[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

BloodOwl87

Xe điện
Đúng ra mấy khu xây trước 2010 phải có cơ chế cho toà nhà bổ sung quỹ bảo trì, không cả đời cứ phải co kéo mệt.

dkml

Xe đạp
Chung cư sử dụng đc 30 năm.

Vậy khi sử dụng hết quỹ bảo trì chung cư thì các cụ định làm thế nào?

Đóng thêm thôi. :))

BloodOwl87

Xe điện

Mấy cái nhà tập thể thời bao cấp giảng võ thành công giờ cũng được 50 năm rồi đấy cụ. Ccu nào 30 năm. Tất nhiên là trông hơi tởm thôi.

dkml

Xe đạp
Mấy cái nhà tập thể thời bao cấp giảng võ thành công giờ cũng được 50 năm rồi đấy cụ. Ccu nào 30 năm. Tất nhiên là trông hơi tởm thôi.
Thế mới nói, mua nhà đất chán thì đập đi xây lại.

Chung cư thì còn mệt lắm. ;)

haunt86

Xe tăng

Thông tin thêm với cụ là tiền quỹ bào trì của nhiều toà nhà, vd như toà em ở thì tiền lãi hàng năm thoải mái cho duy tu và sửa chữa cụ ạ. Mà nhà đất cũng phải sửa chứ ở mãi vậy được đâu. Đến như nhà bố mẹ em ở quê sửa sơ sơ mà em cũng thấy mất hơn 200tr :(

BloodOwl87

Xe điện
Thông tin thêm với cụ là tiền quỹ bào trì của nhiều toà nhà, vd như toà em ở thì tiền lãi hàng năm thoải mái cho duy tu và sửa chữa cụ ạ
Uh cái hay của quỹ bảo trì là thường lấy tiền lãi ra sửa.

dkml

Xe đạp
Chiếm dụng, tranh chấp quỹ bảo trì chung cư trước có vẻ hơi nhiều, giờ thì mình ko để ý.

Mệt mỏi khi ở chung cư lắm rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Thế mới nói, mua nhà đất chán thì đập đi xây lại.

Chung cư thì còn mệt lắm. ;)
Đất thì rộng ở mới sướng, cỡ 70m trở xuống chật chội tù tùng lắm. Còn phải để ô tô trước cửa được nữa. Bèo cũng 140 củ/m rồi, bán kính 10km từ hồ gươm. Tổng cỡ chục tỷ mà kiếm cũng khó, đấy là mức min thôi đó.
thường dân tình làm trên phố thì như thế, còn ông nào làm vùng ven mua nhà gần đó ko nói.

BloodOwl87

Xe điện
Chiếm dụng quỹ bảo trì chung cư trước có vẻ hơi nhiều, giờ thì mình ko để ý.

Mệt mỏi khi ở chung cư lắm rồi.
Chiếm mà dễ à, cụ biết cái quỹ đấy nó gửi bank vào tài khoản riêng không cho rút ra ko. Nó chầy cối ko bàn giao là cùng chứ thách nó ôm tiền chạy được đấy. Có quỹ đấy là lấy tiền lãi chi sửa chữa lớn. Cái nhà 4 tỷ đóng có 80 củ sá mẹ gì.

quangvinh001

Xe tải
Cụ làm đại lý hay làm gì cho cháu theo với
hàng chung cư mua đi bán lại em làm cá nhân bác ạ. 1 mình em bán nhiều khi bằng cả 1 phòng rồi nên ko cần qua sàn làm gì chỉ tổ bị cắt phế.
- còn hàng Chủ đầu tư xây bán mới thì em làm tuốt (Vin, BRG, Tecco, Đất Xanh, CEN,....) loại này thì bắt buộc em vẫn phải lấy hàng qua sàn vì CĐT nó chỉ bán qua sàn (thi thoảng mới có hàng ngoại giao)

