[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Đông86

Xe điện
cc cũ tuổi đời hơn 15 năm ở THNC (17t, 18T) đang có giá quanh 35; 1 loạt chung cư cũ tuổi đời hơn 10 năm dọc theo Láng Hạ cũng giá 40. cc cũ quanh công viên cầu giấy có đủ pháp lý cũng giá 40
1 loạt cc c tuổi đời 10 năm quanh giảng võ, liễu giai đều giá quanh 50 trở lên.
cc có sổ đỏ, có quỹ bảo trì và nằm trong vành đai 3 thì đừng mơ giảm.
cc cũ giá rẻ chỉ nằm ở mấy khu lộm nhộm như Hoàng Mai và pháp lý ko đầy đủ.
ngoài vành đai 3 thì giá cũng biến động theo vị trí xa gần chất lượng, pháp lý, vận hành.
nhà tập thể lắp ghép ngày xưa ở quanh Kim Ngưu, Nghĩa tân, giảng võ, Kim liên, Nam Thành công ...sổ đỏ 35m2, cơi nới 50m2 mà toàn 1,8 tỷ hết cả
Hà nội đất chật người đông nên cc tốt và giá rẻ là không có đâu mà tìm các cụ nhóe =))
Chính xác, giá cc HN tầm như vậy.
Giá tăng đáng kể, nhưng tốc độ giảm rồi.

Loss1982

Xe buýt
nhà trong ngõ ô tô ko vào được hoặc gần nhà ko có chỗ gửi ô tô là cả 1 vấn đề. xu hướng tất yếu là sở hữu ô tô để tiện đi lại, đặc biệt khi trời mưa. thế nên nhiều người tiền ko nhiều sẽ dời lên ở chung cư để kiếm chỗ ô tô. cc nào có chỗ ô tô sẽ ngày càng hot, đặc biệt trong vdai 3.
chung cư HN có chất lượng tốt, pháp lý đủ, có quỹ bảo trì, vận hành ok, có tiện ích tương đối thì phải tầm 6x trở lên mới bàn. Khu ở sướng nhất là ngoại giao đoàn, quanh ciputra, nguyễn văn huyên kéo dài

Loss1982

Xe buýt
Không liên quan, em đang tìm chung cư quanh Viện Huyết học cho người nhà, càng gần càng tốt, diện tích từ 100m và giá khoảng 4.5 tỉ. Các bác có gợi ý nào không ạ?
100m, 4,5 tỷ thì 45tr/m2 gần viện huyết học thì chỉ có mua chung cư cũ được thôi. Có thể cân nhắc Home city hoặc vài cc cũ quanh công viên cầu Giấy, Trần Thái Tông.

pvtrong

Xe đạp
vẫn biết xu hướng hiện tại là gửi ô tô , nhưng các bác có công nhận là lái ô tô ở hà nội và tphcm cứ phải gọi là rất oải không !!

chung cư mới và được vay ngân hàng nên thanh khoản dễ với đa số người dân

nhưng chung cư cũ và không được vay ngân hàng thì việc thanh khoản cũng không hề dễ tý nào với những chung cư đã sử dụng quá lâu

merc-pro

Xe hơi
Bạn mình định mua nhà CC tháng 06.2022 tầm 4 tỷnhưng thấy giá cao quá nên tạm thời đi thuê. Bạn thuê được căn chung cư mới, đồ cơ bản, 130m2 giá 18tr tại Liễu giai, Ba đình và gửi tạm TK 7.5%/năm (lúc đó lãi xuất chỉ thế). Qua theo dõi thì CC tăng lên tiếp đến tháng 10-11.22 sau đó chững và bắt đầu giảm dần tới hiện tại. Ai nói CC tăng mình không rõ chứ cả mình và bạn mình đều đi xem và được báo giảm giá liên tục. Hiện giờ, một số người rao cao bán rất khó vì thanh khoản giảm hẳn. Như vậy, qua 1 năm bạn được ở CC mới, rộng (căn đó nếu bán tầm 6-7 tỷ) và cứ cho là CC không giảm nữa thì bạn vẫn lãi ra một chút ở lãi xuất ngân hàng.
Có thể cá biệt có CC nào đó tăng giá từ đầu năm 2023 tới giờ còn cá nhân mình và bạn mình thì thấy đã giảm, căn càng cao tiền thì càng giảm nhiều so với giá rao ngáo thời đỉnh (chứ mình không rõ giá chốt) vd mấy khu như AN bình city, Tràng an, 6th Element, Ecolife, Imperia... đều thấy giảm giá.
Cụ cho thông tin cụ thể xem tiền gửi ngân hàng - tiền thuê nhà như thế nào với giá chung cư tăng lên

