[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

LongNguyễn8x

Xe tăng
HH là khu đông dân, lượng chuyển nhượng nhiều, và đặc biệt là giá tiền hợp ví nhiều người ít tiền, mặc định nó là khu của người ít tiền thì việc thổi giá cực mạnh hơn các khu khác là việc đáng bàn :) nó đánh vào phân khúc người muốn "ở thực" nhiều nhất. Chứ phần đông làm gì có ai dám lướt sóng "metropolis với cả starlake". điều chú ý là tạo tâm lý lo lắng cho khách hàng không am hiểu thị trường :) rất nhiều người còm rằng "chủ giữ lại mà ở" hoặc "của sale tất" thì nhiều sale vào mắng rằng khách là "ếch ngồi đáy giếng", không biết gì, thị trường 45tr là giá thật :) giờ giao dịch dưới cả 30 thì từ 45 đổ về 30 tất nhiênlà trả về giá trị thực :) làm gì có cái CC nào mà tháng trước 45 tháng này dưới 30 như vậy :) chính xác là mèo lại hoàn mèo
Đương nhiên cụ. Gặp mấy thằng cò bát nháo thì đáng chửi lắm. Trong mắt em, HH giờ chỉ là một khu đông dân phân khúc thấp 1 chút, chưa đủ để đại diện cho phân khúc cc thổ đu, vốn đã thay đổi khá nhiều. :)

Chỉnh sửa cuối:

BMW X5

Xe buýt
Các chuyên gia cho em xin ý kiến kèo này. Tầm 80tr/m2 mua căn 2 ngủ tòa C6 C7 Dcapital xong cho thuê 20tr/ tháng có hợp ní không ạ?

TreeBoo

Xe buýt
HH đại diện cho các khu cc giá rẻ của trước đây thôi cụ. Hiện tại mà nói HH ko có gì đáng bận tâm lắm để bàn kể cả giá của nó. Cái e nhìn nhận là HH hay bất kỳ khu cc nào, kể cả cc mini luôn có tập khách hàng phù hợp và họ sẵn sàng lựa chọn để làm nơi sinh sống. Sống ở đây ko đồng nghĩa là họ ko có ô tô đi, ko có cảnh quan, hay sống thiếu tiện ích. Đơn giản là nó phù hợp với lựa chọn của họ. E rất dị ứng với các cụ mang hệ tư tưởng "thượng đẳng" coi thường những người sống ở HH là tầng lớp hèn kém, thậm chí mỉa mai bằng những lời lẽ cay nghiệt và rất xúc phạm, rằng có ngx mới mua HH. Cuộc sống là của họ, mình sống chỗ đẹp hơn chắc gì trong lòng đã an yên hay chỉ đầy phiền muộn. Âu cũng là cuộc sống mỗi người, nên tôn trọng cũng như tôn trọng chính nơi ở của mình. Kể cả chung cư mini, e ko ưa loại hình ấy nhưng thấu hiểu cho những con người đang phải ở như vậy. :) Đương nhiên góc nhìn về cò thổi giá thì e cũng như các cụ thôi. Em ko đồng tình với cánh cò vạc hô hào và cảm thông với những người phải mua với mức giá cao để ở.
Vodka cụ. Theo of lâu em thấy em với cụ nhiều cái rất hợp quan điểm. Và cũng công nhận trên of khá lắm các cụ zai mồm miệng nanh nọc :D

Loss1982

Xe buýt
Ông nào chưa cần kíp mua lắm thì đợi năm sau đi. Mua trái phiếu anh Vượng cũng được hơn 10%/năm, 7 tỷ cũng được 700tr/năm. Giá ko lên được đến mức đấy đâu. 75-85 rao mút chỉ có giao dịch đâu nên ai mua cứ bình tĩnh mà mua thôi. 75-85 thì thông thuỷ từ 80 đến 90 rồi. Không bình tĩnh thì coi như mất lãi một năm đi.
Còn ai thật sự cần thì cứ mua thôi. Đừng nên FOMO. Đầu 2022 tôi FOMO ở Thủ Đức vụ Tân Hoàng Minh đấu giá đất lỗ mất 13 tỷ. Mua căn 45 tỷ ở Vạn Phúc City sau thị trường nó bán 30 tỷ. Nó là một trong 3 bán đảo ở Sài Gòn, xây rất đẹp, hạ tầng không có gì để chê, đi đến chợ Bến Thành đúng 9km. Đến lúc sắp bàn giao, lãi suất nó tăng một phát đua nhau xả hàng nhưng ko bán được. Các cụ youtube Vạn Phúc City thì sẽ rõ.

