[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

babeo

Xe điện
chúc mừng cụ.
em thấy nhiều người qua mấy con sóng. mà vẫn đu đỉnh như thường
vì cụ chỉ nhìn thấy bề nổi, không nhìn thấy phần chìm, cụ đã bao giờ tự hỏi tại sao họ đu đỉnh mà vẫn sống chưa 😄? Là vì họ biết cách cơ cấu lại tài sản, đa phần là họ âm thầm làm mà không nói cho người khác biết họ đang làm gì , thậm chí thành công họ cũng không nói luôn.
Người Việt đang giàu lên rất nhanh, mà bds Thủ đô luôn có sức hút , nó ko chỉ hút tiền của ng giàu Hn mà còn hút tiền của ng giàu tỉnh khác, của Việt kiều , của người nước ngoài ... thế nên các cụ cứ coi chừng với đà tăng của bđs Hà nội, đừng quá kỳ vọng vào việc sẽ giảm giá giống thời điểm 2012 -2014, vì quy mô nền kinh tế hiện nay đã rất khác với thời gian đó, vị thế của Vn trên trường QT cũng khác, khả năng điều hành kinh tế vĩ mô của Nhà nước cũng khác... đừng đem khả năng tài chính của mình ra làm thước đo, như vậy mới khách quan được.

vì cụ chỉ nhìn thấy bề nổi, không nhìn thấy phần chìm, cụ đã bao giờ tự hỏi tại sao họ đu đỉnh mà vẫn sống chưa 😄? Là vì họ biết cách cơ cấu lại tài sản, đa phần là họ âm thầm làm mà không nói cho người khác biết họ đang làm gì , thậm chí thành công họ cũng không nói luôn.
Người Việt đang giàu lên rất nhanh, mà bds Thủ đô luôn có sức hút , nó ko chỉ hút tiền của ng giàu Hn mà còn hút tiền của ng giàu tỉnh khác, của Việt kiều , của người nước ngoài ... thế nên các cụ cứ coi chừng với đà tăng của bđs Hà nội, đừng quá kỳ vọng vào việc sẽ giảm giá giống thời điểm 2012 -2014, vì quy mô nền kinh tế hiện nay đã rất khác với thời gian đó, vị thế của Vn trên trường QT cũng khác, khả năng điều hành kinh tế vĩ mô của Nhà nước cũng khác... đừng đem khả năng tài chính của mình ra làm thước đo, như vậy mới khách quan được.
Hy vọng là thế cho dân đỡ khổ
nhưng cũng nhìn vào thực tế đi cụ. lấy cái cốt lõi gì để hóa rồng. Nền Kinh tế đã khác. Đúng, quy mô tăng nhiều, nhưng bđs còn tăng mạnh hơn. 2008 khu Dương Nội, An hưng chỉ có tầm 200 căn, Geleximco khu A chỉ hơn 100 lô mà đến giờ vẫn trống.
còn hiện tại , riêng khu Vin Hưng Yên của a Vượng đã 20.000 căn, Khu Phan Thiết bình thuận 10.000 căn, Nova Vũng tàu 5.000 căn, aqua city.. rồi của Sun, gele đồi rồng. nó gọi là quá khủng khếp

cnvui2106

Xe buýt
Kinh hoàng đến nỗi họ không bao giờ dám nói đến đầu tư bđs nữa. giá giảm mạnh và không có tý thanh khoản nào luôn. 2023 vẫn có thanh khoản ( chung cư thì thanh khoản tốt). đợt đấy chung cư cũng bất động luôn. chung cư linh đàm mà hồi đó giá 38 triệu
Như những người đu đỉnh chứng khoán 2006-2007
Vì sao hồi đó lại giảm kinh thế hả cụ?

babeo

Xe điện
Hy vọng là thế cho dân đỡ khổ
nhưng cũng nhìn vào thực tế đi cụ. lấy cái cốt lõi gì để hóa rồng. Nền Kinh tế đã khác. Đúng, quy mô tăng nhiều, nhưng bđs còn tăng mạnh hơn. 2008 khu Dương Nội, An hưng chỉ có tầm 200 căn, Geleximco khu A chỉ hơn 100 lô mà đến giờ vẫn trống.
còn hiện tại , riêng khu Vin Hưng Yên của a Vượng đã 20.000 căn, Khu Phan Thiết bình thuận 10.000 căn, Nova Vũng tàu 5.000 căn, aqua city.. rồi của Sun, gele đồi rồng. nó gọi là quá khủng khếp
nhà cháu có nói gì đến chuyện hoá rồng hoá phượng đâu , và cháu chỉ đề cập đến bđs Hn thôi ạ ! Geleximco vẫn bỏ không đầy ra nhưng đều đã có chủ, vì họ nhiều tiền và nhiều nhà nên họ ko có nhu cầu ở đấy mà thôi! Đắt bán chơi, rẻ để đó, ai ép họ bán rẻ được! Đang nói chuyện bds Hn mà cụ lôi tận đâu đâu vào , thật là 🤭

