[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

cotdien

Xe buýt
Cũng chưa đến lượt các chuyên gia kinh tế vào of lùa gà đâu cụ
Cái chung cư cũ rích mà thượng giá trên trời, vài chục năm nữa sửa ốm o, chả là "ngáo" giá.
Vào đây mà lùa gà được thì các cụ đánh giá cao quá.
Tiền trong túi, quyết định là của các cụ.
Loạt ngân hàng thả nổi lãi suất, năm sau các cụ đầu cơ BĐS vay ngân hàng sẽ rõ thôi.

Covid2021

Xe buýt
Cái chung cư cũ rích mà thượng giá trên trời, vài chục năm nữa sửa ốm o, chả là "ngáo" giá.
Loạt ngân hàng thả nổi lãi suất, năm sau các cụ đầu cơ BĐS vay ngân hàng sẽ rõ thôi.
vay đu đỉnh đất thì còn chấp nhận đc, vì nó là tài sản chứ vay đu đỉnh cái xác nhà chung cư thì đúng là nặng nợ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
vay đu đỉnh đất thì còn chấp nhận đc, vì nó là tài sản chứ vay đu đỉnh cái xác nhà chung cư thì đúng là nặng nợ.
Đất cụ cho thuê dc không? Bao nhiêu %?
Chứ chung cư cho thuê cũng 3-6% đấy :)

caisua

Xe lăn
có cl. giờ tiền đang lạm phát có thần kinh mới đi gửi ngân hàng
Em vẫn đang chỉ biết gửi ngân hàng vì ko biết làm gì, cụ tư vấn em với, mỗi ngày em có khoảng 2h rảnh đang dùng để xem TV và lướt OF. Ở cty em có khoảng 1500 người như em

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
cũng chỉ là tự cắn thịt mình ra ăn thôi, báu bở gì, đất thì còn có tương lai tăng trưởng giá lâu dài
Cụ mà chịu lâu dài 10 năm 20 năm dc thì gọi gì là đu đỉnh đất? :))
Chỉ sợ 3-5 năm đã phải bán, bay 20-30% trong khi chung cư ít ra còn nguyên giá.

caisua

Xe lăn
Em ít thông tin, ko nhìn được rộng nên chỉ đánh giá được chung cư khu nhà em. Giờ này năm ngoái có cụ mua căn 65m giá 1.85 tỷ, em thấy đắt, tổng tiền trong ngân hàng lúc đấy em có khoảng 2 tỏi nhưng ko mua vì cũng đang cho thuê ko đồ căn này chỉ 7tr. Đến tháng 6 năm nay, tính cả tiền lãi ngân hàng và tiền tiết kiệm được là 2.4 tỏi, xung quanh mua bán tấp nập nên em lại muốn mua thì ko mua nổi căn như thế nữa. Em bỏ nhiều công ra đi tìm đi hỏi khắp nơi mà càng tìm càng ko thấy, khi có thì nó đã là 2.55 tỷ mới bán.
Cụ bảo nhà xuống cấp nhưng nếu bỏ ra 150-200tr để đập hết tường đi làm lại toàn bộ thì sẽ long lanh luôn. Giá là do cung-cầu quyết định, nó cứ lên dù cực nhiều người chê đắt vì số người muốn có nó, lùng sục nó quá đông

minhtienxaydung

Xe tải
Em ít thông tin, ko nhìn được rộng nên chỉ đánh giá được chung cư khu nhà em. Giờ này năm ngoái có cụ mua căn 65m giá 1.85 tỷ, em thấy đắt, tổng tiền trong ngân hàng lúc đấy em có khoảng 2 tỏi nhưng ko mua vì cũng đang cho thuê ko đồ căn này chỉ 7tr. Đến tháng 6 năm nay, tính cả tiền lãi ngân hàng và tiền tiết kiệm được là 2.4 tỏi, xung quanh mua bán tấp nập nên em lại muốn mua thì ko mua nổi căn như thế nữa. Em bỏ nhiều công ra đi tìm đi hỏi khắp nơi mà càng tìm càng ko thấy, khi có thì nó đã là 2.55 tỷ mới bán.
Cụ bảo nhà xuống cấp nhưng nếu bỏ ra 150-200tr để đập hết tường đi làm lại toàn bộ thì sẽ long lanh luôn. Giá là do cung-cầu quyết định, nó cứ lên dù cực nhiều người chê đắt vì số người muốn có nó, lùng sục nó quá đông
Chuẩn cụ. Chung cư nội thành hiện tại là kênh trung hòa giữa gửi tiết kiệm và đầu tư đất. mỗi năm cho thuê đc 5% và mỗi năm tăng giá tầm 10% nữa là quá ổn. Giai đoạn này giữ được tiền cũng là thành công lắm r. Hết thời ăn bằng lần r mà các cụ vẫn vào hô hào mua đất những nơi xa tít tắp mà giá đã gấp 2-3 lần trước dịch thì đúng là hết sức rủi ro

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ. Chung cư nội thành hiện tại là kênh trung hòa giữa gửi tiết kiệm và đầu tư đất. mỗi năm cho thuê đc 5% và mỗi năm tăng giá tầm 10% nữa là quá ổn. Giai đoạn này giữ được tiền cũng là thành công lắm r. Hết thời ăn bằng lần r mà các cụ vẫn vào hô hào mua đất những nơi xa tít tắp mà giá đã gấp 2-3 lần trước dịch thì đúng là hết sức rủi ro
Cụ lại mắc sai lầm cơ bản 'nếu như' rồi.
Sao cụ biết chung cư vẫn tăng 10% như năm vừa rồi? Cụ nghĩ giá chung cư vẫn rẻ à? =))

