[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

tasx

Xe tăng
Theo bài viết này thì sẽ có rất nhiều hàng nhé, cccm khỏi lo chậm chân
Phân khúc bất động sản nào sẽ khởi sắc năm sau? - VnExpress

Savills cũng cho biết trong quý IV, nguồn cung căn hộ tại Hà Nội sẽ có 2.200 căn hộ, chủ yếu đến từ các giai đoạn tiếp theo của các dự án hiện hữu. Đến năm 2025, hơn 52.000 căn từ 51 dự án sẽ được mở bán tại Hà Nội. Hạng B vẫn chiếm tỷ trọng lớn nhất với 76%.

TorienT

Xe container
Ng nhà e vừa bán 50m2 ngõ tdh 2.5m dc đâu 6.3 đồng.
6.3 đồng thì giờ mua cccao cấp 100m2 quanh tdh trung yên mỹ đình mễ trì đúng là khó
Cuối cùng 2ob mua căn cc 2 ngủ 3.5 đồng 65m2 và để tiền dưỡng già
Quyết định hợp lí.

Website
checkxecuchuyennghiep.com
Ng nhà e vừa bán 50m2 ngõ tdh 2.5m dc đâu 6.3 đồng.
6.3 đồng thì giờ mua cccao cấp 100m2 quanh tdh trung yên mỹ đình mễ trì đúng là khó
Cuối cùng 2ob mua căn cc 2 ngủ 3.5 đồng 65m2 và để tiền dưỡng già
Mua đâu 65m2 mà tận 3.5 tỏi vậy cụ.

thongnv

Xe điện
Cụ ơi, cháu chưa bao giờ nói năm sau cc sẻ giảm giá mà cháu nói là 2 đến 3 năm nữa nếu cụ nào chưa bức xúc về nhà ở thì quay lại đúng cái chung cư đó, hỏi mua đúng căn đó, giá có thể vẫn như hiện nay, thậm chí rẻ hơn. Bất cứ cái chung cư nào sau khi xây xong cũng có người bán ra bán vào, đấy là kinh nghiệm cháu đã trải qua. Cháu mua chưng cư không phải để đầu tư lấy dòng tiền và chờ nó lên giá. Cháu chuyển chỗ ở đến nay là 5 lần rồi, múc đích chuyển chủ yếu để khoing phải đưa F1 đi học, và gần chỗ vợ cháu đi làm, vợ cháu chỉ đi bộ đi làm. Khi chuyển cháu cũng không có nhu cầu bán lại nên tăng hay giảm cháu cũng chẳng quan tâm lắm.
Cụ nhiều hơn cháu 1 cái counter điện CC mà hôm trước cụ không tự tin mang ra cá độ với cháu, biết đâu cụ may, cụ lại thắng 100 củ:)):))
nhẽ cháu cũng post 4 cái công tơ lên đây cái nhỉ :D

thongnv

Xe điện
Sau gần 2 năm tránh được cú sập thì chúng tôi lại dịch chuyển tài sản từ chung cư sang cổ phiếu. Mua giá hiện tại xác định có thể giảm thêm 15-20% vẫn ok( so với mức giảm 2022 thì thấm gì), chả ai có thể tự tin mua đáy được. Nhưng cơ hội upside thì rõ ràng là hấp dẫn hơn rất nhiều
Mà e bảo là dịch chuyển tài sản, chú k xui ai bán nhà đang ở đi múc chứng khoán nhé. Nhà e còn chưa bao giờ thế chấp bank chứ chả nói là bán đi để đầu tư cái khác
Múc Ctd quanh vùng 49 và nvl quanh mốc 13 ngày 19/10/2023. Các cụ cùng kiểm chứng nhé
Cập nhật nay thì danh mục thế nào rồi cụ

Xediduongxa

Xe buýt
View attachment 8164614
ngay lúc này, e đo trên google map, đi bằng oto ạ, cao điểm thì cộng thêm chắc tầm 10p cụ nhỉ?
như thế cũng là bằng em đi 9km từ HK về Pháp Vân nhà em rồi.
đấy là trên lí thuyết. còn thực tế đoạn qua aeon mà +10p là ko thể, riêng đoạn Cổ Linh đã có 2 đoạn tắc, 2 đèn xanh đỏ, thêm 1 nhịp cầu chương dương nữa thì +20p là nhanh.

