[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

hrdolehoan

Xe hơi
Cụ nói tương đối chuẩn rồi. Đội 9x giờ đang vào tuổi mua nhà mua xe. Đội này 9 càng cao thì tiền túi ít nhưng hỗ trợ hậu phương từ gia đình lại mạnh hơn 9 đầu. Ngược lại 9 đầu tầm này cũng rủng rỉnh rồi. Quanh em đội 9 đầu đến 95 là mua hết rồi, tỷ lệ quãng 5 đứa thì 4 cc.
Riêng cái chốt của cụ chưa chắc, sốt cc nhà đất nội thành này cò hô ko nhiều bằng chủ đâu. Chủ phần đa khỏe máy bán chẳng bán thì thôi, cho thuê. Người mua lại tiền thịt nhiều, tranh mua là có thực. E vẫn giữ nhận định là cc nhà đất nội đô chưa ảo giá lắm. Xét với vàng thì tăng 1 năm rồi same same thôi. Tỷ suất cho thuê 4% là quất.
cháu bổ sung thêm là ae trẻ giờ cũng thay đổi quan điểm về cc là tiêu sản, giờ nhìn ra giá trị sử dụng là có thật ( sau mấy vụ cháy nhà, thiếu cung cc ..) chính cháu đây trc khi mua cc cũng đi tìm đủ các loại nhà đất mà gian nan vô cùng (cháu tìm từ 2019 trc covid), nào đất móp đất méo, nhà chủ xây hay thợ xây, móng cột kèo ... rất nhức đầu :( bà chị đồng nghiệp cháu mua nhà thợ xây, giờ thấm dột xuống cấp đủ đường mà chưa đc nổi 10 năm -- nên thực sự cùng tầm tiền với suy nghĩ thoáng ở cc vẫn là lựa chọn đơn giản đỡ đau óc lại có kgian tối ưu hơn tại đô thị. Còn nhà đất trong ngõ sổ xiểng đàng hoàng, đất mt đẹp ko móp mẻo j thì thì đúng là vàng r cụ, ko tăng giá nhanh nhưng ổn định an toàn bền vững tích sản lâu dài cho con cháu. Cháu ở rìa vđ 3 nên nội đô cháu ko nắm rõ, chứ khu cháu mg hò hét kinh lắm cụ ạ, nhiều khi tụi nó có đội chỉ ngồi nhà rỉ tai mấy chủ nhà - a ơi căn anh giờ lãi hơn tỏi đấy a bán ko =))

Kinnnnn

Xe tải
Cụ nói tương đối chuẩn rồi. Đội 9x giờ đang vào tuổi mua nhà mua xe. Đội này 9 càng cao thì tiền túi ít nhưng hỗ trợ hậu phương từ gia đình lại mạnh hơn 9 đầu. Ngược lại 9 đầu tầm này cũng rủng rỉnh rồi. Quanh em đội 9 đầu đến 95 là mua hết rồi, tỷ lệ quãng 5 đứa thì 4 cc.
Riêng cái chốt của cụ chưa chắc, sốt cc nhà đất nội thành này cò hô ko nhiều bằng chủ đâu. Chủ phần đa khỏe máy bán chẳng bán thì thôi, cho thuê. Người mua lại tiền thịt nhiều, tranh mua là có thực. E vẫn giữ nhận định là cc nhà đất nội đô chưa ảo giá lắm. Xét với vàng thì tăng 1 năm rồi same same thôi. Tỷ suất cho thuê 4% là quất.
tầm 9x giữa tụi em từ quê ra hnoi học rồi trụ lại, đi làm tích lũy dc 1 thời gian, tài chính chỉ đủ để sở hữu cc và đa phần là có vay (con nhà giàu thì không nói). Em có hỏi bạn bè thì số động nếu có tiền chắc chắn là chọn nhà đất rồi.

