[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Em nghĩ cụ mới là người chưa bao h ở cc, em không thiếu nhà đất nhưng vẫn thích ở cc cho thoáng & tiện, em đã chuyển 5 cc trong gần chục năm (trong đó có 3 cc là của Vin) nên em chả lạ gì, cũng có cái cc em bán lãi nhưng cũng ko bù đc lãi tiết kiệm còn lại chủ yếu lỗ vì em cũng ở chán rồi mới bán và để lại hết nội thất, nhưng em chẳng quan tâm vì đơn giản 1 lần lãi nhà đất em đã được nửa căn cc như vậy.
Thời điểm hiện tại mua cc mong lãi là điều không tưởng vì thuế phí sang tên rất cao so vs nhà đất, chưa kể khấu hao sau thời gian sd
bác này nói đúng hay sai ạ?

dinhson221

Xe tải
cũng chỉ được 1 thời gian là oải thôi, còn phụ thuộc đưa đón con cái học hành rồi đường ngày càng tắc nên thời gian trên đường quá nhiều. Giống chục năm trước ai cũng muốn có ngôi nhà thứ 2 các 30-50km để cuối tuần về nghỉ ngơi nhưng được vài năm là bỏ hoang hết, vài năm trước 1 lứa người mới cũng rộ lên nhưng giờ lại tụt dù chưa bị dính tắc đường hàng ngày
NGƯỜI TA ĐI CẢ NĂM NÊN CÓ PHƯƠNG ÁN HẾT RỒI AH. CON CÁI CÓ NGƯỜI ĐƯA ĐÓN. ĐI SỚM KO TẮC ĐƯỜNG VÀ ĐI Ô TÔ THÌ KO BAO GIỜ THẤY OẢI.

Nha va Xe

Xe máy
Thật, ôm chung cư mà thực sự ngon thì các sales đã đua nhau khoe danh mục sổ hồng hoặc hđmb.
Mỗi người mỗi việc. Cụ bảo sale đi ôm thì sale đi bán cái gì nữa hả cụ. Đã ôm thì gọi là nhà đầu tư. Còn ai nắm được thông tin và nhận định được trước tương lai thì mua. Không thì ngồi mà ngắm chờ nó lên hoặc giảm giá thôi. Cứ ngon sale húp trước thì không tới lượt nhà đầu tư à cụ?

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn

BloodOwl87

Xe điện
Trước khi cụ nói thì cụ nên tìm hiểu kỹ hãng đưa ra ý kiến cho nó chuẩn cụ nhé :)) Giá vàng thời điểm cao nhất là tháng 12/2019 mới có giá quanh 42tr/1 L thôi cụ ạ :))
Ok cụ em nhầm sang năm 2020. Tức là 3 năm tăng được 30% :)). Đợt đó em có trade vàng vật lý mà.

skyhighvietnam

Xe đạp
Các cụ cho hỏi giờ lãi suất ngân hàng nào ưu đãi nhất khi vay mua chung cư ạ?
Cụ lên mạng tra gói cho vay tín dụng mua nhà của các ngân hàng rồi đến trực tiếp bank hỏi, theo kinh nghiệm cá nhân mình thì BIDV, VCB, VIETINBANK là các bank có ưu đãi tốt. Cơ bản xác định số tiền vay và thời hạn vay. Cá nhân vay thì cỡ 8%/năm thôi.

quangzizi

Xe buýt
E nói độ chễ chính sách ah. chứ so như bác thì 15 năm lại mừng quá.
Ý là bản chất còn nhiều dư địa cụ, nếu như TQ cung quá cầu rồi thì mới cần chính sách điều chỉnh. Còn ở VN vẫn thiếu nhà ở như thế này thì chả cần chính sách gì. Chính sách quan trọng nhất là cải thiện đời sống người dân, xây các khu đô thị cho bằng TQ đi đã. Vậy nên bản chất không lo sập mạnh, cùng lắm đi ngang lâu thôi.

caisua

Xe lăn
NGƯỜI TA ĐI CẢ NĂM NÊN CÓ PHƯƠNG ÁN HẾT RỒI AH. CON CÁI CÓ NGƯỜI ĐƯA ĐÓN. ĐI SỚM KO TẮC ĐƯỜNG VÀ ĐI Ô TÔ THÌ KO BAO GIỜ THẤY OẢI.
Ban đầu ai chả nghĩ đơn giản như vậy, nhưng 1 thời gian mới ngấm. Bọn cty em sau khi ở Smart City hơn năm cũng tìm cách bán để chui vào VĐ3 để giảm thời gian trên đường từ 1.5h/ngày xuống 30p và để con cái học trường tốt cho thuận tiện. Những ngày thời tiết xấu mà 2B dầm mưa cả tiếng chưa tới đc cty dù chỉ 10km mới hiểu như nào, 4B thì yên tâm đến nơi hết sạch chỗ đỗ từ lâu kể cả rút kinh nghiệm hò nhau ra khỏi nhà trước 30p

Chỉnh sửa cuối:
Thế cụ ko nghĩ là ôm 3-4 năm kém gửi tk à?
Thế cụ có nghĩ ôm đất từ 2023 đến 2026 có ăn lại được gửi tiết kiệm không, món đầu tư nào có cũng có nhịp của nó cả, đầu tư nó có mấy danh mục như tiết kiệm, đất, vàng, trái phiếu, chứng khoán nhưng với đa số thì loanh quanh 3 danh mục tiết kiệm - vàng - đất

BloodOwl87

Xe điện
Thế cụ có nghĩ ôm đất từ 2023 đến 2026 có ăn lại được gửi tiết kiệm không, món đầu tư nào có cũng có nhịp của nó cả, đầu tư nó có mấy danh mục như tiết kiệm, đất, vàng, trái phiếu, chứng khoán nhưng với đa số thì loanh quanh 3 danh mục tiết kiệm - vàng - đất
Thế ý cụ là gì? Tính cái kiểu 3 tháng vàng tăng 18% là cái kiểu vuốt đuôi vì chả ai mua đáy bán đỉnh thế được cả, ăn may nói làm gì.

luyenok

Xe điện
nhưng ko hiểu sao Vin của a V chỗ OCP hút dân về nhanh thế bác nhỉ. Chung cư khu đấy tầm tối e đi qua thấy sáng sáng đèn nhiều lắm
Khu này kiểu như vùng đệm ấy cụ, chủ yếu là người thuê để phục vụ nhu cầu trước mắt. Các hội nhóm kinh doanh online, youtube, tiktok,... ở cực nhiều. Với những người không có nhu cầu làm việc trực tiếp ở nội thành thì hợp lý vì giá vừa tầm, lại sang trọng và nhiều dịch vụ.