[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

MrTomCangTo

Xe buýt
Thực tế thì vài năm trở lại đây trong nội đô chỉ có các tòa đơn lẻ,mỗi tòa vài trăm căn hộ được xây dựng mới, ko có các cụm lớn như giai đoạn trước. Mà nghe nước dưa này thì càng ngày càng khó khăn hơn. Mỗi năm tăng dân số cơ học khoảng 120k người. Bằng 1 huyện trung bình ở vùng Đồng bằng Bắc bộ. Cứ thế mà suy ra, giá chung cư nội đô khó lòng giảm được. Thực sự quá khó khăn cho các gia đình trẻ nếu ko có bệ đỡ của gia đình

TreeBoo

Xe buýt
Mua đấy ko phải mua đi bán lại mà mua tích lũy tài sản cụ ơi 😀
Vâng. Xu hướng cho các hộ gđ ở HN có mức thu nhập từ trung bình khá trở lên là vậy. Mua lướt đầu tư thì nên dành cho các cụ chuyên. Họ có thể dùng đòn bẩy hoặc không. Nhưng những người trong vòng quan hệ của em thường thì họ mua để đó ít nhất 5-10 năm và dùng tiền thịt nên em nghiêng về tích sản hơn.

LongNguyễn8x

Xe buýt
Đất vài năm trước tăng gấp vài lần, dân ở tỉnh bán một mảnh ở quê đi là mua được ở chung cư, đa số mua để ở thì có gì mà lãnh đủ.
Cụ nhìn vấn đề giống e. Việc mua căn cc cho con trên HN thực sự chưa phải cái gì ghê gớm với tầng lớp trung lưu ở tỉnh, nơi đất nhiều mà tăng giá x lần mấy năm rồi. Mua cc lại đa phần là ở thực nên việc tăng giá trong giai đoạn này ít mang tính đầu cơ, đặc biệt cc nội đô. Cái thời các cụ và e lên HN học phải chui rúc trong các phòng trọ dãy cấp 4 tồi tàn, ko điều hòa, ko nóng lạnh nó đang dần là dĩ vãng. Trung lưu tỉnh tăng, nông dân giảm, trong khi tiền và người vẫn đổ về HN thôi.

michael_king

Xe máy
Cụ nhìn vấn đề giống e. Việc mua căn cc cho con trên HN thực sự chưa phải cái gì ghê gớm với tầng lớp trung lưu ở tỉnh, nơi đất nhiều mà tăng giá ghê gớm mấy năm rồi. Mua cc lại đa phần là ở thực nên việc tăng giá trong giai đoạn này ít mang tính đầu cơ, đặc biệt cc nội đô. Cái thời các cụ và e lên HN học phải chui rúc trong các phòng trọ dãy cấp 4 tồi tàn, ko điều hòa, ko nóng lạnh nó đang dần là dĩ vãng. Trung lưu tỉnh tăng, nông dân giảm, trong khi tiền và người vẫn đổ về HN thôi.
1 thời nóng há hốc mồm toàn trốn ra thư viện vs tiệm net có điều hoà. Ôi bao kí ức nay còn đâu.
Ngày xưa ăn gói mỳ mặt cười hớn hở. Giờ mặt mấy khi cười đc nữa đâu

mayxanh_hp

Xe tăng
Cụ nhìn vấn đề giống e. Việc mua căn cc cho con trên HN thực sự chưa phải cái gì ghê gớm với tầng lớp trung lưu ở tỉnh, nơi đất nhiều mà tăng giá x lần mấy năm rồi. Mua cc lại đa phần là ở thực nên việc tăng giá trong giai đoạn này ít mang tính đầu cơ, đặc biệt cc nội đô. Cái thời các cụ và e lên HN học phải chui rúc trong các phòng trọ dãy cấp 4 tồi tàn, ko điều hòa, ko nóng lạnh nó đang dần là dĩ vãng. Trung lưu tỉnh tăng, nông dân giảm, trong khi tiền và người vẫn đổ về HN thôi.
Dãy cấp 4 mái ngói đã tốt cụ ơi, lợp bằng pro xi măng ý cụ.

