[Funland] Chung cư còn là tiêu sản nữa ko ạ

Đến lúc ấy thì xe phải biết leo lên nhau mà nằm, chứ giờ kiếm cái chỗ đỗ xe đã khó lắm rồi. Chỉ mong hệ thống giao thông công cộng phát triển thì mới đỡ được.
Chỉ dăm năm nữa thôi bức tranh cụ hình dung ra sẽ thành hiện thực, giờ kiếm chỗ để xe nan giải rồi

CafeHoangmai

Xe máy
Bà con múc căn hộ và nhà đất thổ cư tầm này là chuẩn rồi, đừng để đoạn sau lúc giá lên thêm mới vào thì khổ

archituan

Xe tải
Ở chung cư còn nhà ngõ cho thuê cụ ạ, tiền cho thuê chả được mấy nhưng giữ nhà cho nó đỡ hỏng và lưu làm kỷ niệm, mà nhà ngõ đẹp nó cũng tăng khủng, cả quá trình dài thì có khi nó còn tăng hơn chung cư ấy cụ
Hehe. Tiền thuê để khấu hao xuống cấp cái nhà, mình giữ tiền là ở cái miếng đất tăng giá thui ^^

Đùa chứ em có mua thêm cũng chỉ mua nhà đất thôi. Em chỉ khoái chung cư dạng như Madarin Garden thôi bác ah. Mà chưa biết bao giờ mới có độ trăm tỷ như ông anh em để ở đó!

Hehe. Tiền thuê để khấu hao xuống cấp cái nhà, mình giữ tiền là ở cái miếng đất tăng giá thui ^^

Đùa chứ em có mua thêm cũng chỉ mua nhà đất thôi. Em chỉ khoái chung cư dạng như Madarin Garden thôi bác ah. Mà chưa biết bao giờ mới có độ trăm tỷ như ông anh em để ở đó!
Cụ chi đôi trục cụr/tháng thuê căn ở đó xem có hợp ko, cần gì trăm này trăm kia

archituan

Xe tải
Giờ chưa có VF3 mà đường đã kẹt cứng, em giờ toàn đi xe máy chứ oto chỉ đi đêm hoặc đi cuối tuần chứ trong phố giờ chịu ko vần nổi cái oto nữa. NHư đi từ khu Văn Phú vào phố làm giờ cứ phải đi trước 7h mà cũng mất hơn tiếng mới đánh vật đc vào phố
Em ko rõ ng khác như nào. Chứ em lái lúc tan tầm thấy stress kinh khủng. Rất dễ văng tục chửi bậy. Về tới nhà là mệt nhoài từ thể xác tới tâm hồn.
Cứ nghĩ ở xa, mua cái xe oto là giải quyết dc. Nhưng đời ko như là mơ....

archituan

Xe tải
Cụ chi đôi trục cụr/tháng thuê căn ở đó xem có hợp ko, cần gì trăm này trăm kia
E ở lâu thì chưa, nhưng qua nhà ô a chơi thì thấy thích ^^. Nhưng với em thì em cũng thích thích vậy thôi chứ hài lòng vs hiện tại :))
Em thích ở ngôi nhà mình tự thiết kế, tự xây :D

archituan

Xe tải
Với dân mua để ở, chỉ có 1 nhà duy nhất, nêú mua thì vẫn là tiêu sản thôi.
Với giới đầu tư đầu cơ, mua lúc giá rẻ và kịp bán lúc giá cao, trừ hết chi phí có lãi, thì mới là tài sản :D

