[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

mr_fox

Xe máy
Giá cdt là có tăng rồi mà cụ. Vin tăng giá mở bán liên tục với ưu đãi triết khấu lãi suất ... nữa
e mua để sang tắm biển thôi chư k ở,mà lúc xây xong chán quá,chưa ở ngày nào,giờ muốn bán đi,cả năm chả sang đó lần nào,từ ngay nhận nhà đến giờ

anh kao

Xe tăng
Để mà nói về nhà vin thì phải nhiều tiền ở mới thích đc. Ý e là ít phải mua 2 căn đập thông ra. Rồi làm lại hết.
Nhà e ít tiền mua căn 2 ngủ trên giấy lúc nhận nhà nhỏ như chuồng chim. Thấy nó cứ nhỏ nhỏ kiều gì ấy ko quen.
- Vin nó đánh vào tâm lý cái câu từ 2 ngủ để dễ bán, vì đa số dân mấy dự án Vin city đó là mua nhà lần đầu và gd trẻ thường chỉ có 1 con nhỏ , nên chưa biết cảnh nhà diện tích bé chia nhỏ ra thành 2 phòng ngủ tạo sự bức bối thế nào ??? Vì cũng kg nhiều ng biết cách chia dt căn hộ cho số phòng ngủ thì nhà của Vin bị xếp vào căn hộ loại C dành cho ng thu nhập thấp.
- Lúc đầu thấy 50m2 mà có dc 2 ngủ thì cũng thấy thích đấy vì giá có vẻ rẻ hơn nhiều. Nhưng lúc gia đình chỉ cần thời gian con lớn lên cần chỗ ngủ, chỗ học mới thấy kê đồ và bức bí vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Theo tiêu chuẩn nhà ở trung bình ở các nước phát triển thì các cụ cứ tính là 1 người ở 1 mình sẽ cần tầm 45-50m2. Từ mốc này cứ thêm 1 người thì thêm 15m2 nữa. Vậy 2 người (1PN) ở cần 60-65m2, 3 người (2PN) cần 75-80m2 và 4 người (3PN) cần 90 - 95m2. Nếu nhiều phòng ngủ thì diện tích chết nhiều hơn nên căn 3PN có lẽ phải tầm 100m2 thì mới thoải mái như căn 2PN 80m2.

Theo như trên thì Vin có Times là thuộc chuẩn trung bình, Royal thì lại rộng quá, còn các khu như Greenbay, Skylake, westpoint, Gardenia thì tùy căn hộ, có căn ok, có căn hơi dưới chuẩn. Còn OCP và VSC là dưới hẳn chuẩn luôn.

Dung nguyen 186

Xe hơi
Theo tiêu chuẩn nhà ở trung bình ở các nước phát triển thì các cụ cứ tính là 1 người ở 1 mình sẽ cần tầm 45-50m2. Từ mốc này cứ thêm 1 người thì thêm 15m2 nữa. Vậy 2 người (1PN) ở cần 60-65m2, 3 người (2PN) cần 75-80m2 và 4 người (3PN) cần 90 - 95m2. Nếu nhiều phòng ngủ thì diện tích chết nhiều hơn nên căn 3PN có lẽ phải tầm 100m2 thì mới thoải mái như căn 2PN 80m2.

Theo như trên thì Vin có Times là thuộc chuẩn trung bình, Royal thì lại rộng quá, còn các khu như Greenbay, Skylake, westpoint, Gardenia thì tùy căn hộ, có căn ok, có căn hơi dưới chuẩn. Còn OCP và VSC là dưới hẳn chuẩn luôn.
Em cũng thấy royal quần thể thì ok nhưng thiết kế căn hộ để rộng không gian chung quá, times thì ok hơn.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