quangvinh001

Xe tải
cái này tùy cụ thôi. Cái chung cư xưa nay vẫn là cái để an cư tối thiểu nhất cho dân tỉnh lẻ như em ao ước. Cũng chỉ mong an cư, lập nghiệp thôi. Cá nhân em thấy đợt này nhiều dự án chung cư tung ra: Grand sunlake (Văn Quán), Lumi (đối diện Vinsmart), The Charm An Hưng, dự án 33 Lê Văn Lương, Ct4 Yên Nghĩa, chung cư X2 Đại Kim. Đấy là em điểm danh các dự án phía Tây Hà Nội. Còn các dự án phía đông Hà Nội cũng rất nhiều. Em chỉ mong giá chung cư bình ổn, để người dân an tâm đi làm. Khỏi phải nhấp nhổm lo sợ giá tăng phi mã, ko mua nổi. Các cụ đầu cơ thì đầu cơ đất ý. Chừa chung cư ra để người nghèo, người lao động có chỗ ở với các cụ.
vấn đề là cụ có dám/ có muốn/ có đủ tiền mua được các dự án đó không?
* nếu cụ không mua được những dự án đang xây đó - thì cụ vẫn phải sang mua chung cư cũ chủ nhà bán lại thôi - dù giá cao nhưng vẫn phù hợp với cụ hơn mấy dự án cụ vừa nêu tên đấy:
- Grand Sunlake giờ loại căn lâu dài toàn trên 6 tỷ. mà tận cuối 2026 mới giao nhà
- Lumi thì giá gồm VAT và bảo trì lên hơn 70 triệu/m2, vị trí quá xa không phù hợp với số đông người dân, cũng 2 năm rưỡi mới giao nhà
- The Charm An Hưng: giá sẽ 60 triệu trở lên, đang xây, pháp lý chưa đủ, vị trí gần cuối Hà Đông rồi không phải ai cũng ở được vị trí đó.
- 33 Lê Văn Lương thì vị trí vàng nên giá sẽ rất cao rồi.
- CT4 Yên Nghĩa, nghe cái tên thôi 99% các cụ đang tìm mua ở đã không mua rồi vì nó quá xa. giá cũng 3 mấy gần 40 triệu nhé!
- X2 Đại Kim chất lượng tái định cư nhiều cụ chê lởm .Giờ mua phải mua chênh giá cũng rất đắt .
* nói chung chắc chắn trong 3 năm tới giá chung cư nội thành Hà Nội không thể giảm được. nguồn cung không có, nguồn cầu thì càng ngày càng tăng.

LongNguyễn8x

Xe buýt
nhà cháu có nói gì đến chuyện hoá rồng hoá phượng đâu , và cháu chỉ đề cập đến bđs Hn thôi ạ ! Geleximco vẫn bỏ không đầy ra nhưng đều đã có chủ, vì họ nhiều tiền và nhiều nhà nên họ ko có nhu cầu ở đấy mà thôi! Đắt bán chơi, rẻ để đó, ai ép họ bán rẻ được! Đang nói chuyện bds Hn mà cụ lôi tận đâu đâu vào , thật là 🤭
E hết rượu cụ. Vốn mỏng đầu tư nhỏ lẻ thì chỉ cần chơi cái mình am hiểu nhất, khu vực mình thông thạo nhất. Ôm đồm nhiều nhưng hiểu ko sâu, tính toán điểm rơi phong độ sai, móc nối các sự kiện, thời điểm, các loại hình và vị trí bds khác nhau vào 1 câu chuyện thì cái nhìn rất dễ phiến diện và phi lô gíc. Như nhà cháu Bắc Ninh ế chổng vó noxh nhưng ko vì thế đi hô hào bds HN cũng thế, noxh thổ đu rồi cũng toang được. Bds phục vụ nhu cầu khác nhau đã khác nhau rồi chứ chưa nói đến vị trí. Cháu ví dụ nó là như vậy. Còn nhìn bds thổ đu giờ cụ nào càng nhiệt tình dự đoán thì chỉ càng rõ là các cụ ấy đang cầm gì trong tay, chứ cụ nào dự được khúc này chắc cũng im im mà làm thôi. :)

