[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

anhnt2105

Xe hơi
Ở HN thì nhiều người dư tiền mua xe tiền tỉ nhưng ko mua đâu cụ. Vì nhu cầu đi lại ko nhiều, cộng thêm việc sử dụng xe oto ở HN nhiều khi mệt hơn là xe máy. Tìm chỗ đỗ xe cũng mờ mắt.
E đồng ý, nhưng cái đấy là lý do khác, do mức độ tiện lợi chứ ko liên quan đến lý do tài chính như cụ kia nói ở trên.

lazi.voyage

Xe đạp
Website
lazivoyage.com
Nhà bác căn 2 ngủ view hồ trung văn à, em đg muốn mua bên chỗ bác mà chủ nhà báo giá 3 toi, nội thất cơ bản. Giá căng quá
Bác còn lăn tăn thì là hết suất đấy :'). Bên này không lo ế, chỉ có điều hơi cao nên kén khách thôi. Còn kiểu gì cũng bay

lazi.voyage

Xe đạp
Website
lazivoyage.com
Hôm qua em vừa đến trường True north ngay chân tòa Euroland. Tòa này bắt đầu xây cũng phải được gần 15 năm rồi mà thực sự ko hề lỗi mốt, có tí TBN thiết kế nó cũng khác biệt. Đây cũng là căn CC mà em mua đầu tiên, mua bằng giá USD, 900 USD/m2 năm 2008 (?), ngày đấy là nộp tiền làm hd góp vốn :)
Vâng bác, lúc em mua cũng được tư vấn là căn chung cư kiểu mẫu. Thích cái là không gian khu này cực thoáng, không bị bí như bên Mul hay SA ngay cạnh. Một mình TSQ 2 tòa cao ốc đứng góc đường. Sẽ chả bao giờ có tòa nào xây chen sát sàn sạt chắn nắng chắn gió cả :))

lazi.voyage

Xe đạp
Website
lazivoyage.com
Vâng em thấy khu mỗ lao này tiện ích thì ngập tràn thuộc top 1 hà đông rồi ! Chắc được tsq giá tốt vậy chứ mấy cc quanh đấy em thấy giá cũng chẳng rẻ
Đúng bác ạ, Mul, SA hay cách 1 đoạn là Booyoung thấy giá cũng cao. Mul + SA thì được xếp vào hàng chung cư cao cấp, Booyoung thì mới xây, an toàn chuẩn Hàn nên cũng được săn đón ghê lắm

caisua

Xe lăn
Em cũng theo dõi cụ khá nhiều, vì nhiều cái cụ giống em. Nhưng riêng chỗ này thì cá nhân em lại ko đồng ý ạ. Dư 500tr thì hoàn toàn có thể mua xe phục vụ cho cuộc sống rồi cụ ạ.
Còn cụ nói có 2 con thì phải kiếm 7~8 tỏi để mua nhà cho bọn nó. Liệu ở đây có được bao nhiêu % các cụ đi làm 12~15 năm để dư ra được 7~8 tỏi hả cụ ? Xong lại còn dư thêm 1~2 thì cũng loanh quanh 7 tỏi nữa. Thế tính ra 25~30 năm đi làm có trong tay số dư tầm 15 tỏi.
Em nghĩ con số này khá to, ko hề đơn giản đâu cụ ạ. Đời ta tự kiếm được, tự mua được thì đời con với em thì cũng để cho chúng nó tự làm tự ăn thôi ạ. Khi nào bọn nó mua thì mình có thể hỗ trợ chút gọi là quà tặng thôi ạ.
Chứ em về già hi vọng có 1 căn chung cư cho thuê, tháng có 10~15tr cho thuê là đủ chi phí sinh hoạt rồi ạ.
Em tự vay tiền mua xe ngay sau khi mua căn chung cư đầu tiên để chiếm chỗ dưới hầm dù cả nhà ko đồng ý mà cụ. Nhưng mụ nhà em là kiểu người chỉ thấy thoải mái khi mua xe với 20% số tiền mặt đang có nên em đi mãi mới đổi xe sau khi có 2 căn nhỏ cho 2 đứa để chúng đỡ phải vất vưởng đi thuê nhà khi lập gia đình

