[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Quê bầm

Xe điện
giá thuê giảm so với đầu 2023 mà giá nhà tăng thêm gấp rưỡi. cứ thấy đang sai sai ở đâu đấy.
Vì mỗi năm nhà cũ đi chút nên giá thuê những căn to hay ban đầu rất cao thì sau sẽ giảm dần đến mức độ nhất định thì dừng mà cụ, nhà vừa tiền dưới 15tr/tháng thì ko giảm mà còn tăng, giảm là loại 20-30 trở lên thôi ạ

lucky2050

Xe hơi
Thị trường chung cư đang đc một số CĐT đặt hàng các sàn làm giá (Các CĐT đưa ra giá bán cao để còn vay đc Ngân hàng nhiều). Các nhóm cò vạc thi nhau gọi điện cho chủ các chung cư cũ hỏi mua, tự đề xuất giá cao lên. Các chủ nhà cứ thế theo nhau rao bán cao (mặc dù k bán đc, chỉ có 1 số giao dịch do chính CĐT và các sàn tạo ra). Thị trường người mua và người bán đều hoảng loạn và cuối cùng người có nhu cầu thực lại quay sang mua nhà của các DA đang có hàng mà thôi! Các cụ cần hết sức cảnh giác với bọn cò mồi tay sai.

tuan2681

Xe điện
Thị trường chung cư đang đc một số CĐT đặt hàng các sàn làm giá (Các CĐT đưa ra giá bán cao để còn vay đc Ngân hàng nhiều). Các nhóm cò vạc thi nhau gọi điện cho chủ các chung cư cũ hỏi mua, tự đề xuất giá cao lên. Các chủ nhà cứ thế theo nhau rao bán cao (mặc dù k bán đc, chỉ có 1 số giao dịch do chính CĐT và các sàn tạo ra). Thị trường người mua và người bán đều hoảng loạn và cuối cùng người có nhu cầu thực lại quay sang mua nhà của các DA đang có hàng mà thôi! Các cụ cần hết sức cảnh giác với bọn cò mồi tay sai.
e thấy có 1 hiện tượng rất lạ là: cùng 1 khu đô thị, cạnh nhà em là 1 tòa cũ, ở được gần chục năm rồi, vẫn rao bán 40tr/m2 k có đồ gì, nhà thì cũ.
trong khi mấy tòa mới của dự án bên cạnh, hạ tầng cảnh quan tốt hơn hẳn, căn hộ cũng mới, có sổ đỏ đầy đủ, mới ở dc 2-3 năm, mà giá giao dịch cũng chỉ 45-47.
k hiểu sao mn nhao vào mua mấy căn cũ rích kia!!

hrdolehoan

Xe hơi
e thấy có 1 hiện tượng rất lạ là: cùng 1 khu đô thị, cạnh nhà em là 1 tòa cũ, ở được gần chục năm rồi, vẫn rao bán 40tr/m2 k có đồ gì, nhà thì cũ.
trong khi mấy tòa mới của dự án bên cạnh, hạ tầng cảnh quan tốt hơn hẳn, căn hộ cũng mới, có sổ đỏ đầy đủ, mới ở dc 2-3 năm, mà giá giao dịch cũng chỉ 45-47.
cụ tỷ là tòa nào thế cụ, có gd thật ko ạ

hrdolehoan

Xe hơi
Mà cccm Thông thái cho xin lydo chính của việc chung cư tăng giá

- ít cung?
- cầu tăng?
- tiền ko biêt bỏ vào đâu?
Cháu thì thấy
-Ít cung - đúng, nhưng ít cung phù hợp, dự án mới toàn thấy sang xịn mịn đẳng cấp xxx sao =)), loại cc bình dân trung tầm trung biến mất luôn chứ đừng nói giá rẻ @@
-cầu tăng - đúng, nhưng với lớp mua nhà mới, ko biết cccm thế nào chứ tầng cháu 10 căn thì 8 căn 9x còn 2 căn kia thuê cháu kbiet chủ sn nhiu :)) hệ trẻ không tư duy mua nhà mặt đất nữa nên cũng có thể tăng cầu
- tiền ko biết bỏ đâu - chuẩn luôn, ls giảm để tiền ngân hàng quá xót, thêm mấy lão cò tạo sóng thì hô nhau đổ tiền đi mua cc =)) với nữa vnđ mất giá, usd mạnh quá, FED còn giữ ls cao ngày nào thì nhnn còn xiết lãi suất khi đó, cháu nghĩ nhanh cũng phải giữa 2025 mới về mức gọi là tạm ổn
- cái nữa là quỹ đất , thuế đất, pháp lý: quỹ đất cháu mạnh dạn nghĩ là k còn nhiều với lại quy hoạch đầy ra minh bạch r, thuế đất giờ tăng vãi cả chưởng so vs 2 năm trc, pháp lý thì khỏi nói các cụ đều biết -> nên lại càng ít dự án thương mại, mà có thì cũng phải bán cao, cc cao cấp thì mới có lãi
túm cái váy là đúng là tăng thật nhưng mấy anh mg hô sóng ghê quá