Fanlivbay

Xe buýt
Cụ đọc cái quyết định ý chưa mà bảo chưa rõ ông nào làm ? Quyết định đó chỉ đích danh tên dự án + vị trí đất + chủ đầu tư là gì rồi. Cụ kiểu như trên trời rơi xuống. Đọc mỗi cái tít rồi phán bừa. 1 loạt các dự án sắp mở bán e liệt kê đó. Grand sunlake, lumi, ct4 yên nghĩa, the charm an hưng, 33 Lê Văn lương, Đại Kim. Rồi cả chỗ Cao Xả Lá đối diện Royal chuẩn bị làm. Là 1 nguồn cung lớn cho bđs phía tây Hà Nội. Đủ hết các phân khúc: thấp, trung bình, cao cấp. Cụ thích ôm chung cư để đầu tư là việc của cụ. Em khẳng định thị trường chung cư ko lên mạnh được nữa trong thời gian tới. Đất vẫn là chân ái cho dân đầu tư.
Cụ lấy đâu ra thông tin chỗ cao xà lá sắp xây vậy ạ =)) ít phải 5-10 năm nữa mới xây đc cụ ạ chứ giờ thì khó vì nhiều lý do =))

Đất dịch vụ Hoài đức từ 28tr/m2 rớt về 8tr 🤣 , như thế đủ kinh hoàng chưa cụ ?
Đợt đấy ông anh em làm nhà đất mua mảnh đất 800tr, xây thành tỷ 2 và cắt lỗ 700.
Xong nghỉ một mạch từ 2011 đến 2015 mới dám quay lại làm.

1081982

Xe buýt
E thấy cc ở HH tăng kinh hồn luôn

cnvui2106

Xe buýt
* nếu cụ không mua được những dự án đang xây đó - thì cụ vẫn phải sang mua chung cư cũ chủ nhà bán lại thôi - dù giá cao nhưng vẫn phù hợp với cụ hơn mấy dự án cụ vừa nêu tên đấy:
- Grand Sunlake giờ loại căn lâu dài toàn trên 6 tỷ. mà tận cuối 2026 mới giao nhà
- Lumi thì giá gồm VAT và bảo trì lên hơn 70 triệu/m2, vị trí quá xa không phù hợp với số đông người dân, cũng 2 năm rưỡi mới giao nhà
- The Charm An Hưng: giá sẽ 60 triệu trở lên, đang xây, pháp lý chưa đủ, vị trí gần cuối Hà Đông rồi không phải ai cũng ở được vị trí đó.
- CT4 Yên Nghĩa, nghe cái tên thôi 99% các cụ đang tìm mua ở đã không mua rồi vì nó quá xa. giá cũng 3 mấy gần 40 triệu nhé!
- X2 Đại Kim chất lượng tái định cư nhiều cụ chê lởm .Giờ mua phải mua chênh giá cũng rất đắt .
* nói chung chắc chắn trong 3 năm tới giá chung cư nội thành Hà Nội không thể giảm được. nguồn cung không có, nguồn cầu thì càng ngày càng tăng.
Công nhận ! HN thiếu dự án chung cư quá, nhất là trong nội thành

chai ko

Xe hơi
Cụ bị lạc hướng vấn đề nhé. Cái vấn đề ở đây là chung cư cũ khó có khả năng tăng giá tiếp trong tương lai gần nữa. Em nói thật. Như cụ thì chả bao giờ cụ mua nổi được cái nhà. Trong khi cụ lo lắng ko ai mua dự án đấy thì người ta đã đi bán và đi mua ầm ầm rồi. Để hiểu rõ nội tình dự án mua bán như thế nào thì cụ xin vào chân cộng tác viên bán hàng là rõ. Và các dự án đấy giúp phần nào giải quyết nhu cầu nhà ở trong tình trạng thiếu cung như hiện nay. Giá chung cư cũ đã tăng đạt đỉnh rồi. Tương lai gần khó tăng mạnh tiếp.

Pucca_ot11

Xe đạp
Nhìn giá bán nhà trong ngõ 3m ở Hà Đông như này, e thiết nghĩ giá chung cư hiện nay vẫn còn chưa có gì là quá đáng. Chung cư lâu nay bị coi là tiêu sản, e nghĩ sau vụ này mọi người sẽ có cái nhìn khác, quan điểm khác về CC. Như ông chồng e là rất kì thị và ko bao giờ muốn tích sản là cc. Thực tế thì cả lũ bạn e 9 đứa chơi với nhau thì 7 đứa ở nhà cc, mình có bố mẹ già nên đành fai ở nhà đất chứ ko cũng lên cc nốt. Bọn bạn bảo giờ có cho cũng k ở nhà đất ngõ nhỏ, ở cc vui hơn nhiều. Rồi đến 1 lúc nào đấy người ko có tiền mới là người fai ở nhà đất ngõ nhỏ chứ ko fai là cc đâu

chai ko

Xe hơi
Cụ lấy đâu ra thông tin chỗ cao xà lá sắp xây vậy ạ =)) ít phải 5-10 năm nữa mới xây đc cụ ạ chứ giờ thì khó vì nhiều lý do =))
Đó là 1 trong số các dự án có độ khả thi cao. Còn rất nhiều dự án nữa. Đấy chỉ là điểm danh thôi cụ nhé. Mục đích muốn nói là gì. Trong vài năm nữa: nguồn cung ko thiếu. Quỹ đất còn rất nhiều. Chung cư cũ khó có khả năng tăng mạnh mẽ trong vài năm tới nữa. Thời điểm bây giờ gần như chung cư cũ đã đạt đỉnh về giá rồi.