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Cần chửi cái thằng bảo kê cho nó tăng giá thì eo dám chửi
Là thằng nào đấy ạ? Em tưởng do cung - cầu thôi, vì là nhu cầu ở thực chứ ko phải bơm thổi đầu tư

Tuan129

Xe tải

Quỹ bảo trì đều gửi bank sinh lời chứ lấy đâu ra mà hết. Sử dụng quỹ BT đều phải theo quy chế chứ không phải muốn dùng vào khoản gì thì dùng.

expander

Xe máy
Thông tin thêm với cụ là tiền quỹ bào trì của nhiều toà nhà, vd như toà em ở thì tiền lãi hàng năm thoải mái cho duy tu và sửa chữa cụ ạ. Mà nhà đất cũng phải sửa chứ ở mãi vậy được đâu. Đến như nhà bố mẹ em ở quê sửa sơ sơ mà em cũng thấy mất hơn 200tr :(
Tiền lãi quỹ bảo trì cũng thừa tiền sửa rồi ah

taychoi2403

Xe tải
Vậy có thể hiểu là 5-10 năm nay phân khúc chung cư bị nén chặt lại, giờ nó bật ra như lò xo thì cũng đâu có bất hợp lý đâu nhỉ ? Quan điểm của em thì nhà đất cũng giống chung cư. Đều là đất thì sở hữu lâu dài, còn nhà trên đất thì có thời hạn. Các bác xây nhà 30 năm sau có khi xuống cấp muốn đập đi xây lại rồi. Và cũng mất tiền xây lại. Chung cư cũng vậy, mảnh đất xây chung cư đó các bác cũng đc sở hữu lâu dài ( có điều nhiều người chung mảnh đó). Còn nhà trên đất thì 50-70 năm sau phải bỏ tiền ra mà đập đi xây lại nếu xuống cấp.
Như vậy nếu giống nhau như vậy thì tại sao lại có quan điểm mua nhà đất mới có nghĩa là tài sản ? Còn ở chung cư là tiêu sản???
Chung cư: tiền đất (không bị khấu hao theo thời gian) chiếm tỷ trọng nhỏ trong giá chung cư, còn phần xây dựng (bị khấu hao giảm giá trị theo thời gian) chiếm tỷ trọng lớn.
Nhà đất: thì ngược lại với chung cư
Vậy nên nhiều người xem nhà đất là tài sản và chung cư là tiêu sản là dựa vào đó

Chỉnh sửa cuối:

taychoi2403

Xe tải
Nghe các cụ tranh luận cái quỹ bảo trì 2% là lấy lãi ra là đủ dùng rồi….Không có chuyện đó đâu, lúc đầu chung cư đang mới ít phải tu sửa lớn thì thế được, còn khi nó cũ 30-40 năm trở lên rồi thì bảo trì tốn lắm. Như em bên Tây, em đóng 1 lần bảo trì đã hết mịa 3-6% giá trị cái chung cư rồi (cứ 20-30 năm đóng 1 lần).

lucky2050

Xì hơi lốp
bác lại cãi đài? Dưới đây là ảnh của phòng soát hồ sơ để đặt lịch hẹn nộp hồ sơ - dành cho người mua bán bđs - trên Văn phòng đăng ký đất đai Hà Nội
(phòng này chỉ dành riêng xếp lịch cho những người đến nộp hồ sơ mua bán, cho tặng) . bác nào ra thử lúc 13h sẽ biết: một buổi chiều chỉ nhận 40 người, người thứ 41 trở đi loại luôn. và lúc nào cũng đã full hết luôn 40 số từ ngay tầm 13h rồi! (dân rất đông ở lại thông trưa) Ai mà lơ ngơ ra sau 13h là hết số! cán bộ mời đi về, hôm sau quay lại!
Nhìn đông quá nhỉ. 1 thương vụ mua bán có khi cả vợ chồng mua, vợ chồng bán cả Cò nữa là 5 người đi nhỉ. Còn cái ảnh kia k biết họ đến làm gì???

