[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

caisua

Xe lăn
nhà em cứ cuối tuần phi từ Thanh Xuân lên Hoàn Kiếm chỉ để ăn 1 bát bún riêu, hoặc ăn phở Phùng Hưng, Hàng Mã
ăn bị quen rồi
cái chợ chân N05 nhà cụ món gì cũng có, giá cũng rẻ, nhưng nói thật ăn chỉ dc 6 điểm, mấy quán ruột của em ở HK thì fai dc 9 điểm, hehe
Đúng là khu THNC quá nhiều quán ruột của nhiều người còn em thấy cũng vài quán tương đối ổn nhưng chỉ là ăn tạm khi lười đi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nội thành làm gì còn đất mà xây cụ, còn ra rìa thì thiếu gì dự án mà mua nói chung là nan giải. Như ecopark với ocean park năm nay lúc chung cư nội đô tăng nóng thì mạn đấy lại thấy rao cắt lỗ liên tục
Theo Savills, quý 4/2023 là thời điểm thị trường nhà ở tại Hà Nội ghi nhận số lượng nguồn cung mới thấp nhất trong 10 năm qua, trên cả phân khúc thấp tầng và căn hộ.

Đối với phân khúc căn hộ, báo cáo thị trường của Savills Việt Nam cho thấy, trong quý 4/2023, nguồn cung tăng 52% theo quý nhưng giảm 1% theo năm với 2.876 căn. Nguồn cung sơ cấp đạt 11.911 căn, giảm 40% theo quý và 41% theo năm. Tuy nhiên, nguồn cung mới ghi nhận trong quý chỉ đạt 10.403 căn, trong đó, hạng B chiếm 84% nguồn cung.
Theo đó, trong năm 2024, thị trường sẽ đón nhận thêm 12.100 căn hộ mới, với 87% thị phần nằm tại các quận Hoàng Mai, Nam Từ Liêm và Hà Đông.

Lee Saker

Xe điện
Vợ chồng em đang có khoảng 4.5-5 tỷ tính múc bên Sunshine city ciputra, mà thấy bảo bên đó ngập nặng lắm. Cụ nào ở mạn đấy confirm giúp em đc k ạ :(
Với e thấy giá cho căn 103m2 đang loanh quanh 5 tỷ, giá này là cao hay thấp ạ.
Chỗ sunshine city có trường học nào ổn ổn cho con cái học k các cụ.
Em cảm ơn ạ!
Mỗi năm cứ cho là ngập chục hôm đi cụ, nửa bánh xe. Trường học có UNIS, Hanoi Academy, Singapore, Maple Bear. Từng đấy tiền cụ thử xem mấy tòa cũ của Ciputra, có khi được căn rộng hơn còn không thì cứ mua thôi vì mình thấy phù hợp là được chứ đắt rẻ chỉ mang tính tương đối, em hồi mua căn penthouse giá 42 thôi, hôm qua ngồi nói chuyện với 02 em ở BQL em bảo giá như giờ đừng hòng anh mua.

Tuan129

Xe tải
Thôi đừng cãi cụ ý. Lại sắp ca bài “Cầu Giấy, Mỹ Đình mới là trung tâm của HN”
Bây giờ mua nhà ng ta tính thuận tiện việc đi làm, đi học cho con chứ đo khoảng cách lên Hồ Gươm rồi tính giá có mà đếm cua trong lỗ. Bởi vậy mấy thằng xa xa như OCP hay SMC nó vẫn bán đc giá cao. Trung tâm lên hồ để làm cái gì, lên phố cổ ăn phở hay miến lươn :D Mình có chê chỗ này vào Hồ Gươm ko tiện nhưng sẽ tiện với ng khác vì ng ta đi làm gần đó thôi.

Tôi ở Đống Đa mà chắc 1 năm lên Hồ Gươm 1 lần.

MrTomCangTo

Xe buýt
Đúng là khu THNC quá nhiều quán ruột của nhiều người còn em thấy cũng vài quán tương đối ổn nhưng chỉ là ăn tạm khi lười đi
Trừ nhà hàng ra thì các quán kiểu bình dân truyền thống e thấy chỉ ở mức trung bình.

quangzizi

Xe buýt
các cụ nhiều tuổi thì ko nói vì cứ gần tiện là ok , nhưng nói gì thì nói mấy quận nội thành cũ ví dụ bún phở lúc nào cũng ngon hơn , bảo ở khu mỹ đình thèm ăn phở gà , bún riêu bói ko ra quán nào ngon
Vào phố cổ nó vẫn khác, văn hóa con người lối sống... Nhiều cái không phải cứ so số má là được. Ko phải chê chỗ khác vì em cũng chả ở phố cổ nhưng thực sự là như thế.

xekwanghai

Xe hơi
Tâm lý từ thời các cụ vẫn hay đùa nhau là lên hồ ăn kem mút :D
Cơ bản thì là trung tâm nên cũng nhiều khoản ăn chơi linh tinh: cafe, pub, nhà hàng, quán xá đặc sắc...
Giờ nhiều nơi cũng chả thiếu gì, rộng rãi hơn, phân tán bớt rồi
Cứ nhắc đến "lên Hồ" để ăn chơi thì em cứ bị ám thị cái hình ảnh chen chúc ngừoi với người, chật chội quán xá, thiếu chỗ để xe, chặt chém, kênh kiệu