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Dư 500 là trong điều kiện cực ổn lương thưởng hợp lý, nhà cụ ko sửa à, đất cụ không mua sao? Cái xe mua mất giá rất nhanh nên thêm trả nợ thì đúng là lỗ đôi lỗ kép. Cả đời người làm có 40 năm đi, coi như bỏ 2 năm (5%) vì cái xe quá là phí, vì 2 năm đó đầu tư tiết kiệm thì sao nó ra bao nhiêu cái xe sau này. Giá chung cư trong thớt này lên ầm ầm, nếu theo kiểu TQ thì còn lên ntn 10 năm nữa. Giờ bỏ 2 năm mua cái xe là coi như lỡ sóng sau mua nhà lại vay từ 3 năm thành 5 - 10 năm sao? Nói chung ai cũng nhìn ra bài toán đơn giản thế nên chẳng ai mua xe nếu chưa dư dả cả. Mà đội vay mua là vì họ tối ưu dòng tiền chứ chẳng phải họ không trả hết được. Chứ vay mà ko có khoản sẵn để trả thì quá đánh bạc à cụ? Tất nhiên diễn đàn xe thì nhiều người thích xe hơn, nhưng tính trung bình cả xã hội thì thu nhập dư dả họ mới mua cụ à.
Chẳng lẽ nhà năm nào cũng sửa? Nhà làm tốt thì 10 năm ko lỗi mốt và ko phải sửa chữa gì (em cứ nhìn cái nhà em đã ở, từ 2012 nhưng đầu tư thiết bị và phụ kiện, chất liệu tốt, vệ sinh thường xuyên đến h vẫn 80-85% như mới). Chẳng lẽ đất năm nào cũng mua??

Cái xe là cái mình dùng hàng ngày, ko cần đổi hàng năm nhưng nó làm mình thoải mái và thuận tiện hơn rất nhiều. Có điên mà ko hưởng.
Cụ là người đầu tư đất (chắc giàu lém :D) nên mới vật vã với việc phải đầu tư nhà, đất, nhưng ko phải ai cũng thế. Kể cả quan điểm phải để nhà để cửa cho con, cũng ko phải ai cũng vậy.

Lại còn phải lo đi càyđể lo cho con. Kệ mẹ chúng nó chứ,đời cua cua máy,đời cáy cáy đào. Mình chỉ hỗ trợ chứ ko sống thay cho chúng nó được, và việc nỗ lực để mua nhà hay chỗ ở là 1 việc quan trọng mà 90% người ở Tây hay ở Ta đều phải tự làm và tự trải qua. Và cũng phải thế chúng nó mới biết niềm vui của thành tựu cá nhân, của việc nhìn thấy thành quả của những nỗ lực của mình.

Quan điểm của nhà em, tiền em làm em kiếm, sau em tiêu, còn thừa mà con ngoan em mới để. Còn xưa vc em ra đời cũng ko nhận gì từ bố mẹ, nên con em có phải tự phấn đấu cố gắng là bình thường. Thường gia đình nào con được hưởng từ bố mẹ nhiều quá, cung Phụ mẫu tốt thì mệnh thân, quan lộc, Di lại kém.

Chỉnh sửa cuối:

kimdan

Đi bộ
Các bác cho em hỏi, em đang định mua bên Hà đô parkside nhưng còn lăn tăn vụ sổ đỏ, sao bàn giao căn hộ 5 năm rồi mà chưa có sổ, có bác nào biết lý do tại sao không ạ?

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Em tự vay tiền mua xe ngay sau khi mua căn chung cư đầu tiên để chiếm chỗ dưới hầm dù cả nhà ko đồng ý mà cụ. Nhưng mụ nhà em là kiểu người chỉ thấy thoải mái khi mua xe với 20% số tiền mặt đang có nên em đi mãi mới đổi xe sau khi có 2 căn nhỏ cho 2 đứa để chúng đỡ phải vất vưởng đi thuê nhà khi lập gia đình
Mợ nhà cụ nói đúng mà.
Với em thấy xe cộ là tiêu sản, ko nên vay quá nhiều để mua cái xe. Thường mua xe để đi phục vụ gia đình thì chỉ nên vay tối đa 30~40% giá trị xe thôi ạ. Còn đa số có tiền mặt sẵn thì mới mua, vì cái xe nó mất giá hàng năm. Và ít tiền thì mua loại 300~400tr, còn nhiều hơn thì mua từ 600~ hơn 1 tỷ tùy các cụ thôi ạ. Vì với em ít tiền thì coi chiếc xe là phục vụ che mưa nắng, và là phương tiện an toàn cho cả gia đình nên khá cần thiết cho việc đi lại hàng ngày ạ.
- Còn về ý kiến mua nhà cho con, nếu cụ có đủ kinh tế mua cho là tốt ạ. Còn với em thì chỉ khuyến khích con cái mua, và vẫn sẽ nói các con cố gắng mua, bố mẹ sẽ hỗ trợ cho1 phần nhỏ để lấy đó là động lực thôi ạ.

tuan2681

Xe điện
các cụ thông thái ở đây có ai nắm được cái tòa chung cư chỗ chợ Mơ tình hình ntn không ạ?
có vẻ ít người ở và cdt k bảo trì gì cả nên tháp chung cư nhìn cũ rích, tước em nghe nói là k có sổ vì là đất 50 năm đúng k ạ?

nicholas1618

Xe điện
các cụ thông thái ở đây có ai nắm được cái tòa chung cư chỗ chợ Mơ tình hình ntn không ạ?
có vẻ ít người ở và cdt k bảo trì gì cả nên tháp chung cư nhìn cũ rích, tước em nghe nói là k có sổ vì là đất 50 năm đúng k ạ?
Đúng rồi cụ. Nói chung ko phải lâu dài. Với bên trong nhà em thấy có căn xuống cấp nhìn chán lắm. Nên mặt bằng giá nó rẻ hơn hẳn.