archituan

Xe hơi
Nhìn giá bán nhà trong ngõ 3m ở Hà Đông như này, e thiết nghĩ giá chung cư hiện nay vẫn còn chưa có gì là quá đáng. Chung cư lâu nay bị coi là tiêu sản, e nghĩ sau vụ này mọi người sẽ có cái nhìn khác, quan điểm khác về CC. Như ông chồng e là rất kì thị và ko bao giờ muốn tích sản là cc. Thực tế thì cả lũ bạn e 9 đứa chơi với nhau thì 7 đứa ở nhà cc, mình có bố mẹ già nên đành fai ở nhà đất chứ ko cũng lên cc nốt. Bọn bạn bảo giờ có cho cũng k ở nhà đất ngõ nhỏ, ở cc vui hơn nhiều. Rồi đến 1 lúc nào đấy người ko có tiền mới là người fai ở nhà đất ngõ nhỏ chứ ko fai là cc đâu
em hỏi ông chồng em tại sao lại có quan điểm thế, đôi khi ông chồng e mới là người đúng đấy :))

Em phải hiểu rõ, khi mua chung cư, ta bỏ tiền để nhận lại những thứ gì. Mua đất ta bỏ ra để nhận lại những thứ gì. Mỗi cái có cái hay và cái dở riêng.

Pucca_ot11

Xe đạp
Đó là 1 trong số các dự án có độ khả thi cao. Còn rất nhiều dự án nữa. Đấy chỉ là điểm danh thôi cụ nhé. Mục đích muốn nói là gì. Trong vài năm nữa: nguồn cung ko thiếu. Quỹ đất còn rất nhiều. Chung cư cũ khó có khả năng tăng mạnh mẽ trong vài năm tới nữa. Thời điểm bây giờ gần như chung cư cũ đã đạt đỉnh về giá rồi.
Quan trọng là tốc độ phát triển hạ tầng k đáp ứng kịp. Dự án cc nếu xây ồ ạt như trc thì đường xá cũng có tải đc đâu. Ví dụ Tố Hữu là chết cứng rồi, duyệt thêm dự án mạn đấy thì cũng fai chờ mở thêm vài con đường nữa

Pucca_ot11

Xe đạp
em hỏi ông chồng em tại sao lại có quan điểm thế, đôi khi ông chồng e mới là người đúng đấy :))

Em phải hiểu rõ, khi mua chung cư, ta bỏ tiền để nhận lại những thứ gì. Mua đất ta bỏ ra để nhận lại những thứ gì. Mỗi cái có cái hay và cái dở riêng.
Nếu mua đất tích sản thì fai mua đất ô tô đỗ cửa, đất đẹp thì càng để càng ok. Chứ đất ngõ 3m thì thôi bác ạ

chai ko

Xe hơi
Quan trọng là tốc độ phát triển hạ tầng k đáp ứng kịp. Dự án cc nếu xây ồ ạt như trc thì đường xá cũng có tải đc đâu. Ví dụ Tố Hữu là chết cứng rồi, duyệt thêm dự án mạn đấy thì cũng fai chờ mở thêm vài con đường nữa
Trong khi cụ lo lắng cho đường Tố Hữu. Thì nó sắp mở bán thêm cái chung cư nữa rồi. Thôi. Tôi chả nói nữa. Tiền cụ thì cụ mua đâu kệ cụ. Thua lỗ, sau này ko than là được. Tầm này, ai đầu tư chung cư thì nên chốt lời. Dịp tăng mạnh như thế này hiếm lắm. Còn ai đã ở chung cư thì chúc mừng vì tài sản đã tăng giá trị mạnh trong thời gian qua.

archituan

Xe hơi
Nếu mua đất tích sản thì fai mua đất ô tô đỗ cửa, đất đẹp thì càng để càng ok. Chứ đất ngõ 3m thì thôi bác ạ
chưa bàn tới tích sản hay tiêu sản của chung cư hay nhà đất.

Riêng chung cư, mức giá hiện nay rất khó để đánh giá thứ ta nhận được liệu có đáng với số tiền bỏ ra ko. Xét trên cùng 1 điều kiện vị trí, mét vuông sàn xây dựng, đơn giá thi công vật tư... Với đơn giá vật tư+thi công hiện nay tầm 13tr-15tr/m2 sàn xây dựng, thì số tiền còn lại trong giá chung cư dùng làm việc gì?