[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

truongvoky1981

Xe buýt
Giá cả mọi thứ nó lên 1 tầm khác hẳn. Ví như cách đây 5 năm chung cư giá 4-50tr là cao cấp thì giờ nó thành giá trung bình, cao cấp sẽ lên 80-100tr.
Lên giá như bát phở thôi. 5 năm trc phở cũng rẻ mà giờ toàn 5-7 chục/bát

Rebel Melb

Xe tải
Đúng rồi. Với mức giá chung cư đã tăng như hiện tại mà nhiều người cứ hô hào mua như kiểu in được tiền thì cũng lạ . Các cụ , mợ nên tỉnh táo chứ hiện tại gửi tk khoảng 4,8 % thì cũng chỉ kém so với trước kia chỉ khoảng 2,2- 3 % là cùng. Còn chung cư nó tăng tới 40 - 70 % so với cách đây hơn năm rồi. Mà nó chỉ tăng và có thanh khoản chủ yếu ở loại 60 - 80 m2 thôi .
Cụ chắc không biết về kinh tế rồi. Đang in tiền ồ ạt đấy. Cung tiền qua các kênh. Ngân hàng đang ùn ứ tiền mặt. Vàng nó lên bao nhiêu rồi, Chung cư tăng như này ăn thua gì. Đến 1/7 lại tăng lương nữa tiền lại nhiều lên. Hãy nhớ lượng tiền tăng mà hàng không tăng thì sao nhé.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ chắc không biết về kinh tế rồi. Đang in tiền ồ ạt đấy. Cung tiền qua các kênh. Ngân hàng đang ùn ứ tiền mặt. Vàng nó lên bao nhiêu rồi, Chung cư tăng như này ăn thua gì. Đến 1/7 lại tăng lương nữa tiền lại nhiều lên. Hãy nhớ lượng tiền tăng mà hàng không tăng thì sao nhé.
Vâng , kinh tế VN đang in tiền ồ ạt , vàng tăng , đô tăng...tiền Vnd mất giá..... Nhưng in tièn ra để phát cho mn hả cụ ? Tăng lương ? ( thế nào là tăng lương cơ bản ..) .Vì sao chỉ có chung cư ở HN tăng giá ? vì sao thanh khoản chủ yếu phân khúc 30 - 80m2?...Duy nhất Đúng là nguồn cung của chung cư nội đô HN đang bị bóp nghẹt tạo ra tình trạng khan hiếm các căn có diện tích vừa phải ( 50 - 80 m2 ) góp phần cho sự thao túng , đẩy giá chung cư HN tăng cao.

Justforfuntoo

Xe container
Cụ cẩn thận mồm miệng, in tiền ko đơn giản đâu, nó ảnh hưởng đến cả kinh tế và chính trị của 1 quốc gia đấy, đến cb làm trong nhà máy in tiền quốc gia còn ko dám phát biểu cái câu "đang in tiền ồ ạt" đâu
Tiền nhiều chẳng qua là năm ngoái ls cao, kinh tế thì khó khăn, doanh nghiệp ng dân ko dám bỏ tiền ra đầu tư thì tiền ùn ứ thôi. Mà năm nào chả có vài triệu tỷ gửi bank, mà ls bank giảm quá thì ng dân rút ra mua vàng, bđs thôi

TreeBoo

Xe buýt
Cụ cẩn thận mồm miệng, in tiền ko đơn giản đâu, nó ảnh hưởng đến cả kinh tế và chính trị của 1 quốc gia đấy, đến cb làm trong nhà máy in tiền quốc gia còn ko dám phát biểu cái câu "đang in tiền ồ ạt" đâu
Tiền nhiều chẳng qua là năm ngoái ls cao, kinh tế thì khó khăn, doanh nghiệp ng dân ko dám bỏ tiền ra đầu tư thì tiền ùn ứ thôi. Mà năm nào chả có vài triệu tỷ gửi bank, mà ls bank giảm quá thì ng dân rút ra mua vàng, bđs thôi
em chỉ biết bên nhà máy in tiền đang cho công nhân ngồi chơi xơi nước hơn nửa năm nay ko có việc, và đang có động thái cắt giảm / ép nghỉ. Lấy đâu ra mà in tiền ồ ạt.

Payroll

Xe điện
em chỉ biết bên nhà máy in tiền đang cho công nhân ngồi chơi xơi nước hơn nửa năm nay ko có việc, và đang có động thái cắt giảm / ép nghỉ. Lấy đâu ra mà in tiền ồ ạt.
Xu hướng thanh toán không dùng tiền mặt nên không cần tiền vật chất nhiều như trước đâu cụ.

DDNTAN

Xe tải
Trong bối cảnh này. 1 căn chung cư 5 tỷ cho thuê dc 16tr tức dòng tiền cho thuê loanh quanh 3,8%/1 năm. Lãi gửi tiết kiệm đang 4,5%/1 năm. Vậy nên em vẫn chọn bài toán cho thuê và chờ mức giá tăng khoảng 5%/1 năm. Bao giờ gửi tk lên mức 8-9% thì em sẽ tính toán lại !