Xediduongxa

Xe buýt
Dư 500 là trong điều kiện cực ổn lương thưởng hợp lý, nhà cụ ko sửa à, đất cụ không mua sao? Cái xe mua mất giá rất nhanh nên thêm trả nợ thì đúng là lỗ đôi lỗ kép. Cả đời người làm có 40 năm đi, coi như bỏ 2 năm (5%) vì cái xe quá là phí, vì 2 năm đó đầu tư tiết kiệm thì sao nó ra bao nhiêu cái xe sau này. Giá chung cư trong thớt này lên ầm ầm, nếu theo kiểu TQ thì còn lên ntn 10 năm nữa. Giờ bỏ 2 năm mua cái xe là coi như lỡ sóng sau mua nhà lại vay từ 3 năm thành 5 - 10 năm sao? Nói chung ai cũng nhìn ra bài toán đơn giản thế nên chẳng ai mua xe nếu chưa dư dả cả. Mà đội vay mua là vì họ tối ưu dòng tiền chứ chẳng phải họ không trả hết được. Chứ vay mà ko có khoản sẵn để trả thì quá đánh bạc à cụ? Tất nhiên diễn đàn xe thì nhiều người thích xe hơn, nhưng tính trung bình cả xã hội thì thu nhập dư dả họ mới mua cụ à.
Cụ lạ kì vậy? Xe ô tô giờ ko quá đắt, 1 chiếc xe bình thường 600 tr đi tầm 10 năm tẹt ga, đỡ mưa gió nóng nực. Bạn em cb đi mua 1 con K3, nó cũng công an, vợ nó buôn bán tự do. Mua xe cũng để đi về quê, đi chơi gần xa thoải mái hơn đấy cụ ạ. Đất thì ko đủ tiền mua, nhà thì bố mẹ nó lo rồi. Còn chúng nó giờ báo hiếu bố mẹ nó bằng đứa cháu trai là cả nội ngoại méo còn gì mà chê nữa luôn.

tuan2681

Xe điện
Đúng rồi cụ. Nói chung ko phải lâu dài. Với bên trong nhà em thấy có căn xuống cấp nhìn chán lắm. Nên mặt bằng giá nó rẻ hơn hẳn.
kiểu đó thì cuộc sống bên trong cũng chán cụ nhỉ?
em đi qua thấy khối đế thương mại mới sửa sang nhìn đẹp ra phết.

nicholas1618

Xe điện
kiểu đó thì cuộc sống bên trong cũng chán cụ nhỉ?
em đi qua thấy khối đế thương mại mới sửa sang nhìn đẹp ra phết.
Căn hộ thì còn tùy nhà có chăm ko. Hôm e vào xem 1 nhà thì thấy chán. Rồi cái ko phải sổ lâu dài nên thôi luôn. Chứ e thấy để ở thì khá ổn về vị trí, tổng thể .

vietnampro

Xe hơi
em ghét chung cư, xin lỗi nhé nếu nói thế đụng chạm ai đó =))
nếu em là 1 người trong tay chỉ có 1-2 tỉ em sẽ mua 1 lô oto tránh nhau ở vành đai 5 cách mỹ đình 35km ( tầm 500m2 rất nhiều nhé )
sau đó làm 1 cái nhà lắp ghép ( tầm 3 triệu 1m2 xây dựng hoàn thiện, các bác xây bao nhiều thì tự tính toán)
tiền còn lại để đi thuê chung cư ở, cuối tuần về nhà cách HN 35km kia, vẫn có không gian của riêng mình, em sẽ làm 1 hồ cá nhỏ, trồng 20 cây sử quân tử, 10 buồng chuối, nuôi 1 con chó, 2 con chim, 30 con gà, 100 luống rau....

cuối tuần về vẫn có đồ ăn cho căn nhà thuê ở chung cư, đất vẫn có, mai kia có thể tăng giá mạnh
cuộc sống lại rất là này nọ, k bằng ai nhưng k ai bằng mình =))