tieudaovnt

Xe tăng
Cả thị trường lại fomo nhà Chung cư, có chỗ tăng 20% sau 1 năm. Một con số điên rồ. Sóng đánh tụt quần, cuối năm sau lại ai về nhà đấy thôi. Sóng này lên cũng là sóng cuối, thị trường lúc đó mới chính thức rơi đáy toàn bộ 2024-2025, may ra hành động quyết liệt thì 2026 mới phục hồi.

truongvoky1981

Xe buýt
Cả thị trường lại fomo nhà Chung cư, có chỗ tăng 20% sau 1 năm. Một con số điên rồ. Sóng đánh tụt quần, cuối năm sau lại ai về nhà đấy thôi. Sóng này lên cũng là sóng cuối, thị trường lúc đó mới chính thức rơi đáy toàn bộ 2024-2025, may ra hành động quyết liệt thì 2026 mới phục hồi.
E chờ chục năm rồi chẳng thấy rơi gì cả nên cuối cùng e vẫn chưa mua dc căn nào 🤓

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
E chờ chục năm rồi chẳng thấy rơi gì cả nên cuối cùng e vẫn chưa mua dc căn nào 🤓
Quan điểm em là của mua là của được cụ ạ. Không mua thì là thiệt :D
Các cụ có nhà ở rồi thì ko lo, chứ ko có nhà ở đang đi thuê, rồi có con đi học rồi thì mới thấu hiểu phần nào sự vất vả nay đây mai đó. Nên thôi cứ cảm thấy phù hợp với mình là mua cụ ạ.
Biết đâu nay là đỉnh thì mai lại là đáy :D

Fanta20

Xe hơi
Các cụ có nhà ở rồi thì ko lo, chứ ko có nhà ở đang đi thuê, rồi có con đi học rồi thì mới thấu hiểu phần nào sự vất vả nay đây mai đó. Nên thôi cứ cảm thấy phù hợp với mình là mua cụ ạ.
em cũng giống cụ. lúc mua nhà bao giờ cũng thấy tiền to đùng nên cũng rén lắm. nhưng mà mua xong nhận nhà ở thì lại thấy nhẹ nhõm yên tâm. em mua căn đầu tiên cách đây chục năm, mà hồi đó xung quanh em mọi người toàn chê chung cư nào là mất giá, nào là tiêu sản, nào là bất tiện thế lọ thế chai. nhưng em ở thì lại thấy thích nên cũng kệ thôi. có điều đến giờ sau chục năm thì có vẻ như xu hướng đã thay đổi hoàn toàn. thôi thì cũng tạm hài lòng vì quyết định của mình.

Trà Lý

Xe tăng
A di đà phật
Mua thì mệt, không mua thì thiệt.

Fightingman

Xe tải
em cũng giống cụ. lúc mua nhà bao giờ cũng thấy tiền to đùng nên cũng rén lắm. nhưng mà mua xong nhận nhà ở thì lại thấy nhẹ nhõm yên tâm. em mua căn đầu tiên cách đây chục năm, mà hồi đó xung quanh em mọi người toàn chê chung cư nào là mất giá, nào là tiêu sản, nào là bất tiện thế lọ thế chai. nhưng em ở thì lại thấy thích nên cũng kệ thôi. có điều đến giờ sau chục năm thì có vẻ như xu hướng đã thay đổi hoàn toàn. thôi thì cũng tạm hài lòng vì quyết định của mình.
Cháu cũng đồng quan điểm với cụ ấy. Mình mua ở thì cứ hợp lý và hợp vý với mình là quất thôi ạ chứ mò lên đây mà hỏi lời khuyên và tư vấn thì có mà mướt mùa

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cháu cũng đồng quan điểm với cụ ấy. Mình mua ở thì cứ hợp lý và hợp vý với mình là quất thôi ạ chứ mò lên đây mà hỏi lời khuyên và tư vấn thì có mà mướt mùa
Đúng rồi cụ ạ. Cứ làm sao cảm thấy quyết định của mình phù hợp với cá nhân và gia đình mình là mua thôi ạ. Chứ lên đây thì các cụ chỉ nên tham khảo 1 phần nhỏ thôi ạ, chứ mình mua lại cứ đi nghe thiên hạ thế nọ thế chai.......10 người thì 11 ý có mà đến chục năm nữa các cụ cũng ko mua được đâu ạ :D