Chứ tiêu sản ko hẳn giống như các cụ đang nghĩ trong đầu đâu ^^

Tocchien

Xe tải
trường học xuống hòa lạc mà thầy cô thì ở HN thì học sinh xuống đó học với ma. Thầy cô tự nhiên đi 30-40km xuống đó dậy để tối lại quay lại từng đó km để về nhà thì ai muốn xuống. Trừ khi xong tầu điện tốc độ cao ngồi 30'-1h đến nơi thì còn may ra. Mà HN làm tầu thì biết rồi đấy, 10 năm khéo ko xong.
Bệnh viện cũng tương tự thôi. Mấy ông bắt xây thì ko phải bác sĩ, mà bác sĩ thì lại ko muốn về đó. Thế nên bỏ hoang là đúng.
Thầy cô về quận Hoài Đức ở thì lên Hoà Lạc cũng gần hơn về mấy trường nội đô. Xa hơn tý xíu thì thầy cô về Vin thông minh mà ở

nguyentoan.uct

Xe điện
Với dân mua để ở, chỉ có 1 nhà duy nhất, nêú mua thì vẫn là tiêu sản thôi.
Với giới đầu tư đầu cơ, mua lúc giá rẻ và kịp bán lúc giá cao, trừ hết chi phí có lãi, thì mới là tài sản :D

Chứ tiêu sản ko hẳn giống như các cụ đang nghĩ trong đầu đâu ^^
Thế nhà đất nó cũng là tiêu sản àh cụ

archituan

Xe tải
Thế nhà đất nó cũng là tiêu sản àh cụ
Nếu để ở: Nhà đất thì nó gồm nhà và đất.
Nếu cụ để ở thì đất vẫn tăng theo thời gian nên có thể coi là tài sản . Nhà thì khấu hao dần vs tốn tiền duy trì bảo dưỡng nên là tiêu sản
=> Nếu để ở, sau khi trừ mức tăng đất và khấu hao nhà. Thì phần đa nhà đất vẫn được coi là tài sản ( vẫn có lời)

Nếu cụ dân đầu tư, bán or cho thuê, thì nếu nó trừ chi phí có lời thì nó là tài sản. Nếu vẫn lỗ thì là tiêu sản.

Chung cư tương tự vậy, nhưng tỷ lệ % đất và nhà nó khác. Đại đa số % giá trị nhà lớn hơn % đất. Nên về lâu dài nếu chỉ để ở, thì là Tiêu sản
.

Lý luận xem nó là tiêu sản hay tài sản của chung cư hay nhà đất, phải bỏ qua hết mấy yếu tố như tiện nghi nó mang đến cho ng sử dụng nhé. Chỉ nói tới yếu tố tiền!

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Nếu cụ để ở thì đất vẫn tăng theo thời gian nên có thể coi là tài sản . Nhà thì khấu hao dần vs tốn tiền duy trì bảo dưỡng nên là tiêu sản
=> Nếu để ở, sau khi trừ mức tăng đất và khấu hao nhà. Thì phần đa nhà đất vẫn được coi là tài sản ( vẫn có lời)

Nếu cụ dân đầu tư, bán or cho thuê, thì nếu nó trừ chi phí có lời thì nó là tài sản. Nếu vẫn lỗ thì là tiêu sản.

Chung cư tương tự vậy, nhưng tỷ lệ % đất và nhà nó khác. Đại đa số % giá trị nhà lớn hơn % đất. Nên về lâu dài nếu chỉ để ở, thì là Tiêu sản
.

Lý luận xem nó là tiêu sản hay tài sản của chung cư hay nhà đất, phải bỏ qua hết mấy yếu tố như tiện nghi nó mang đến cho ng sử dụng nhé. Chỉ nói tới yếu tố tiền!
Cụ lý luận dài dòng làm gì, nếu tính về mặt tiền thì cứ biết nay bỏ mấy đồng, đến mấy năm sau nó là mấy đồng cho nhanh. Nhà đất hay cc cũng thế.

archituan

Xe tải
Cụ lý luận dài dòng làm gì, nếu tính về mặt tiền thì cứ biết nay bỏ mấy đồng, đến mấy năm sau nó là mấy đồng cho nhanh. Nhà đất hay cc cũng thế.
Nó không đơn giản thế cụ. Nếu cụ dân đầu tư, thì nói vậy ko sai.
Nhưng nếu mua để ở, chỉ có 1 bds, thì nó ko hẳn đúng. Thế nên e mới dài dòng nhấn mạnh chủ yếu ở trường hợp: mua để ở! Mua để ở, thì tiêu sản hay tài sản nó hơi khó phân biệt!