Mười mấy năm gần đây mới có trò mua nhà để đầu tư để lãi chứ. Thời xưa tôi mua nhà để ở lúc cần thì thấy ưng là chấp nhận được giá là mua thôi chứ không tính gì nhiều. Gần đây mới có cái trò house flipping chứ theo tôi nhà là để ở ko nên để đầu cơ, nên đi theo mô hình của Sing chứ không nên đi theo mô hình của anh Tàu, Hàn.
Park hill sổ đỏ và giá là thông thủy. Times mới là tim tường

stevevuxx

Xe tải
Park hill sổ đỏ và giá là thông thủy. Times mới là tim tường
Về nguyên tắc trong sổ phải ghi thông thuỷ. Tuy nhiên tất cả tin đăng đều tim tường nhé. Lúc mở bán thì các sàn đều ghi giá tim tường nhé. Tất cả tin đăng của Vin từ Metropolis, Times City, Skylake … đều là tim tường :D. Không tin nhấc máy hỏi môi giới là biết.
Tất cả các thể loại của Vin đăng bán đều là tim tường.
Ví dụ nhé:

Căn này là căn P05-21 103.8m2 tim tường, 97.8m2 thông thuỷ nhé. Rao tim tường để cho dễ bán hơn.

Dự án nào mở bán quảng cáo giá thông thuỷ thì sau bán lại sẽ ghi giá thông thuỷ như Starlake, Han Jardin, Heritage ….
Còn bọn Masteri trong Sài Gòn bán đều ghi tim tường. Ghi tim tường thì người mua tưởng được giá rẻ nhưng thực ra lại không phải vậy.

PS. Tôi đã bán căn P7 2711 nhé. Tôi là cái thằng ở Park Hill đầu tiên khi hầm để xe không có một cái xe nào cho đến khi hết chỗ để xe nhé.

Ocdaonho

Xe tải
Smart city từ 2022-2023 đến giờ tăng nhiều ko các cụ?
E thấy kêu tăng ác lắm mà vẫn thấy chạy qc rao bán 30m - 1,75t, 45m - 2,4t…như 2022?

Lonmuongbi

Xe tăng
Giảm khoảng 30 -40% cụ ạ
[/QUOTE]

Tức là căn chung cư 5 tỏi sẽ giảm về 3 tỏi à cụ. Em thấy kịch bản này khó lắm.
[/QUOTE]
Về 3,8-4.3

BloodOwl87

Xe điện
HH là khu đông dân, lượng chuyển nhượng nhiều, và đặc biệt là giá tiền hợp ví nhiều người ít tiền, mặc định nó là khu của người ít tiền thì việc thổi giá cực mạnh hơn các khu khác là việc đáng bàn :) nó đánh vào phân khúc người muốn "ở thực" nhiều nhất. Chứ phần đông làm gì có ai dám lướt sóng "metropolis với cả starlake". điều chú ý là tạo tâm lý lo lắng cho khách hàng không am hiểu thị trường :) rất nhiều người còm rằng "chủ giữ lại mà ở" hoặc "của sale tất" thì nhiều sale vào mắng rằng khách là "ếch ngồi đáy giếng", không biết gì, thị trường 45tr là giá thật :) giờ giao dịch dưới cả 30 thì từ 45 đổ về 30 tất nhiênlà trả về giá trị thực :) làm gì có cái CC nào mà tháng trước 45 tháng này dưới 30 như vậy :) chính xác là mèo lại hoàn mèo
Trước covid Hh hình như cũng quanh 20. Thế là mức tăng giá rất thấp so với toàn thành phố cỡ 50%.

bocumang

Xe tải
Hoan hô Bộ xây dựng đã quyết liệt vào cuộc để dẹp nạn thổi giá chung cư, tuy nhiên Tp. Hà Nội lại chậm chễ vấn để này

Loss1982

Xe buýt
Về nguyên tắc trong sổ phải ghi thông thuỷ. Tuy nhiên tất cả tin đăng đều tim tường nhé. Lúc mở bán thì các sàn đều ghi giá tim tường nhé. Tất cả tin đăng của Vin từ Metropolis, Times City, Skylake … đều là tim tường :D. Không tin nhấc máy hỏi môi giới là biết.
Ví dụ nhé:

Căn này là căn P05-21 103.8m2 tim tường, 97.8m2 thông thuỷ nhé. Rao tim tường để cho dễ bán hơn.