Tocchien

Xe tải
Tôi quen 10 người có ô tô thì có khi còn chả có 5 tỉ ấy và ko ai ở nhà ngõ cả. Làm ra 5 tỉ mà ko có ý định mua ô tô trong thời gian ngắn (1-2 năm) tôi khẳng định là không có.
vậy cụ quen ít thôi. Em ở nhà ngõ. Mua cái xe đầu tiên khi em có khoảng 15 tỷ tiền mặt vì em chẳng biết mua xe để làm gì. như xe bây giờ tháng đi 1-2 lần, còn toàn vứt ngoài bãi xe.

caisua

Xe lăn
ai mua đâu mà chả giảm bác , 4-5 tỷ căn chung cư cũ xuống cấp xây 10 năm rồi , chung cư người ta mua nhiều phần lớn là vì được vay ngân hàng , và phải mới , chứ 1 cục như vậy ai có mà mua , mà có tới 4-5 tỷ rồi ai lại chui vào các chung cư cũ đã xây 10 năm
Chung cư HN từ 10 tuổi đến 20 tuổi mới là loại tốt chứ mới đây xây ẩu nhanh xuống cấp hơn nhiều ạ. Người biết lại ko mua chung cư mới

caisua

Xe lăn
vậy cụ quen ít thôi. Em ở nhà ngõ. Mua cái xe đầu tiên khi em có khoảng 15 tỷ tiền mặt vì em chẳng biết mua xe để làm gì. như xe bây giờ tháng đi 1-2 lần, còn toàn vứt ngoài bãi xe.
Chắc cụ thích giữ tiền chứ nhà em đi chơi bạt mạng. Đợt mới mua xe thứ 5 tìm hiểu, thứ 6 lên kế hoạch và book phòng, thứ 7 lên đường, trưa CN về. Suốt mấy năm liền đi hết cả miền Bắc. Chỗ nào xa thì đi từ trưa thứ 6, đêm CN mới về tới nhà. Miền Trung thì xem có đợt nào nghỉ được 5 ngày trở lên là lên đường ngay. Tính ra tới giờ cũng được gần 20 năm, chắc chuyển vào SG ở để đi nốt khu vực trong đó là yên tâm. 2vc thống nhất chỉ giữ tài sản ở mức 10 tỏi còn đâu để đi chơi cho biết đó biết đây, tội gì ru rú 1 chỗ khi ko phải cày tiền

Chỉnh sửa cuối:

Tocchien

Xe tải
Chắc cụ thích giữ tiền chứ nhà em đi chơi bạt mạng. Đợt mới mua xe thứ 5 tìm hiểu, thứ 6 lên kế hoạch và book phòng, thứ 7 lên đường, trưa CN về. Suốt mấy năm liền đi hết cả miền Bắc. Chỗ nào xa thì đi từ trưa thứ 6, đêm CN mới về tới nhà. Miền Trung thì xem có đợt nào nghỉ được 5 ngày trở lên là lên đường ngay. Tính ra tới giờ cũng được gần 20 năm, chắc chuyển vào SG ở để đi nốt khu vực trong đó là yên tâm. 2vc thống nhất chỉ giữ tài sản ở mức 10 tỏi còn đâu để đi chơi cho biết đó biết đây, tội gì ru rú 1 chỗ khi ko phải cày tiền
em đi chơi thì thường thuê xe chứ em ngại lái lắm. Lắm cụ đi cũng khoẻ thaath ấy

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ là chuẩn luôn

toandiaoc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.mechungcu.com
Tầm 4 tỷ trở lên ai chui ngõ làm gì nữa các bác, càng giàu họ càng kín tiếng, 1 là chỗ nào mà tiện ích tốt họ vẫn chọn chung cư, 2 là họ ra chỗ nào xa tý cũng được nhưng rộng thoáng ở cho sướng.