Minh Quoc 79

Xe tải
Cụ mà chịu lâu dài 10 năm 20 năm dc thì gọi gì là đu đỉnh đất? :))
Chỉ sợ 3-5 năm đã phải bán, bay 20-30% trong khi chung cư ít ra còn nguyên giá.
Ý này thì đồng ý với cụ 100%
Đất đai ở Việt Nam mình thì có giá tăng lên theo thời gian vì nhiều nguyên nhân như khu vực đó hoàn thiện HT, dân số tăng nhanh khu vực đó, tiền mất giá…
Nhưng cũng còn tuỳ khu vực, có những khu vực có khi cả đời. Đất đai nhiều khi còn phải có duyên, k có duyên thì bán mãi còn k bán được ấy chứ…
Đợi lâu lắm

Chỉnh sửa cuối:

minhtienxaydung

Xe tải
Cụ lại mắc sai lầm cơ bản 'nếu như' rồi.
Sao cụ biết chung cư vẫn tăng 10% như năm vừa rồi? Cụ nghĩ giá chung cư vẫn rẻ à? =))
Làm sao mà biết được cụ, đó là sự kỳ vọng của e dựa trên đánh giá quan điểm cá nhân của e. Đầu tư có cái gì chắc chắn 100% đâu. Nếu e biết chắc chắn 100% thì e đã đi vay về đầu tư ăn chênh lệch r :)) :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao mà biết được cụ, đó là sự kỳ vọng của e dựa trên đánh giá quan điểm cá nhân của e. Đầu tư có cái gì chắc chắn 100% đâu. Nếu e biết chắc chắn 100% thì e đã đi vay về đầu tư ăn chênh lệch r :)) :))
Nếu vậy thì vẫn là 1 lựa chọn đầu tư như các cái khác thôi. Vẫn có rủi ro xuống, chứ an toàn gì :))

Lãi 10-15% thì không đáng đánh đổi bằng ôm tiền ăn lãi 7-8% chờ bắt đáy cụ ạ. :))

Nếu vậy thì vẫn là 1 lựa chọn đầu tư như các cái khác thôi. Vẫn có rủi ro xuống, chứ an toàn gì :))

Lãi 10-15% thì không đáng đánh đổi bằng ôm tiền ăn lãi 7-8% chờ bắt đáy cụ ạ. :))
Giờ thanh khoản đang lịm dần làm gì có giao dịch mấy đâu mà lãi 10-15% hở cụ, đi vay banks để mua giờ lãi phải trả mới tầm đó rồi đôi tháng nữa có lên hay không chả ai biết được.

Nội thất sờn cũ đi, nhà cũng xuống cấp ít nhiều thì ko ai cưỡng nổi, chỉ ít khu bảo trì tốt còn nhìn ổn sau 5-10 năm thôi cụ.

minhtienxaydung

Xe tải

Tùy quan điểm mỗi người mà cụ, bắt đáy e sợ dao rơi đứt tay lắm :))

tuan2681

Xe điện
hiện nay giao dịch chững lại nhiều, vì bank k giải ngân và ls cao.

cũng may e chốt bán căn cũ và mua căn mới cuối năm ngoái, vẫn là cô thương :))

tradaocamsa

Xe máy
Em chủ nhà cần bán căn 3 ngủ tòa The One, chung cư Gamuda Hoàng Mai. Căn góc hướng Đông Nam, tầng trung. Giá 2,x tỷ thôi. Cụ nào có nhu cầu thì nhắn em.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Giờ thanh khoản đang lịm dần làm gì có giao dịch mấy đâu mà lãi 10-15% hở cụ, đi vay banks để mua giờ lãi phải trả mới tầm đó rồi đôi tháng nữa có lên hay không chả ai biết được.

Nội thất sờn cũ đi, nhà cũng xuống cấp ít nhiều thì ko ai cưỡng nổi, chỉ ít khu bảo trì tốt còn nhìn ổn sau 5-10 năm thôi cụ.
giờ đang lịm chứ một hai năm nữa lại cấp phép cho xây ầm ầm ở ngoài vành đai 3, thì thiếu gì chung cư phải không cụ, đất ngoài vành đai 3 vẫn còn nhiều lắm

Minh Quoc 79

Xe tải
giờ đang lịm chứ một hai năm nữa lại cấp phép cho xây ầm ầm ở ngoài vành đai 3, thì thiếu gì chung cư phải không cụ, đất ngoài vành đai 3 vẫn còn nhiều lắm
Có thể lắm chứ
Nhưng cơ quan, trường học, bệnh viện, chỗ ăn chỗ chơi lại không xây ầm ầm ngoài VĐ3 nên các CĐT cũng sẽ phải nghiền ngẫm xem thị trường hấp thụ được đến đâu chứ không cứ ào ào rồi lại ngâm vốn vay cả nghìn tỷ thì cũng mệt lắm.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Có thể lắm chứ
Nhưng cơ quan, trường học, bệnh viện, chỗ ăn chỗ chơi lại không xây ầm ầm ngoài VĐ3 nên các CĐT cũng sẽ phải nghiền ngẫm xem thị trường hấp thụ được đến đâu chứ không cứ ào ào rồi lại ngâm vốn vay cả nghìn tỷ thì cũng mệt lắm.
trong vành đai 3 toàn 40-50-60tr/m2 thì làm sao dân có tiền mua hả cụ
ngoài vd3 giá 20-30tr/m2 là dân mua ầm ầm, dân đông thì khắc có các dịch vụ tiện ích phụ vụ
aeon hà đông, vincom tây mỗ ...
bệnh viện thì buộc phải vào trong phố, nhưng năm mấy lần đi viện thôi, còn ít tiền thì chắc chắn người ta vẫn phải mua ở ngoài vd3, bên trong không thể đủ chỗ.