caisua

Xe lăn
Em ko biết các gia đình khác thì thế nào nhưng trong vòng quan hệ của em thì những ng em quen mua cc thêm khá nhiều. Họ mua để đó cho thuê, coi như tài sản dự phòng cho tương lai khi con họ lớn lên.
Sau 2004 nhận căn đầu tiên là em cứ để dành mua thêm dần dần vì ở thấy dễ chịu hơn dưới đất. Sau này cho mỗi con 1 căn, vài căn cho thuê dưỡng già rồi cho cháu, tất cả đều trong cùng 1 khu cho gần gũi. Cho tới chục năm nữa về hưu em sẽ cố thêm vài căn. Chưa kể đến dân số tăng mà nhìn quanh mấy năm nay thấy nhiều người cũng làm như em nên giá khó giảm lắm.
Các cụ cứ ngồi tính mức lương trung bình của đại bộ phận thì bọn thu nhập tốt đã mua hết mất rồi, họ chịu đc đà tăng giá nên vẫn cứ tăng thôi

Jerrrry

Xe tải
Cầu thực vẫn có nhưng nó ko tăng nhanh thế đâu cụ à, h kinh tế khó khăn sản xuất ko ra tiền đc ở đâu có đầu tư ra dòng tiền là đổ vào đấy thôi, bạn bè em có tiền chúng nó cũng đầu tư chung cư mua đi bán lại nhiều lắm 😀
1 năm dân số HN tăng cơ học 160k người (báo đăng có dữ liệu). KT khó khăn nhưng công chức ko sống bằng lương. Bđs trong vd3 giảm đc chỉ khi có chiến tranh mà thôi 😆. Phân khúc căn hộ 5-7 tỷ cho 2-3 ngủ luôn sôi động

tuan2681

Xe điện
chính tay em đã đưa 1 bà chị bạn đi mua nhà cho ku con zai học ĐH,
bà ý tính chặt chẽ, định mua căn 2pn thôi, nhưng khi ông chồng ra, bảo phải mua 3pn cho nó thoáng.
chốt căn 3pn 4 tỷ bạc trong 1 buổi sáng.
vì đơn giản, như bà chị em, ở quê phải có cả chục cuốn sổ đỏ, cả đất quê lẫn liền kề thấp tầng ở thành phố.
mua thêm 1 căn chung cư để con ở cho yên tâm là việc hết sức bth, giống như họ mua thêm cái xe máy thôi ạ.

tintucvn

Xe tăng
nhà em có cái nhà 4 tầng (67m2 xây dựng) và 50m2 sân vườn trong trung tâm Ba Đình, ngõ ô tô vào nhà.
Hôm thứ 7 chốt căn 3 ngủ ở ngoại giao đoàn. Dọn dẹp xong, thấy thích quá lại chẳng muốn cho thuê, mà muốn chuyển vào ở thay cho nhà đất.

MrTomCangTo

Xe buýt
Cứ tính sơ sơ trưởng phòng các sở ban ngành ở tỉnh, trưởng các phòng cấp huyện trở lên, chưa kể tầng lớp doanh nghiệp giàu có ở bất kỳ huyện nào cũng một cơ số. Nhóm này thì khả năng mua căn chung cư cho con ở HN là trong tầm tay. Nhóm này cạnh tranh với nhóm gia đình trẻ giỏi giang thu nhập cao và nhóm bố mẹ giàu ở thủ đô mua cho con cái tách ra ở riêng, cùng với 1 bộ phận trung lưu đang ở vùng ven, sau một thời gian tích lũy đủ cũng muốn dịch chuyển về gần trung tâm cho tiện công việc học hành (e thuộc nhóm này), rồi nhóm mua căn thứ 2, 3, 4,. như cụ caisua .. Thị hiếu đã thay đổi. Cầu thì cao mà cung nhỏ giọt nên e rằng chung cư khó mà giảm mạnh. Cụ nào cần mua thì cứ mạnh dạn quyết đoán mà mua. Trong trường hợp này chờ đợi dễ là đau khổ lắm chứ chả hạnh phúc đâu

Chỉnh sửa cuối:

Subaru_Forester4WD

Xe đạp
TSG lotus sài đồng, chủ hô 3t1 trả 2960 êm êm rồi thì có người vô trả 3t, mà giờ chủ nhà chưa muốn bán nữa. chán quá các cụ

clessking

Xe buýt
nhà em có cái nhà 4 tầng (67m2 xây dựng) và 50m2 sân vườn trong trung tâm Ba Đình, ngõ ô tô vào nhà.
Hôm thứ 7 chốt căn 3 ngủ ở ngoại giao đoàn. Dọn dẹp xong, thấy thích quá lại chẳng muốn cho thuê, mà muốn chuyển vào ở thay cho nhà đất.
Nếu ngõ nhà cụ 2 ô tô tránh rộng rãi (tầm 5-6m lòng đường + vỉa hè 2 bên >1m), cụ nên sửa sang thiết kế lại tí (thêm/thay thang kính/trục vít đẹp) thì nhà đó ở đỉnh của chóp luôn. CC ko có cửa.
Còn nếu ngõ ô tô nhưng ko được tiêu chí như trên thì cụ chuyển lên cũng thích, có điều cho thuê nhà đất đấy lại ko hiệu quả kinh tế bằng. Có khi cụ nghiên cứu làm quán có khi lại ổn :D