truongvoky1981

Xe buýt
Theo các cụ thì giá CC đã đến đỉnh chưa?
Đối với những người mua nhà để ở thì câu hỏi đúng phải là : giá CC sắp tới có giảm ko?
Nếu giảm thì sẽ đợi ko ai mua nữa.
Hồi lãi suất 10-11% (khoảng tháng 3/2023) đúng là có giảm nhưng căn hơn 5 tỷ thì giảm khoảng 200-300tr với đỉnh (tháng 9-10/2022). Thế thì hiện tại mong gì giá nó giảm khi mà lãi suất chỉ 4.7-4.8%. Nên đối với những ai mua để ở thì cứ mua ngay và luôn.

cadan

Xe container
Cháu thì thấy
-Ít cung - đúng, nhưng ít cung phù hợp, dự án mới toàn thấy sang xịn mịn đẳng cấp xxx sao =)), loại cc bình dân trung tầm trung biến mất luôn chứ đừng nói giá rẻ @@
-cầu tăng - đúng, nhưng với lớp mua nhà mới, ko biết cccm thế nào chứ tầng cháu 10 căn thì 8 căn 9x còn 2 căn kia thuê cháu kbiet chủ sn nhiu :)) hệ trẻ không tư duy mua nhà mặt đất nữa nên cũng có thể tăng cầu
- tiền ko biết bỏ đâu - chuẩn luôn, ls giảm để tiền ngân hàng quá xót, thêm mấy lão cò tạo sóng thì hô nhau đổ tiền đi mua cc =)) với nữa vnđ mất giá, usd mạnh quá, FED còn giữ ls cao ngày nào thì nhnn còn xiết lãi suất khi đó, cháu nghĩ nhanh cũng phải giữa 2025 mới về mức gọi là tạm ổn
- cái nữa là quỹ đất , thuế đất, pháp lý: quỹ đất cháu mạnh dạn nghĩ là k còn nhiều với lại quy hoạch đầy ra minh bạch r, thuế đất giờ tăng vãi cả chưởng so vs 2 năm trc, pháp lý thì khỏi nói các cụ đều biết -> nên lại càng ít dự án thương mại, mà có thì cũng phải bán cao, cc cao cấp thì mới có lãi
túm cái váy là đúng là tăng thật nhưng mấy anh mg hô sóng ghê quá
Có bao người tiền sẵn 4-6ty để mua 60-70tr/m nhỉ

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Các cụ cho hỏi sau khi thiết lập giá mới, giá ảo nếu có thi qua giai đoạn đỉnh thì giá có hạ xuống ko? Như đất nền em thấy ko có giảm hoặc đóng băng giao dịch

Na2021

Xe máy
Các cụ cho hỏi sau khi thiết lập giá mới, giá ảo nếu có thi qua giai đoạn đỉnh thì giá có hạ xuống ko? Như đất nền em thấy ko có giảm hoặc đóng băng giao dịch
Tuỳ thuộc người mua trc đó dùng tiền thịt hay vay lãi cụ ạ!
Tiền thịt mà ko có áp lực thì họ sẽ giữ - hoặc cắt lỗ ít nên giá sẽ giảm ít. Thị trường sẽ đóng băng, ít giao dịch.
Còn nếu ng mua vay lãi thì khi ko gồng đc nữa - sẽ phải cắt lỗ. Tuy nhiên nếu món ngon thì nhiều khi đội MG đã ôm luôn trc khi đến tay khách ạ! 😂😂😂

Tung Anh 1401

Xe máy
Em thấy tivi bẩu cuối năm nguồn cung dồi rào lắm.

quangvinh001

Xe tải
Em thấy tivi bẩu cuối năm nguồn cung dồi rào lắm.
lên tivi mua nhà cụ ơi.

caisua

Xe lăn
Em ở căn này nửa năm nữa tròn 20 năm mà chả thấy muốn chuyển đi. Khu này hở ra căn nào là bay ngay mà chưa đến 10 năm cụ đã chê cũ rích thì là mấy khu TĐC hay NOXH ạ?

tunglam2806

Xe buýt

hrdolehoan

Xe hơi
Có bao người tiền sẵn 4-6ty để mua 60-70tr/m nhỉ
rất nhiều cụ ạ, cháu thấy dân mình nhiều tiền mặt kinh khủng, nhưng cháu nghĩ những ng sẵn sàng có tầm tiền đó, sẵn sàng mua đơn giá cao thì giờ họ không xuống tiền mua cc nữa mà khả năng cao đang chốt lời chuyển đất nền rùi cụ ạ =))) nên giờ cháu nghĩ các cụ tầm 1-2 tỏi với đơn giá 40-45/m sẽ sẵn sàng xuống tiền + vay để mua hơn vì sốt ruột vs mấy bác MG hô sóng fomo quá