hanuhanu

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn đông quá nhỉ. 1 thương vụ mua bán có khi cả vợ chồng mua, vợ chồng bán cả Cò nữa là 5 người đi nhỉ. Còn cái ảnh kia k biết họ đến làm gì???
Thực tế chẳng đông đến đó đâu cụ. Em vừa hoàn thành giao dịch mua chung cư ở Hoàng Mai là cái quận chắc có số chung cư đông nhất HN. Em cầm hồ sơ công chứng ra lấy số, trong đúng 1 buổi sáng đã lấy được giấy hẹn đóng thuế và lấy sổ đỏ. Không hề qua dịch vụ gì.

quangvinh001

Xe tải
- Em đang nói đây là ở Văn phòng đăng ký đất đai Hà Nội nhé - đây là chỗ đông nhất và dân hay nộp hồ sơ vào nhất (vì ở đây ra sổ nhanh hơn dưới các quận):
Khi nộp hồ sơ chuyển nhượng vào văn phòng đất đai Hà Nội (là chỗ trong ảnh, ở số 1 Hoàng Đạo Thúy) / hoặc nộp vào Văn phòng đất đai chi nhánh các quận - thì đều phải có 1 người chính chủ đến để nộp hồ sơ (bên mua hoặc bên bán, hoặc người thứ 3 nhưng phải có giấy ủy quyền)
- Như ở Văn phòng đất đai Hà Nội là người nào mua bán / cho tặng đều phải vào phòng này hết (trong ảnh) phòng này người soát hồ sơ là cán bộ Tuấn và 1 chị già già nữa)
- rất đông mà 1 buổi chỉ nhận 40 số, nên thường sáng hơn 7h và ca chiều 13h là đã hết sạch 40 số rồi. ai đến sau hết số là chỉ có nước đi về, hoặc đút lót cửa sau.
- mà không phải cho nộp hồ sơ lấy giấy hẹn ngay đâu nhé! Buổi này chỉ xếp lịch cho dân thôi -tầm 2 3 ngày sau dân đến đúng theo lịch - lúc đó thì mới được nộp hồ sơ vào & lấy giấy hẹn.
- nói chung ai mua bán nhà cứ đi thử 1 lần đi cho biết là nó đông hay vắng, nếm trải cảm giác 8h sáng / 13h30 chiều đến mà đã hết số phải đi về =))

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Nghe các cụ tranh luận cái quỹ bảo trì 2% là lấy lãi ra là đủ dùng rồi….Không có chuyện đó đâu, lúc đầu chung cư đang mới ít phải tu sửa lớn thì thế được, còn khi nó cũ 30-40 năm trở lên rồi thì bảo trì tốn lắm. Như em bên Tây, em đóng 1 lần bảo trì đã hết mịa 3-6% giá trị cái chung cư rồi (cứ 20-30 năm đóng 1 lần).
lãi tiết kiệm bên tây thấp, lãi tk ở VN lâu nay cao lắm cụ ạ

taychoi2403

Xe tải
lãi tiết kiệm bên tây thấp, lãi tk ở VN lâu nay cao lắm cụ ạ
Với em lãi tiết kiệm chỉ đủ bù trượt giá lạm phát nhân công vật liệu thôi + sửa những cái lặt vặt thôi. Chứ mỗi lần đại tu lại toàn bộ cả tòa sau 20-30 năm thì hết luôn cả quỹ bảo trì ấy, có khi còn phải đóng thêm nhiều vì vài chục năm nữa tiền nó mất giá lắm, số gốc còn lại giá trị bị giảm đi rất nhiều. Nhiều tòa chung cư vn cũng cỡ 20 năm tuổi rồi. Nếu cụ mợ nào có thông tin về số tiền ban đầu và số tiền còn lại của quỹ bảo trì của tòa chung cư cụ mợ thì post lên để mọi người tham khảo nhỉ?