Nó không đơn giản thế cụ. Nếu cụ dân đầu tư, thì nói vậy ko sai.
Nhưng nếu mua để ở, chỉ có 1 bds, thì nó ko hẳn đúng. Thế nên e mới dài dòng nhấn mạnh chủ yếu ở trường hợp: mua để ở! Mua để ở, thì tiêu sản hay tài sản nó hơi khó phân biệt!
Nếu chỉ để ở thì chỉ xác định giá trị đem lại cho cuộc sống cả gia đình cụ thôi, chứ tiêu sản với tài sản làm gì cho mệt cụ ơi

archituan

Xe tải
Nếu chỉ để ở thì chỉ xác định giá trị đem lại cho cuộc sống cả gia đình cụ thôi, chứ tiêu sản với tài sản làm gì cho mệt cụ ơi
Cái điện thoại, mua nó nó phục vụ cho mình, nhưng để lâu nó càng giảm giá trị, mất tiền duy trì nó. Nên ta gọi nó là tiêu sản :))

Cái nhà hay cái cc cũng vậy, nó phục vụ ta ở là 1 nhẽ, nhưng ta cũng nên ý thức dc nó là tài sản hay tiêu sản chớ bác ^^ Ý thức dc đúng, thì ta cân đối tài chính nó dễ hơn.

Tiêu sản thì cũng có gì xấu đâu. Xung quanh ta toàn mua cái tiêu sản mà :))

Goya

Xe buýt

.

Cụ thuộc bài của Hiếu Nguyễn quá :))
Em cũng hay nghe kênh của bạn này, nhưng có những cái quan điểm của em khác. Cụ tính đất là tài sản thì chung cư cũng có 1 tài sản : đó là quyền mua chung cư khi chung cư hết hạn ở.

Còn với em, chung cư vs nhà đất như nào thì em nói từ năm ngoái đến năm nay phát chán rồi :)) Với cuộc chiến chung cư vs nhà đất, sau một thời gian cứ cộng độ tăng giá (lãi vốn) với độ sung sướng (dòng tiền cho thuê, nếu ở thì tính như đi thuê hoặc hơn), cái nào lãi hơn thì cái đó thắng

Chỉnh sửa cuối:

Bomber82

Xe hơi
Ở đâu e ko rõ chứ ở HN nếu không phải dân đầu tư thì cứ mua là được 🤣

archituan

Xe tải
Cụ thuộc bài của Hiếu Nguyễn quá :))
Em cũng hay nghe kênh của bạn này, nhưng có những cái quan điểm của em khác. Cụ tính đất là tài sản thì chung cư cũng có 1 tài sản : đó là quyền mua chung cư khi chung cư hết hạn ở.

Còn với em, chung cư vs nhà đất như nào thì em nói từ năm ngoái đến năm nay phát chán rồi :)) Với cuộc chiến chung cư vs nhà đất, sau một thời gian cứ cộng độ tăng giá (lãi vốn) với độ sung sướng (dòng tiền cho thuê, nếu ở thì tính như đi thuê hoặc hơn), cái nào lãi hơn thì cái đó thắng
Cụ đọc mấy com em có nói ạ. Cc hay nd thì cũng khá giống nhau thôi. Bản chất là nhà và đất, hàm lượng chiếm bao % thôi. Cc hay nd là tiêu hay tài thì tùy trường hợp.
Chẳng muốn nói nhiều, nhưng thấy ae hay dùng từ đó để nói tới cc hay nd, mà cũng ít thấy ai hiểu nó. Toàn dịch nghĩa từ đó ra kiểu hán việt, xong chém.
Mấy cái em nói nó loanh quanh từ sách Rid Dad thôi, ngay tập 1 gì đó. Mà sách đó cũng ko có gì, đọc vui vậy!
Tiền ai ng đó tiêu nên cũng chả rảnh để dạy khôn ng khác. Lâu lâu ko vô forum nào, ngứa miệng góp vui vậy. Ai thấy có ích thì nghe.

Chỉnh sửa cuối:

Vit09

Xe hơi
Giờ dưới 2 tỷ thì cũng k nhiều lựa chọn mua chung cư ở HN các cụ nhỉ