BloodOwl87

Xe điện
HN là đắt so với ở quê do chi phí đầu vào cao hơn, thu nhập của khách cũng cao hơn. Nên chê là chắc rồi.
Về quê phở gà phở bò đố mà kiếm đc hàng nào ra hồn đấy, ở HN mấy quận mới ăn cũng dở ẹc.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Ngta mua nhà ưu tiên nhất gần chỗ làm, sau là gần trường học của con rồi đến gần bệnh viện. chả ai mua nhà gần hàng bún, hàng phở cả.
Nếu ai cũng ưu tiên gần phố cổ thì giá cc OCP phải đắt gấp rưỡi, gấp đôi SMC rồi.hehe

Butruqu

Xe hơi
Ngta mua nhà ưu tiên nhất gần chỗ làm, sau là gần trường học của con rồi đến gần bệnh viện. chả ai mua nhà gần hàng bún, hàng phở cả.
Nếu ai cũng ưu tiên gần phố cổ thì giá cc OCP phải đắt gấp rưỡi, gấp đôi SMC rồi.hehe
hịc cũng có trường hợp đấy cụ ạ, bản thân e ko thích sống chật chội nhưng các cụ nhà em cực thích chuyển vào sống ở trong phố cổ, bảo chật nhưng trung tâm, tao bước 1 chân ra đường cái j cũng có, đồ đạc, chợ búa rồi đồ ăn thức uống toàn đặc sản đồ ngon đúng chất Hà Nội, chỗ khác không bằng.

BloodOwl87

Xe điện
hịc cũng có trường hợp đấy cụ ạ, bản thân e ko thích sống chật chội nhưng các cụ nhà em cực thích chuyển vào sống ở trong phố cổ, bảo chật nhưng trung tâm, tao bước 1 chân ra đường cái j cũng có, đồ đạc, chợ búa rồi đồ ăn thức uống toàn đặc sản đồ ngon đúng chất Hà Nội, chỗ khác không bằng.
thì các cụ nhà cụ có phải đi làm nữa đâu thì chả thế.

taton7983

Xe buýt
Ko hơn gì các chỗ khác

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhiều cụ sống theo cảm xúc , hoài niệm quá . Phố Cổ nó cũng chỉ là 1 thoáng cảm xúc qua rồi lại trở về thực tế thôi. Điều kiện sống ở phố cổ bây giờ kém hẳn.

Fanta20

Xe hơi
Nhiều cụ sống theo cảm xúc , hoài niệm quá . Phố Cổ nó cũng chỉ là 1 thoáng cảm xúc qua rồi lại trở về thực tế thôi. Điều kiện sống ở phố cổ bây giờ kém hẳn.
Em cả năm đi thăm bờ hồ với phố cổ được 1 lần hehe, tất nhiên đi chơi thăm thú thì vẫn rất vui, rất đẹp, nhưng là đi thăm chơi vậy thôi, còn để sống thì với em là ở phố cổ hay quanh đó không ổn cho lắm. Nó tiện nếu ai làm quanh đó thôi.

anphudong

Xe buýt
Ở đâu quen đó thôi, người nơi khác đến đây sống thì chịu sao được? Nhưng với họ thì đi nơi khác lại ko muốn vì nhiều lẽ:

Em chém ẩu phát.
Thật ra rất khó giải thích những vấn đề về mặt cảm xúc. Các cụ ở tỉnh khác lên HN học rồi ở lại lập nghiệp, có thể các cụ rất thành đạt, tiền/quyền không thiếu, các cụ thấy Mỹ Đình/Cầu Giấy (mạn đó) mới là trung tâm Hà nội, e rất tôn trọng. Nhưng với em, sinh ra và lớn lên ở HN, vài đời ở bẹn HN thì 4 quận lõi vẫn là sự khác biệt với phần còn lại, cuộc sống…ăn…chơi…Nó là một điều gì đấy hàng chục năm ngấm dần vào suy nghĩ, nhận thức, khó giải thích lắm.

Riêng em thì không phải là cảm xúc, em thực tế lắm. Em thấy ăn uống bình dân như bún miến cháo phở, các loại bánh trái kem chè cafe… không đâu ngon bằng Hoàn Kiếm, còn cao cấp như nhà hàng hải sản, đồ Âu Tầu Á Mỹ thì ở các khu mới có thì phố cổ cũng có ngang thế. Nên là dù không còn sống ở phố cổ em vẫn thường xuyên lê la nơi đó, trong tuần thì là do gần nơi làm việc, cuối tuần cả nhà ăn sáng cafe 🥰
Cái này em không dám nói kỹ, vì thú thật là mình ăn ngon từ bé cụ/mợ ạ. Nên cảm nhận của lưỡi mình nó khác ạ.