Screenshot 2023-11-13 at 10.03.13 PM.png

Screenshot 2023-11-13 at 9.59.16 PM.png

Screenshot 2023-11-13 at 9.57.09 PM.png

Chỉnh sửa cuối:

DDNTAN

Xe tải
nếu em là 1 người trong tay chỉ có 1-2 tỉ em sẽ mua 1 lô oto tránh nhau ở vành đai 5 cách mỹ đình 35km ( tầm 500m2 rất nhiều nhé )
sau đó làm 1 cái nhà lắp ghép ( tầm 3 triệu 1m2 xây dựng hoàn thiện, các bác xây bao nhiều thì tự tính toán)
tiền còn lại để đi thuê chung cư ở, cuối tuần về nhà cách HN 35km kia, vẫn có không gian của riêng mình, em sẽ làm 1 hồ cá nhỏ, trồng 20 cây sử quân tử, 10 buồng chuối, nuôi 1 con chó, 2 con chim, 100 luống rau....

View attachment 8199807

View attachment 8199803
Cuối tuần Cụ mới về nhà thì chó, chim, cá…ai cho ăn ;))

vietnampro

Xe hơi
Cuối tuần Cụ mới về nhà thì chó, chim, cá…ai cho ăn ;))
cá e chơi cá đuôi ngựa thôi, thả bèo nó cũng tự sống, 1k 1 con mua 100 con là đủ vui mắt rồi
gà thì e nuôi công nghiệp, cho ăn tự động đc https://k98.vn/duong-an-tu-dong-cho-ga?variantId=45786863&gad_source=1&gclid=Cj0KCQiAr8eqBhD3ARIsAIe-buNLgEfJwly8emyw79-RUq4PbzEEd7qMJtbTB3ETmKn3t3UkBBvqi1waAsMfEALw_wcB
chó thì nói thế thôi, có bố mẹ già ở đó thì tốt, k thì thôi đừng nuôi nữa =))

maximax903

Xe điện
tiền còn lại để đi thuê chung cư ở, cuối tuần về nhà cách HN 35km kia, vẫn có không gian của riêng mình, em sẽ làm 1 hồ cá nhỏ, trồng 20 cây sử quân tử, 10 buồng chuối, nuôi 1 con chó, 2 con chim, 30 con gà, 100 luống rau....

cuối tuần về vẫn có đồ ăn cho căn nhà thuê ở chung cư, đất vẫn có, mai kia có thể tăng giá mạnh

View attachment 8199833

View attachment 8199807

View attachment 8199803
Cụ tính thế em thấy hợp lý đấy. Nhà cụ 500m2 đất xây kiểu nhà sàn, ở tầng trên chia phòng có mà thoải mái cho cả nhà sinh hoạt. Dưới gầm thả gà, nuôi lợn, gia súc gia cầm, vườn thì rau nào thức ấy, ao thì cá tươi… Cứ thế mà làm VAC bán cho các đầu mối thu gom rất nhàn mà khoẻ người cụ ah.

koala2023

Xe tải

View attachment 8199833

View attachment 8199807

View attachment 8199803
Thưa cụ, 1-2 tỷ mà cụ đòi nhà vườn 500m2 à? Em e là cụ giờ chắc ko có nổi vài trăm triệu và ở nhà đất thuê trong ngõ ngách. Nhà vườn 500m2 có chim cá các kiểu đàng hoàng thì dù vành đai 10 cụ cứ xác định phải đại gia mới kham nổi. Mà cụ thấy đại gia ở chung cư đầy ra đấy, nên đừng tỏ ra tinh tế gì cả.

anhnt2105

Xe hơi
Thưa cụ, 1-2 tỷ mà cụ đòi nhà vườn 500m2 à? Em e là cụ giờ chắc ko có nổi vài trăm triệu và ở nhà đất thuê trong ngõ ngách. Nhà vườn 500m2 có chim cá các kiểu đàng hoàng thì dù vành đai 10 cụ cứ xác định phải đại gia mới kham nổi. Mà cụ thấy đại gia ở chung cư đầy ra đấy, nên đừng tỏ ra tinh tế gì cả.
Cụ này chắc troll tí cho zui ấy mà, chứ làm gì có ai đơ thế được

mrviml

Xe hơi
Cụ này chắc troll tí cho zui ấy mà, chứ làm gì có ai đơ thế được
Các cụ đôi co với cụ ấy làm gì. Nhà vườn 500m2 của cụ ấy chỉ mục đích là nuôi 30 con gà thôi mà, chứ biệt thự, liền kề, đất đấu giá, đất mặt đường, đất rộng hàng hét cụ ấy có cả đó. Các cụ cứ xác định là cụ ấy nói gì chỉ là chém cho vui thôi, chỉ có điều chém hơi ẩu!