Các cụ xem ảnh thấy 2 cái tóa cao cao 1 ở giữa ảnh, 1 dưới bóng mặt trời không? Tecco Garden em đang bán đấy, ra sổ rồi, họp hội nghị BQLTN lần đầu rồi. Nhưng cái quan trọng là khu xung quanh nhìn phía bên ngoài đường lớn thì toàn nhà, quán bình thường nhưng rẽ vào trong phát toàn biệt thự, em đếm sơ sơ tầm trên 2 chục mà cái nào cũng hoành tráng. Cái chính là họ đã định cư ở đây từ bao giở bao giờ từ cái thời mình nghĩ chỗ này nó chỉ toàn chim kêu, dế gọi ấy

Chỉnh sửa cuối:

hoanglongtung

Xe hơi
Cụ cho thông tin cụ thể xem tiền gửi ngân hàng - tiền thuê nhà như thế nào với giá chung cư tăng lên
Úi, mình chỉ biết được bài toán của bạn từ tháng 06.22 tới giờ dựa vào thực tế, và bạn mình cũng chỉ tính thuê thêm 1-2 năm nữa là mua, vừa thuê vừa để ý có căn ưng mắt là mua. Còn nếu giá chung cư tăng lên bài toán sẽ thế nào thì chịu, chờ thực tế diễn ra mới biết.
Mà chung cư có 10 năm mọi người đã kêu nát nghe sợ quá, chắc phải 20 năm, mà chắc sau 20 năm thì giá CC tụt lắm.
Mình nhớ hồi năm 2009-2010 giá tập thể cũ nội đô cao lắm, căn của người nhà mình ngày đó được trả tới 3,8 tỉ nhưng không bán vì ngày đó cũng ít chung cư mới, chung cư lại ở xa chứ không trung tâm, đến năm rồi bán căn đó được 2,7 tỉ. Giá như hồi đó bán đi mua đất nền thì lãi to. Căn tập thể đó mua năm 2000 giá có 190triệu thôi.
Năm rồi thì phân khúc nào cũng tăng, bạn mình mua năm 2018 hay 19 gì đó nhà 4 tầng, 35m2 trong ngách cách 10m ngõ ô tô vào được ở đầu đường Hoàng Quốc Việt giá 3,5 tỉ, giờ cũng 5 tỉ. Còn đất ở quê thì lên gấp 3-4-5 lần kinh khiếp.

KeanuR

Xe tăng
Với việc được sở hữu quyền sử dụng đất lâu dài thì mua chung cư bây giờ là quá rẻ có phải không cccm. Em lấy ví dụ toà chung cư của em có gần 400 hộ dân với diện tích đất ở là 7000 m2, chủ đầu tư sở hữu tầng 1 và tầng hầm. Thì nếu chia ra trung bình mỗi hộ gọi là 10m2 đất đi thì coi như tiền mua đất đã cao hơn tiền mua chung cư rồi. Càng để về sau càng có giá ( ví đất đắc địa) . Em tính vậy có phải không cccm¿
Cụ vui tính quá
Đất cc thì chỉ có phần đất xây các toà là đất ở, còn lại đất giao thông vườn cây bể bơi là đất thuê trả tiền hàng năm hết (thuê của nhà nước)
Chưa kể 400 hộ chung mảnh đất chỉ cần 1 người không đồng ý cũng chả làm gì dc đừng nói bán hay thế chấp xây lại
Thế nên nói của dân thì đúng mà bảo chả phải của dân cũng đúng

Huuvan

Xe máy
Tăng hay giảm tuỳ từng khu vực các cụ nhỉ

KhanhTam

Xe máy
Cụ vui tính quá
Đất cc thì chỉ có phần đất xây các toà là đất ở, còn lại đất giao thông vườn cây bể bơi là đất thuê trả tiền hàng năm hết (thuê của nhà nước)
Chưa kể 400 hộ chung mảnh đất chỉ cần 1 người không đồng ý cũng chả làm gì dc đừng nói bán hay thế chấp xây lại
Thế nên nói của dân thì đúng mà bảo chả phải của dân cũng đúng
Đúng cụ. Đúng kiểu của toàn dân là của chúng ta, mà của chúng ta là chẳng của ai cả :D