? Cụ lại tự vẽ ra tiêu chuẩn à? =))

maroon5788

Xe buýt
Em cũng thấy royal quần thể thì ok nhưng thiết kế căn hộ để rộng không gian chung quá, times thì ok hơn.
E thấy tk không gian chung rộng tiện ích mà, cả nhà sinh hoạt chung rộng rãi thoái mái. Thiết kế như kiểu singapore là như vậy, phòng ngủ chỉ để ngủ thôi.
Ở Việt Nam! Thì tk tối đa để tăng phòng nhưng phòng khách rất bé, phòng ngủ nhiều nơi ko có sáng, hoặc lấy sáng rất dở hơi.
Như nhà e đang theo tk sing thì 96m nhưng 2 ngủ, phòng khách rộng, ngủ nào cũng có sáng, wc nào cũng có cửa sổ.
Căn vin đang cho thuê đc có 64-65m2

maroon5788

Xe buýt
- Vin nó đánh vào tâm lý cái câu từ 2 ngủ để dễ bán, vì đa số dân mấy dự án Vin city đó là mua nhà lần đầu và gd trẻ thường chỉ có 1 con nhỏ , nên chưa biết cảnh nhà diện tích bé chia nhỏ ra thành 2 phòng ngủ tạo sự bức bối thế nào ??? Vì cũng kg nhiều ng biết cách chia dt căn hộ cho số phòng ngủ thì nhà của Vin bị xếp vào căn hộ loại C dành cho ng thu nhập thấp.
- Lúc đầu thấy 50m2 mà có dc 2 ngủ thì cũng thấy thích đấy vì giá có vẻ rẻ hơn nhiều. Nhưng lúc gia đình chỉ cần thời gian con lớn lên cần chỗ ngủ, chỗ học mới thấy kê đồ và bức bí vô cùng
Nhà e mua skylake cũng phân khúc ko thấp lắm. Thông thuỷ 64m nhưng e thấy thế là bé đúng là vs nhà vc 1 em bé thì đc.
Hoặc là để ông bà về nghỉ dưỡng già.

Shine30121

Xe đạp
Nhà e mua skylake cũng phân khúc ko thấp lắm. Thông thuỷ 64m nhưng e thấy thế là bé đúng là vs nhà vc 1 em bé thì đc.
Đợt tìm hiểu cũng thích skylake lắm. Cơ mà diện tích thông thuỷ 6x cho căn 2 ngủ thì bé thật. Phòng ngủ như vậy chỉ kê mỗi cái giường là hết, chả kê thêm được gì.

anh kao

Xe tăng
- Đấy là nhà cụ 64m/2 ngủ = 32m/ngủ tương đương mức chuẩn hạng B mà còn thấy thế. Vậy mà ở mấy dự án Vincity toàn nhà 54m2 mà 2 ngủ nó bức bí thế nào. Ng mua cứ ham diện tích bé nhưng thấy cũng dc 2 ngủ thì tưởng rẻ, nhưng về sau con lớn tý lúc kê thêm bàn học, kệ sách...và cần một ít kho để đồ linh tinh mới thấy nó chật chội lắm
.
- Thế nên chính mấy căn chung cư cũ ngày xưa hay có tiêu chuẩn 2 ngủ kà 7x m2, hành lang rộng 2m, trần cao >3m. Về sau các chung cư sau này cdt ngày càng tối ưu lợi nhuận nên chia nhỏ diện tích ra để nhồi thêm căn hộ vào, hành lang toàn hẹp để 1.5-1.6m trần thì dưới 2.7-3m nên nói chung thấy ngột ngạt, con càng lớn càng thấy chán,muốn bán đổi chỗ khác ngay