Goya

Xe buýt
chính tay em đã đưa 1 bà chị bạn đi mua nhà cho ku con zai học ĐH,
bà ý tính chặt chẽ, định mua căn 2pn thôi, nhưng khi ông chồng ra, bảo phải mua 3pn cho nó thoáng.
chốt căn 3pn 4 tỷ bạc trong 1 buổi sáng.
vì đơn giản, như bà chị em, ở quê phải có cả chục cuốn sổ đỏ, cả đất quê lẫn liền kề thấp tầng ở thành phố.
mua thêm 1 căn chung cư để con ở cho yên tâm là việc hết sức bth, giống như họ mua thêm cái xe máy thôi ạ.
Em biết có 2 căn 2 ngủ trục đẹp nhất bên skylake đều là bố mẹ mua cho con học cấp 3 và đại học ở các cụ ạ :D
Giờ mua chung cư lại phải thi đấu với các đại gia ở các tỉnh khác mệt phết. May em mua được rồi, chỉ thương cho tụi nhỏ không có nơi dựa dẫm như em ngày xưa. Mà đời mình còn có cơ hội, đời sau nếu không có bố mẹ giúp đỡ thật là khó.

Em nghĩ chung cư chỉ có chững lại thôi, khó giảm lắm. Chững lại chờ giá thuê tăng lên rồi giá lại tăng

Ở VN bán đất tỉnh vẫn mua được chung cư ở HN, chứng tỏ chung cư vẫn còn hợp lý. Các nước Nhật, Hàn, Trung... không có chuyện này. Ở tỉnh ra thủ đô nếu không phải xuất chúng thì đừng nghĩ đến việc sở hữu chỗ ở, chỉ có đi thuê nhà.
sao cụ không nghĩ giá đất ở tỉnh quá cao. mịa đất tỉnh vài tỷ. xây nhà nữa thành 4-5 tỷ. dân ở đấy ai mua nổi

Còn nhớ năm ngoái các cụ bảo Vinhomes riverside 300tr, ocp1 200tr thì vin hưng yên 120-150tr vẫn rẻ. thế là húc như trâu. giờ quay ra cắt lỗ 30-40%.
đầu tư phải nhìn vào định giá. chứ các cụ bảo chung cư hoàng mai 50tr thì chung cư thanh xuân phải 60tr thì có ngày toang lúc nào không hay

Thanhvuóng71

Xe điện
Còn nhớ năm ngoái các cụ bảo Vinhomes riverside 300tr, ocp1 200tr thì vin hưng yên 120-150tr vẫn rẻ. thế là húc như trâu. giờ quay ra cắt lỗ 30-40%.
đầu tư phải nhìn vào định giá. chứ các cụ bảo chung cư hoàng mai 50tr thì chung cư thanh xuân phải 60tr thì có ngày toang lúc nào không hay
Quan sát từ 2 năm trở lại thì thấy cc nội đô bị bóp cung , tạo khan, đẩy giá....để sút mấy cụm cc vùng ven giá cao. Đến lúc thì cũng như thấp tầng thôi.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Quan sát từ 2 năm trở lại thì thấy cc nội đô bị bóp cung , tạo khan, đẩy giá....để sút mấy cụm cc vùng ven giá cao. Đến lúc thì cũng như thấp tầng thôi.
Cc nội đô quỹ đất làm gì còn nhiều mà ra hàng nữa cụ để mà giảm được, còn cc vùng ven như ecopark với vinocp hiện đang cắt lỗ chứ có tăng đâu. Nói chung vị trí vẫn là tất yếu thôi cụ, đã chọn mua chung cư rồi mà còn phải dạt ra ngoại thành thì chịu vào phố thuê cho lành

TreeBoo

Xe buýt
Nhưng qua sóng rồi Vin Riverside có xuống giá đâu bác?