Payroll

Xe điện
tầm 9x giữa tụi em từ quê ra hnoi học rồi trụ lại, đi làm tích lũy dc 1 thời gian, tài chính chỉ đủ để sở hữu cc và đa phần là có vay (con nhà giàu thì không nói). Em có hỏi bạn bè thì số động nếu có tiền chắc chắn là chọn nhà đất rồi.
Đất mới chắc chắn là '"của mình" cụ nhỉ

Kinnnnn

Xe tải
Đất mới chắc chắn là '"của mình" cụ nhỉ
cc em mới ở được nửa năm em đã tính phương án vài năm tới chuyển rồi, nghĩ cứ tầm mấy năm lại chuyển khá là mệt

tuan2681

Xe điện
Đây là đang sóng đánh lên nên thuyền cao thuyền bé đều cao lên hết do sóng cao hơn giá trị thực tiễn, đoạn này càng nên mua hàng mới, tránh hàng cũ vì hàng cũ khi hết sóng hoặc đi xuống thì lộ ngay ra cái giá trị thấp hơn cả đoạn của mình.
hàng mới cdt nó thổi vô vội tạ cụ ạ,
như cùng 1 tòa, lúc mở bán lần 1 giá tầm 40, giờ sau 1 năm, bàn giao rồi, nó ra hàng nhỏ lẻ tầm chục căn 1 lần, đẩy lên tận 54-56.

Dzutuananh

Xe máy
Em thì thấy rằng giá CC không hẳn là tăng, mà do tiền đồng mất giá quá khủng khiếp.
Tháng 3/2018 em bán căn CC được 1,85 tỷ em mua được 50 cây vàng, vàng lúc đó giá 36,8tr/ cây SJC. Giờ vàng 80 tính ra tiền là 4 tỷ, trong khi căn CC đó giờ bán cũng chỉ đc 2,6 tỷ, tăng cỡ 40% trong khi vàng tăng 215%.
Cụ có giữ được vàng mua từ 37 không bán tới giờ lên 80 không? khó lắm vì vàng bán lúc nào cũng được, còn chung cư thanh khoản khó hơn nên tỉ suất lợi nhuận cao hơn do người cầm chung cư ít nhảy ra nhảy vào hơn vàng.

tuan2681

Xe điện
nhiều người hiện nay so sánh giá bds và giá vàng để tăng giá cụ ạ, nhưng e nghĩ 2 tài sản đó là khác nhau.
1 cái tích trữ, 1 cái có thể sinh ra tiền hàng tháng, năm được (đặc biệt là chung cư có thể cho thuê)
Cụ có giữ được vàng mua từ 37 không bán tới giờ lên 80 không? khó lắm vì vàng bán lúc nào cũng được, còn chung cư thanh khoản khó hơn nên tỉ suất lợi nhuận cao hơn do người cầm chung cư ít nhảy ra nhảy vào hơn vàng.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em thì thấy rằng giá CC không hẳn là tăng, mà do tiền đồng mất giá quá khủng khiếp.
Tháng 3/2018 em bán căn CC được 1,85 tỷ em mua được 50 cây vàng, vàng lúc đó giá 36,8tr/ cây SJC. Giờ vàng 80 tính ra tiền là 4 tỷ, trong khi căn CC đó giờ bán cũng chỉ đc 2,6 tỷ, tăng cỡ 40% trong khi vàng tăng 215%.
Có vẻ giá vàng chưa chuẩn

datto70

Xe điện
Giá trị sử dụng của Vàng và Chung cư khác nhau, vàng chỉ cất tủ mà còn mất công giữ nó, còn Chung cư cụ ở nó hàng ngày, nên so sánh nó khập khiễng

The Killer

Xe điện
Tháng 1 em mua nhà cc khu Mỹ Đình, trên group có bạn (người thật vì mua nhà cùng đợt với em và dọn tới ở luôn) đăng tìm nhà ko giới hạn số lượng, hãi quá ạ, đợt này sau 2 tháng thấy xả dần ra ạ (có biên độ tăng tầm 10-15% đã trừ thuế phí CN)