dog.fearless

Xe buýt
Trong bối cảnh này. 1 căn chung cư 5 tỷ cho thuê dc 16tr tức dòng tiền cho thuê loanh quanh 3,8%/1 năm. Lãi gửi tiết kiệm đang 4,5%/1 năm. Vậy nên em vẫn chọn bài toán cho thuê và chờ mức giá tăng khoảng 5%/1 năm. Bao giờ gửi tk lên mức 8-9% thì em sẽ tính toán lại !
Lâu đấy cụ

vietsky1507

Xe tải
Tiền không nên chỉ hiểu là tiền giấy, nhà máy in tiền cắt giảm nhân sự là đúng rồi vì gần đây xu hướng giao dịch không tiền mặt tăng cao, đi đâu giờ cũng QR code hết rồi, vòng quay tiền cũng giảm nữa nên lượng tiền giấy trong lưu thông giảm mạnh.
Tốc độ cung tiền VN xấp xỉ với tốc độ tăng trưởng tín dụng, năm 2023 tốc độ cung tiền chậm hơn mọi năm chứ không phải "ồ ạt" như 1 số người hay đề cập. Năm 2023 cung tiền M2 tăng khoảng 8%.
Như cụ Jusforfun đề cập, tiền ùn ứ do không chạy vào SXKD và lãi suất NH thấp quá nên nó đang chạy vòng quanh, chui vào $, vào vàng, vào đất, vào chứng ...

taiadau

Xe điện
Xu hướng thanh toán không dùng tiền mặt nên không cần tiền vật chất nhiều như trước đâu cụ.
Thanh toán ko dùng tiền mặt nhưng vẫn là tiền thì chả liên quan gì đến việc tiền giấy của Nhà nước nhiều hay it cụ ơi, chỉ liên quan đến tiền giấy trong ví của mọi người nhiều hay ít thôi. Trừ khi cụ dùng vàng, coin,... hoặc quay về thời chưa có tiền tệ dùng hàng đổi hàng... thì mới liên quan đến số lượng tiền vât chất chứ cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

chai ko

Xe hơi
Có cụ nào sống ở khu Kpark, Lacasta, Victoria Văn Phú ko ? Cho em xin cập nhật bảng giá giao dịch với ạ. Sale báo giá khét quá. Cứ vài tuần lại thấy nhích lên 2- 3 giá.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

2018 2019 nhiều hàng thật, chẹp

sakadihong

Đi bộ
tài chính em có 3 tỷ, có căn nào 2 ngủ gần trung hòa nhân chính mà thiết kế ổn không các sếp
em làm remote, vợ em làm văn phòng nên muốn tìm chỗ cho vợ đi làm gần
cảm ơn các sếp nhiều

pisces_hn

Xe container
Giá chung cư tăng đột biến là có yếu tố đầu cơ r, tâm lý FOMO rất mạnh. Các thông tin về luật đất đai,lãi suất thấp, là các yếu tố tác động để tạo sóng. Mà các yếu tố trên đều do nhà nước chi phối. Vậy là nhà nước chủ ý muốn đẩy giá bds lên.Ko gỡ pháp lý duyệt nguồn cung mới. Bây giờ sẽ có nhiều người ko muốn bán vì sợ bán hớ cũng như nhiều người sẽ tranh nhau mua vì sợ giá sẽ cao hơn. Trong khi GDP ko tăng, công việc khó khăn, thất nghiệp nhiều. Lâu dài sẽ dẫn đến hệ luỵ cho nền kinh tế nên việc điều phối lại giá là chắc chắn. Nhiều bác trong này mơ mộng là giá sẽ tăng ko có điểm dừng. Kakkaa. Kinh tế không phát triển thì nhà bán cho ai.
Em thấy quanh em toàn người mua để ở

Rebel Melb

Xe tải

caisua

Xe lăn
Giá chung cư tăng đột biến là có yếu tố đầu cơ r, tâm lý FOMO rất mạnh. Các thông tin về luật đất đai,lãi suất thấp, là các yếu tố tác động để tạo sóng. Mà các yếu tố trên đều do nhà nước chi phối. Vậy là nhà nước chủ ý muốn đẩy giá bds lên.Ko gỡ pháp lý duyệt nguồn cung mới. Bây giờ sẽ có nhiều người ko muốn bán vì sợ bán hớ cũng như nhiều người sẽ tranh nhau mua vì sợ giá sẽ cao hơn. Trong khi GDP ko tăng, công việc khó khăn, thất nghiệp nhiều. Lâu dài sẽ dẫn đến hệ luỵ cho nền kinh tế nên việc điều phối lại giá là chắc chắn. Nhiều bác trong này mơ mộng là giá sẽ tăng ko có điểm dừng. Kakkaa. Kinh tế không phát triển thì nhà bán cho ai.
Việc mua bán BĐS chỉ liên quan đến khoảng 5% dân có tiền thôi, đội thất nghiệp hầu hết là dạng yếu kém và lười nhác thì cả đời cũng ko mua đc đâu mà cụ đưa vào làm chi. Thời toàn dân sở hữu nhà nó qua rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

SuHaoMuoi199

Xe tải
Có cụ nào sống ở khu Kpark, Lacasta, Victoria Văn Phú ko ? Cho em xin cập nhật bảng giá giao dịch với ạ. Sale báo giá khét quá. Cứ vài tuần lại thấy nhích lên 2- 3 giá.
em hỏi vic thấy giá hơn 4 tỏi cho 1 căn 120m2.
không biết thật hay như nào nữa

chai ko

Xe hơi
em hỏi vic thấy giá hơn 4 tỏi cho 1 căn 120m2.
không biết thật hay như nào nữa
Em đi hỏi căn 93m2 bên kpark rao 4.5 tỷ.
Căn 84m2 chung cư lacasta 5 tỷ.
Em mà có tầm hơn 4 tỉ thôi là em xuống đất e ở. Chả tội gì phải leo chung cư, mất phí dịch vụ, phí gửi xe.