[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

casauking

Xe tăng
Ko có vụ 50 năm đâu mợ, phản đối mạnh lắm, động chạm nhiều lắm ko làm được đâu. Nếu ra cái đó mấy cty bđs thu hẹp đường soosngs của họ nên họ quyết ko cho ra cái đó đâu
Hẹp cái gì bác, mấy công ty bđs giai đoạn vừa rồi thu tiền hàng mớ, giờ nhà nước ho 1 cái, bắt vài đứa là rén ngay, lại kêu sẽ xây bao nhiêu nghìn căn nhà ở xã hội để đóng góp cho đất nước ngay.
Quan trọng là giai đoạn này đang muốn siết đưa vào quy củ nên đừng nói câu lợi ích nhóm ra đây vào thời điểm này, chẳng có gì ko làm được cả, quan trọng là muốn làm tới đâu thôi.

Các nước phương tây nó bán 50 năm từ lâu rồi, đến ngay TQ nó cũng bán 50 năm từ cả chục năm nay, vn mình cũng ko đi chệch so với các nước đâu, chỉ là đi chậm hơn thôi.

Quê bầm

Xe điện
Hẹp cái gì bác, mấy công ty bđs giai đoạn vừa rồi thu tiền hàng mớ, giờ nhà nước ho 1 cái, bắt vài đứa là rén ngay, lại kêu sẽ xây bao nhiêu nghìn căn nhà ở xã hội để đóng góp cho đất nước ngay.
Quan trọng là giai đoạn này đang muốn siết đưa vào quy củ nên đừng nói câu lợi ích nhóm ra đây vào thời điểm này, chẳng có gì ko làm được cả, quan trọng là muốn làm tới đâu thôi.

Các nước phương tây nó bán 50 năm từ lâu rồi, đến ngay TQ nó cũng bán 50 năm từ cả chục năm nay, vn mình cũng ko đi chệch so với các nước đâu, chỉ là đi chậm hơn thôi.
Tây Tàu làm vậy là có cái lý của họ, nhà ta cũng sang học họ chán rồi nhưng cái triển khai thì cụ và em cứ chờ đấy, cai thời hạn này sẽ chả khác mấy lần trước đâu

Minh Quoc 79

Xe tải
Những người như cụ sẽ là xu hướng trong thời gian tới, nhất là sau đợt 50 năm được fix.
Pa1: fic 50 năm như bạn nghĩ, bạn sẽ lại nghĩ tiếp cái sự fic này sẽ áp dụng hồi tố cho tất cả các chung cư đang sử dụng rồi sao?
Pa2: No fic thì trend lại ngược lại cái bạn đang suy nghĩ?
Vậy nên: nghĩ cũng phải hết sức cẩn thận…

tuan2681

Xe điện
fix 50 năm thì giá chung cư giảm , lại quay ra mua chung cư :))

vuongminh

Xe hơi
Nhà em đúng đợt cc tăng giá lại đi tìm nhà mới mệt. 2 vợ chồng thu nhập ổn định tầm 70m/tháng. Có tầm 1 tỷ còn lại vay ngân hàng. Kính các cụ chỉ lối nên mua khu nào ạ. Em đang ngắm khu Minh Khai,Hoà bình green
Với thu nhập như vậy thì cụ mua dự án mới xong vay ngân hàng trả góp, mất vài năm là cụ có nhà, khỏi lăn tăn nhiều làm gì cho mệt.

KeanuR

Xe tăng
Sớm muộn cc cũng sẽ chỉ 50 năm thôi.
Cụ có nhớ 2010 bxd đòi "rời đô" về Ba Vì không?
Cả vạn con dời lên đó đến 2021 mới thoát dc hàng đó, nhiều cụ mua đất lâm trường thì còn chả chạy nổi cơ
Chủ trg lớn như cấp đất nhà ở có thời hạn thì phải có chữ ký của cụ T em mới nghĩ nó đưa vào dc luật
Bên BXD thì cứ đưa ra, ko dc thì rút, lại dc khen là có sáng kiến hay🤣🤣

Linh ML 123

Xe máy
Cụ có nhớ 2010 bxd đòi "rời đô" về Ba Vì không?
Cả vạn con dời lên đó đến 2021 mới thoát dc hàng đó, nhiều cụ mua đất lâm trường thì còn chả chạy nổi cơ
Chủ trg lớn như cấp đất nhà ở có thời hạn thì phải có chữ ký của cụ T em mới nghĩ nó đưa vào dc luật
Bên BXD thì cứ đưa ra, ko dc thì rút, lại dc khen là có sáng kiến hay🤣🤣
Bác so thế chả khác gì so xe tăng vs xe đạp. Một cái liên quan quy hoạch, hạ tầng, tính khả thi thiên về quy hoạch, xây dựng là cái đầu tiên
1 cái nó đánh thẳng vào thị trường cả nước, giá bds là nền kinh tế đầu tiên
Rõ là khác nhau bác so kiểu gì?