Dự án nào mở bán quảng cáo giá thông thuỷ thì sau bán lại sẽ ghi giá thông thuỷ như Starlake, Han Jardin, Heritage ….
Còn bọn Masteri trong Sài Gòn bán đều ghi tim tường. Ghi tim tường thì người mua tưởng được giá rẻ nhưng thực ra lại không phải vậy.

PS. Tôi đã bán căn P7 2711 nhé. Tôi là cái thằng ở Park Hill đầu tiên khi hầm để xe không có một cái xe nào cho đến khi hết chỗ để xe nhé.
Tim tường thì giá cũng cao thật, nhưng lại ko vô lý nếu so sánh với thị trường bđs nói chung và phân khúc chung cư nói riêng.
Nhà e vừa bán 17T hoàng đạo thúy, 5,7 tỷ thu về diện tích tim tường 113,5m2 , cc 20 năm tuổi và để ở ngon thì phải bỏ thêm 700tr vào căn hộ vì toàn đồ cũ dùng từ đầu 🤣

7usd

Xe điện
Ví dụ nhé:

Bác về park đầu tiên mà giờ bán cũng nhân đôi thôi. Mà 7 năm rồi.

7usd

Xe điện
Do vành đai 2 và cầu vĩnh tuy mở rộng. Mình có căn Hinode 4 ngủ mua đầu 2018 giờ cũng đc x2 🤣
Công nhận. Cớ 10 năm trước ai cũng nói mua chung cư về sau mất giá. Hinode bị chửi nhiều thế mà vẫn bán đc nhỉ.

Loss1982

Xe buýt
Công nhận. Cớ 10 năm trước ai cũng nói mua chung cư về sau mất giá. Hinode bị chửi nhiều thế mà vẫn bán đc nhỉ.
Người nói là người chưa mua chung cư thôi cụ. Nhà e có căn Udic complex (N04) hoàng đạo thúy, mua 2015 có 37tr, giờ bán cũng đc 70, cho thuê gần 10 năm nữa.

Quê bầm

Xe điện
Tay này sao nói trái lương tâm thất đức thế nhở, biết giá cc trên trời mà vẫn hô hào để lừa mọi người mua vào, biết bao gia đình trẻ ước mơ có một tổ ấm mà vợt quá khả năng dẫn đến hậu quả một lứa thế hệ trẻ mất động lực lao động cống hiến ảnh hưởng nguy hiểm đến xã hội
Xác mà ko nói thế cđt nó vã chết à cụ

phongnguyen014

Đi bộ
Website
simplize.vn
Hoan hô Bộ xây dựng đã quyết liệt vào cuộc để dẹp nạn thổi giá chung cư, tuy nhiên Tp. Hà Nội lại chậm chễ vấn để này
Haha nguồn cung hạn chế, cầu vẫn gia tăng thì thay đổi sao được cụ. Muốn thay đổi chỉ có cách đánh thuế cao bds thứ 2 lũy tiến như giá điện ý. Kèm theo di chuyển bệnh viện và trường DH ra ngoại thành thì giá mới giảm được. Mà mấy cái này em nhớ không nhầm có kế hoạch từ 2006-2008 nhưng đến giờ vẫn vậy :(

Người nói là người chưa mua chung cư thôi cụ. Nhà e có căn Udic complex (N04) hoàng đạo thúy, mua 2015 có 37tr, giờ bán cũng đc 70, cho thuê gần 10 năm nữa.
Nhưng bác lại chưa kể các tòa 24, 25, 29T vinaconex mở bán những năm 2008,2010 giá tận 35 - 40tr/m2. thì đến 2020 bán chỉ có 22-23tr/m2. Đầu tư nó ở tính thời điểm và luân chuyển nhịp nhàng về dòng tiền.