, bt mà, vì cả nagfy đi làm, tối mới về, các bác đi làm kéo rèm vào là ok. Em mua hướng này vì hợp tuổi :)
Vâng, cảm ơn cụ cho review ạ.