merc-pro

Xe hơi
Úi, mình chỉ biết được bài toán của bạn từ tháng 06.22 tới giờ dựa vào thực tế, và bạn mình cũng chỉ tính thuê thêm 1-2 năm nữa là mua, vừa thuê vừa để ý có căn ưng mắt là mua. Còn nếu giá chung cư tăng lên bài toán sẽ thế nào thì chịu, chờ thực tế diễn ra mới biết.
Mà chung cư có 10 năm mọi người đã kêu nát nghe sợ quá, chắc phải 20 năm, mà chắc sau 20 năm thì giá CC tụt lắm.
Mình nhớ hồi năm 2009-2010 giá tập thể cũ nội đô cao lắm, căn của người nhà mình ngày đó được trả tới 3,8 tỉ nhưng không bán vì ngày đó cũng ít chung cư mới, chung cư lại ở xa chứ không trung tâm, đến năm rồi bán căn đó được 2,7 tỉ. Giá như hồi đó bán đi mua đất nền thì lãi to. Căn tập thể đó mua năm 2000 giá có 190triệu thôi.
Năm rồi thì phân khúc nào cũng tăng, bạn mình mua năm 2018 hay 19 gì đó nhà 4 tầng, 35m2 trong ngách cách 10m ngõ ô tô vào được ở đầu đường Hoàng Quốc Việt giá 3,5 tỉ, giờ cũng 5 tỉ. Còn đất ở quê thì lên gấp 3-4-5 lần kinh khiếp.
Ý mình muốn tìm hiểu trong giai đoạn 1 năm vừa rồi thôi. bạn cụ từ tháng 6/2022 đến nay ko mua chung cư mà gửi ngân hàng và đi thuê thì chênh lệch ntn. VD 4 tỷ gửi từ tháng 6 lãi khoảng 8-9% = 350 triệu, trừ đi 216triệu (18x12 tháng thuê nhà) là khoảng 130 triệu. Cái chung cư 4 tỷ đó nó sẽ tăng đến thời điểm q4 2022 là bao nhiêu? (4,4 tỷ = 10% chẳng hạn). Đến thời điểm này nó xuống còn 4,2 tỷ chẳng hạn thì số dư 130 triệu kia bạn cụ vẫn phải bù thêm hay nhà nó còn xuống nữa tầm 4 tỷ như cũ?

hoanglongtung

Xe hơi
Ý mình muốn tìm hiểu trong giai đoạn 1 năm vừa rồi thôi. bạn cụ từ tháng 6/2022 đến nay ko mua chung cư mà gửi ngân hàng và đi thuê thì chênh lệch ntn. VD 4 tỷ gửi từ tháng 6 lãi khoảng 8-9% = 350 triệu, trừ đi 216triệu (18x12 tháng thuê nhà) là khoảng 130 triệu. Cái chung cư 4 tỷ đó nó sẽ tăng đến thời điểm q4 2022 là bao nhiêu? (4,4 tỷ = 10% chẳng hạn). Đến thời điểm này nó xuống còn 4,2 tỷ chẳng hạn thì số dư 130 triệu kia bạn cụ vẫn phải bù thêm hay nhà nó còn xuống nữa tầm 4 tỷ như cũ?
À, để mà chính xác 100% thì khó nhưng mỗi căn có giá khác nhau. Chỉ biết là giá bây giờ đã thấp hơn giá hồi tháng 6.2022 rồi đó.

merc-pro

Xe hơi
À, để mà chính xác 100% thì khó nhưng mỗi căn có giá khác nhau. Chỉ biết là giá bây giờ đã thấp hơn giá hồi tháng 6.2022 rồi đó.
Cụ đưa ra ví dụ bạn cụ mà thông tin lại mông lung vậy, không có con số và cũng chỉ biết chỉ nghe nói thì khó đánh giá được. Giá các căn hộ trong 1 khu chung cư cũng khác nhau (từ tầng, view, nội thất,...) nên nếu muốn so sánh phải hỏi các căn tương tự căn mình định mua lúc trước. Tóm lại e định hỏi chút thông tin từ cụ nhưng ko dùng được

cuongbd

Xe tải
Cụ đưa ra ví dụ bạn cụ mà thông tin lại mông lung vậy, không có con số và cũng chỉ biết chỉ nghe nói thì khó đánh giá được. Giá các căn hộ trong 1 khu chung cư cũng khác nhau (từ tầng, view, nội thất,...) nên nếu muốn so sánh phải hỏi các căn tương tự căn mình định mua lúc trước. Tóm lại e định hỏi chút thông tin từ cụ nhưng ko dùng được
chắc bịa ra nên thông tin không có giá trị tham khảo rồi