Chỉnh sửa cuối:

thucbt

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Website
nhadepland.com
Vin thiết kế nhà nhỏ và căn hộ nhiều phòng như vậy dễ bán. Nhưng e thích tầm 75-80m2 2PN thôi thì nó thoáng, phòng ngủ ko cần rộng lắm

tuan2681

Xe điện
các cụ lấy số liệu quận âu-xừn và sì mát ra so làm gì nhỉ, vì nó chả đạt cái chuẩn nào cả.
1 tòa 500 căn hộ mà có 4 thang máy chở khách thì tiêu chuẩn nào chơi lại ?
(lưu ý cái thang máy chở hàng tách riêng sảnh k tính vào giao thông đứng)

thucbt

Xe tải
Website
nhadepland.com
các cụ lấy số liệu quận âu-xừn và sì mát ra so làm gì nhỉ, vì nó chả đạt cái chuẩn nào cả.
1 tòa 500 căn hộ mà có 4 thang máy chở khách thì tiêu chuẩn nào chơi lại ?
(lưu ý cái thang máy chở hàng tách riêng sảnh k tính vào giao thông đứng)
Thế mà vẫn nhiền fan lắm cụ ạ

thucbt

Xe tải
Website
nhadepland.com

alceste

Xe điện
E thấy nhiều bác sống chết cũng fai ở nhà vin cho sang. Trong khi các nơi khách thoáng mát trung tâm hơn thì ko chịu ở cơ cụ ạ.
Nói chung là, nó bán được, mà còn bán được nhiều, người ta ở lâu thì cũng có lý do của nó. Ko hẳn là Sang đâu. Người ta ở người ta thấy được thì họ mới ở. Hơn nữa là, mỗi người có 1 tiêu chuẩn và họ hành động theo tiêu chuẩn của mình.

Các cụ chê phòng bé, đúng. Nhưng rất nhiều gia đình cần nhiều phòng và họ cugnx ko đủ tiền để mua hẳn căn to rộng. Em mới nhận cái nhà ở 1 dự án khác ko phải của Vin, và rất nhiều hàng xóm tương lai đang loay hoay để chia căn 2pm S 86-90m2 thành căn 3 ngủ vì 2 con đã lớn.
Đơn giản là vì, căn 3 ngủ thêm ít nhất tỉ rưỡi, họ ko đủ xiền cho chỗ thêm đó.

Cụ thấy các khu khác thoáng mát trung tâm, nhưng khi họ đến họ ko value cái đó, họ lại chỉ thấy khu cũ nát xuống cấp hay ko tiện ích,hay chưa có sổ đỏ, hay có tranh chấp ko biết có làm được sổ hay ko hoặc quản lý không tốt. Thế nên cụ ơi, nhà Vin rẻ cũng 3 - 4 tỉ mà Metro, Royal, Time cũng 4-5-6-7 tỉ, người ta cũng ko ngu đâu.

Mà mình hỏi thêm nếu ko có lượng cung căn hộ từ Vin, có số lượng thoáng mát trung tâm hơn của cụ có đủ bù vào số cung cuả tất cả nhu cầu nhà ở ko cụ? Hay giá thị trường sẽ tăng thêm vì cung giảm mà cầu thì chắc chắn ngày càng tăng.

Tuan129

Xe tải
Nói chung là, nó bán được, mà còn bán được nhiều, người ta ở lâu thì cũng có lý do của nó. Ko hẳn là Sang đâu. Người ta ở người ta thấy được thì họ mới ở. Hơn nữa là, mỗi người có 1 tiêu chuẩn và họ hành động theo tiêu chuẩn của mình.

Các cụ chê phòng bé, đúng. Nhưng rất nhiều gia đình cần nhiều phòng và họ cugnx ko đủ tiền để mua hẳn căn to rộng. Em mới nhận cái nhà ở 1 dự án khác ko phải của Vin, và rất nhiều hàng xóm tương lai đang loay hoay để chia căn 2pm S 86-90m2 thành căn 3 ngủ vì 2 con đã lớn.
Đơn giản là vì, căn 3 ngủ thêm ít nhất tỉ rưỡi, họ ko đủ xiền cho chỗ thêm đó.

Cụ thấy các khu khác thoáng mát trung tâm, nhưng khi họ đến họ ko value cái đó, họ lại chỉ thấy khu cũ nát xuống cấp hay ko tiện ích,hay chưa có sổ đỏ, hay có tranh chấp ko biết có làm được sổ hay ko hoặc quản lý không tốt. Thế nên cụ ơi, nhà Vin rẻ cũng 3 - 4 tỉ mà Metro, Royal, Time cũng 4-5-6-7 tỉ, người ta cũng ko ngu đâu.