TreeBoo

Xe buýt
Em thì chả hiều cấp phép gần 60 tòa chung cư mà không có nổi 5-10 tòa văn phòng (sự thật là 0 tòa) để di dần các DN Cty ra ngoại thành và vừa gần chỗ làm, giải tỏa áp lực giao thông
lúc tắc đường dân chửi tại trính cuyền thì lại bảo ở quê rộng thế ko về dồn vào nội đô làm gì mà chả tắc
hồi 2011 xây Keangnam, lúc đó dân cũng bảo tòa đó xa tít mù khơi ( là xa so với các quận trung tâm thật ). Xung quanh Keangnam lúc đó cũng có mỗi vài tòa cc như The Manor Mỹ Đình, đường ko tắc như bây giờ. Sau 10 năm như nào thì cụ rõ rồi. Các tòa VP thì toàn của tư nhân xây. Mà tư nhân thì cứ chỗ nào dễ cho thuê thì họ xây thôi. Ở HN thì cụm phía Tây ( TX, CG, NTL, Hà Đông ) hiện đang là trung tâm về việc làm. Bây giờ bảo sang LB thuê thì vừa rẻ vừa thoáng đấy, nhg tuyển nhân sự khó. Nhân sự đa phần ở khu phía Tây họ sẽ ưu tiên các cty gần khu họ ở hơn là sang LB làm. Mà đó là em đang lấy ví dụ LB, chứ ko nói đến Hoài Đức, Đan Phượng hay các huyện khác... 1 vài công ty nhỏ lẻ khó tạo nên sự chuyển dịch. Các cty phải di chuyển cả cụm thì mới tạo sự khác biệt, giống như cách cộng đồng người Hàn di chuyển từ khu TH-NC về Mỹ Đình. Kể cả các tập đoàn to như FPT để xây vp trên Hòa Lạc, họ fai có xe đưa đón nhân sự kèm 1 rổ phúc lợi. Nhà nước ko fai ko cấp phép xây tòa vp, mà xây ở xa ai thuê?

tuan2681

Xe điện
đấy là trên lí thuyết. còn thực tế đoạn qua aeon mà +10p là ko thể, riêng đoạn Cổ Linh đã có 2 đoạn tắc, 2 đèn xanh đỏ, thêm 1 nhịp cầu chương dương nữa thì +20p là nhanh.
đi cầu Vĩnh Tuy chứ đi Chương Dương làm gì cụ?

giờ giá cc ở Âu sừn những căn bán lại khoảng giá như nào vậy các cụ ?

channhandan

Xe hơi
Việc mua nhà em lại có cái kỉ niệm hồi mới lấy vợ. Đợt đó lấy xong 2 vợ chồng dư có 300tr, bố mẹ em cứ giục mua nhà. Mình thì nghĩ có mấy trăm mua gì, xong lại vay mượn mệt mỏi ra. Mẹ em khuyên 1 câu mà nhớ mãi, bà bảo vợ chồng lấy nhau mà ko có chung cái tài sản để phấn đấu, để tích cóp thì dễ tan đàn sẻ nghé lắm con. Mua tài sản chính là để đảm bảo tương lai cho gia đình.
Sau đấy mua nhà vay 80% :)), mà đến thời điểm này em luôn nghĩ mua nhà là đúng.

truongvoky1981

Xe buýt
Việc mua nhà em lại có cái kỉ niệm hồi mới lấy vợ. Đợt đó lấy xong 2 vợ chồng dư có 300tr, bố mẹ em cứ giục mua nhà. Mình thì nghĩ có mấy trăm mua gì, xong lại vay mượn mệt mỏi ra. Mẹ em khuyên 1 câu mà nhớ mãi, bà bảo vợ chồng lấy nhau mà ko có chung cái tài sản để phấn đấu, để tích cóp thì dễ tan đàn sẻ nghé lắm con. Mua tài sản chính là để đảm bảo tương lai cho gia đình.
Sau đấy mua nhà vay 80% :)), mà đến thời điểm này em luôn nghĩ mua nhà là đúng.
cũng đúng Cụ ạ. Thường là tan đàn nó hay xẩy ra vào lúc no đủ chứ khó khăn cần trả nợ thì ít khi tan