Đinh Toản

Xe hơi
Lại giọng mấy thằng cò. Mình ngày nào cũng đi qua VP Đăng ký đất đai Hoàng Đạo Thúy có thấy mấy người đâu
Bây h cụ test thử rao bán nhà xem là hiểu rõ luôn là chung cư sốt thật hay sốt ảo.
Em dám khẳng định cầu mua đang rất cao, đặc biệt phân khúc 2pn tầm tiền từ 4-6 tỷ.
Vì tầm tiền này nghe có vẻ to nhưng thời giá này đáng buồn mà nói mua gì cũng khó (chưa cần so với vàng)
Một cái liền kề ở ngoại thành hà đông ví dụ khu đô nghĩa, yên nghĩa. Giờ cũng phải 10 tỏi người ta mới cho sờ vào.
Nên tài chính 4-6 tỷ chả có lựa chọn nào khác ngoài chung cư hoặc nhà ngõ ô tô k vào được. Mà thị hiếu hiện tại là mua chung cư.
Hiện tại, em nhận thấy nội đô hà nội đang diễn ra tình trạng, cầu mua quá cao mà cung nhà thiếu trầm trọng (có dự án mới nào được xây đâu). Dẫn đến việc, chính các cty mg bđs còn ko có hàng để bán, sale thì đông, khách cũng đông, dẫm đạp lên nhau tranh giành mà mua. Với khẩu hiệu, mua được là thắng, đắt hôm nay một tý nhưng được giá rẻ trong tương lai.
Chính vì vậy, cơn sốt này sẽ kéo dài cho đến khi vấn đề cốt lõi được tháo gỡ là cung đủ cầu.
Mà cụ thể là phân khúc tái định cư + nhà ở xã hội + nhà thương mại, giá rẻ <3 tỷ
Khi nào nhà nước xây lên được, xả ra thị trường khoảng 5000 căn hộ tầm giá 40tr/m thì cơn sốt tăng giá sẽ lập tức chấm dứt.
Còn không thì cứ đợi đấy, ko bao giờ giảm nổi. Hoạ hoằn lắm ông nào cần tiền thì bán gấp giảm 300tr so với thị trường nhưng đảm bảo nó mà xuất hiện mấy cty bđs ôm luôn, k đến lượt chúng ta thẩm đâu kkk

maximax903

Xe điện
Bây h cụ test thử rao bán nhà xem là hiểu rõ luôn là chung cư sốt thật hay sốt ảo.
Em dám khẳng định cầu mua đang rất cao, đặc biệt phân khúc 2pn tầm tiền từ 4-6 tỷ.
Vì tầm tiền này nghe có vẻ to nhưng thời giá này đáng buồn mà nói mua gì cũng khó (chưa cần so với vàng)
Một cái liền kề ở ngoại thành hà đông ví dụ khu đô nghĩa, yên nghĩa. Giờ cũng phải 10 tỏi người ta mới cho sờ vào.
Nên tài chính 4-6 tỷ chả có lựa chọn nào khác ngoài chung cư hoặc nhà ngõ ô tô k vào được. Mà thị hiếu hiện tại là mua chung cư.
Hiện tại, em nhận thấy nội đô hà nội đang diễn ra tình trạng, cầu mua quá cao mà cung nhà thiếu trầm trọng (có dự án mới nào được xây đâu). Dẫn đến việc, chính các cty mg bđs còn ko có hàng để bán, sale thì đông, khách cũng đông, dẫm đạp lên nhau tranh giành mà mua. Với khẩu hiệu, mua được là thắng, đắt hôm nay một tý nhưng được giá rẻ trong tương lai.
Chính vì vậy, cơn sốt này sẽ kéo dài cho đến khi vấn đề cốt lõi được tháo gỡ là cung đủ cầu.
Mà cụ thể là phân khúc tái định cư + nhà ở xã hội + nhà thương mại, giá rẻ <3 tỷ
Khi nào nhà nước xây lên được, xả ra thị trường khoảng 5000 căn hộ tầm giá 40tr/m thì cơn sốt tăng giá sẽ lập tức chấm dứt.
Còn không thì cứ đợi đấy, ko bao giờ giảm nổi. Hoạ hoằn lắm ông nào cần tiền thì bán gấp giảm 300tr so với thị trường nhưng đảm bảo nó mà xuất hiện mấy cty bđs ôm luôn, k đến lượt chúng ta thẩm đâu kkk
Cụ em mà giữ căn ban đầu giờ mà sút đi chắc được tầm 30 giá ấy nhi. Nhưng biết thế đã giàu :D

Đinh Toản

Xe hơi
Mà về tầm nhìn quy hoạch ban đầu, em tin là những cơ quan có thẩm quyền đã tính đến giai đoạn này, nhưng những dự án được cấp phép trước đó bằng các nghệ thuật tài tình nào đó mà biến các khu đất quy hoạch dự án noxh thành các kđt cao cấp tự xưng, đẩy giá lên cao.
Mà giá dự án mới cao sẽ chỉ bán được khi và chỉ khi dự án cũ giá cũng phải cao, thì khách mới để ý tới.
Theo em, đây là một nguyên nhân chính nữa của vấn đề