Mà mình hỏi thêm nếu ko có lượng cung căn hộ từ Vin, có số lượng thoáng mát trung tâm hơn của cụ có đủ bù vào số cung cuả tất cả nhu cầu nhà ở ko cụ? Hay giá thị trường sẽ tăng thêm vì cung giảm mà cầu thì chắc chắn ngày càng tăng.
Đúng, chê smart, ocean thôi chứ không nên chê người mua, người ta mua có lý do cả. Khái niệm trung tâm bây giờ cũng không quan trọng như ngày xưa nữa. Giờ bảo em lên Hồ Gươm chơi chắc em bảo "thần kinh", ở nhà chơi bời mát mẻ, xuống bể bơi, đi thể dục ko hơn mà lên đó phơi mặt ra đường, kiểu vậy. Những người không dư dả tiền họ sẽ luôn có xu hướng chọn phương án an toàn, ra sổ nhanh, chắc chắn, chủ đầu tư uy tín là tụi vin, còn các thứ khác như dịch vụ lởm khởm họ sẵn sàng đánh đổi. Vì xét cho cùng họ đã bao giờ ở cao cấp hơn đâu.

KeanuR

Xe tăng
E thấy nhiều bác sống chết cũng fai ở nhà vin cho sang. Trong khi các nơi khách thoáng mát trung tâm hơn thì ko chịu ở cơ cụ ạ.
Cụ làm bds mà phát biểu ntn e cug đến chịu.
em chỉ biết nhiều ng quen của e xưa ở trọ, giờ đã ra smart ocp ở, cuối tuần con cái bơi vs vui chơi ở cv up ảnh đầy fb
Cụ nhiều tiền thì mua căn to ở, ai bắt ở căn 5x m2 đâu

Tuan129

Xe tải
Cụ làm bds mà phát biểu ntn e cug đến chịu.
em chỉ biết nhiều ng quen của e xưa ở trọ, giờ đã ra smart ocp ở, cuối tuần con cái bơi vs vui chơi ở cv up ảnh đầy fb
Cụ nhiều tiền thì mua căn to ở, ai bắt ở căn 5x m2 đâu
Trung tâm chắc chạy lên Hồ ăn bát phở 8-|

thichlexus

Xe điện
Hà Nội rồi cũng theo xu hướng Sài Gòn khi mở rộng thôi, tức là từng khu vực sẽ có khu trung tâm riêng. Ví dụ ở Gia Lâm thì quần thể Vin Ocean Park với đầy đủ quảng trường, công viên, hồ nước, TTTM sẽ thành trung tâm của Gia Lâm và các vùng lân cận.
Thế nên người dân đặc biệt là dân cư trẻ thích tiện ích có đổ xô mua chung cư ở Vin Ocean cũng chẳng có gì là lạ cả.

caisua

Xe lăn
Hà Nội rồi cũng theo xu hướng Sài Gòn khi mở rộng thôi, tức là từng khu vực sẽ có khu trung tâm riêng. Ví dụ ở Gia Lâm thì quần thể Vin Ocean Park với đầy đủ quảng trường, công viên, hồ nước, TTTM sẽ thành trung tâm của Gia Lâm và các vùng lân cận.
Thế nên người dân đặc biệt là dân cư trẻ thích tiện ích có đổ xô mua chung cư ở Vin Ocean cũng chẳng có gì là lạ cả.
Đúng vậy ạ, chục năm trước người dân HN tưởng Ecopark là trung tâm Gia Lâm nên tranh nhau mua. Nhưng dân GL thì ko chịu nên Vin phải xây thêm khu OP rồi OP2 để đổi trung tâm về đó. Đến giờ này dân mua OP lại thấy bị lừa vì ở chán quá nên buồn nên tủi nên cảm thấy bơ vơ hoặc tìm đường quay sang Ecopark