Jangmi

Xe buýt
50 năm chắc sẽ áp dụng thôi nhưng chỉ đối với chung cư mới xây sau luật, còn chung cư đã có sổ vẫn áp luật sở hữu lâu dài

KeanuR

Xe tăng
Bác so thế chả khác gì so xe tăng vs xe đạp. Một cái liên quan quy hoạch, hạ tầng, tính khả thi thiên về quy hoạch, xây dựng là cái đầu tiên
1 cái nó đánh thẳng vào thị trường cả nước, giá bds là nền kinh tế đầu tiên
Rõ là khác nhau bác so kiểu gì?
Nôm na nó là đây là 1 đề xuất của chỉ 1 cơ quan, trong cơ quan đó có lẽ chỉ là ý kiến của một cuộc họp cấp phòng và của một vài cá nhân tham gia xây dựng chính sách. Nhân lúc nhạy cảm tung ra với mục đích gì thì k ai hiểu
Còn thông qua dc hay không đó là chủ trg của Ảng, và đưa ra QH thảo luận bấm nút thành luật, gian nan lắm.
Còn nếu đây là nghị quyết của bch tw thì 99% thông qua, nhưng bch tw chưa có điều nào bảo sẽ quy định cc 50 năm, nên 99% nó sẽ không dc thông qua
Ý kiến của e, cụ nào tin thì tin không phải quan điểm chính thức cqnn

114hangbong

Xe cút kít
Em ít thông tin, ko nhìn được rộng nên chỉ đánh giá được chung cư khu nhà em. Giờ này năm ngoái có cụ mua căn 65m giá 1.85 tỷ, em thấy đắt, tổng tiền trong ngân hàng lúc đấy em có khoảng 2 tỏi nhưng ko mua vì cũng đang cho thuê ko đồ căn này chỉ 7tr. Đến tháng 6 năm nay, tính cả tiền lãi ngân hàng và tiền tiết kiệm được là 2.4 tỏi, xung quanh mua bán tấp nập nên em lại muốn mua thì ko mua nổi căn như thế nữa. Em bỏ nhiều công ra đi tìm đi hỏi khắp nơi mà càng tìm càng ko thấy, khi có thì nó đã là 2.55 tỷ mới bán.
Cụ bảo nhà xuống cấp nhưng nếu bỏ ra 150-200tr để đập hết tường đi làm lại toàn bộ thì sẽ long lanh luôn. Giá là do cung-cầu quyết định, nó cứ lên dù cực nhiều người chê đắt vì số người muốn có nó, lùng sục nó quá đông
căn 65m2 ý, hôm nọ thấy hàng xóm bên 18T1 tầng 18 kêu là nhà dưới bán được 2 tỷ 7 đó. Có đúng tầng cụ không?

michael_king

Xe máy
Khó lắm. Giờ các sếp tổng ôm vài chục căn là bình thường. Duyệt làm mất miếng bánh các cụ ấy là ko xong đâu. Chính dân đen lom zom 1,2 căn là thấy to chứ các bác ô dù lớn trăm căn là bình thường

tuan2681

Xe điện

em vừa xem cái này mà phì cười, k biết nói gì nữa, gọi là CẠN LỜI!

bihero_114

[Tịch thu bằng lái]
50 năm e nghĩ hơi ngắn. >70 năm là phù hợp. Các chung cư trước khi sửa luật thì chắc chắn không động đến được đâu. Các cụ cứ tư duy tham mua CC phải để cho con cho cháu. Nhưng thực tế không thể. Nhà tập thể những năm 70-90 giờ còn ai muốn ở, đã nát như chuồng gà. Bây giờ chất lượng xây dựng tốt hơn thì đến 70-90 năm là cùng, cũng phải được 2 thế hệ rồi.

casauking

Xe tăng
Khó lắm. Giờ các sếp tổng ôm vài chục căn là bình thường. Duyệt làm mất miếng bánh các cụ ấy là ko xong đâu. Chính dân đen lom zom 1,2 căn là thấy to chứ các bác ô dù lớn trăm căn là bình thường
Em tưởng sếp tổng thì các bác ý ôm nhà biệt thự vài chục căn chứ ai các bác ý ôm chung cư?

Xuan Viet

Xe hơi
Nhà em đúng đợt cc tăng giá lại đi tìm nhà mới mệt. 2 vợ chồng thu nhập ổn định tầm 70m/tháng. Có tầm 1 tỷ còn lại vay ngân hàng. Kính các cụ chỉ lối nên mua khu nào ạ. Em đang ngắm khu Minh Khai,Hoà bình green
Khu Minh Khai giờ e thấy giá tương đối cao, cụ cân nhắc qua cầu Vĩnh Tuy xem. Bên Vin Ocean Park chuẩn bị mở bán mấy khu mới đó